ผู้เขียน หัวข้อ: All in one เล่นSound Front เช็ตยังงัยครับ  (อ่าน 4273 ครั้ง)

หนุ่มมะขามหวาน

• บุคคลทั่วไป
All in one เล่นSound Front เช็ตยังงัยครับ
« เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 12:25:37 น. »
All in one เล่นSound Front เช็ตยังงัยครับ ขอบคุณครับ

chollathee

Re: All in one เล่นSound Front เช็ตยังงัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 12:52:47 น. »
เป็นหัวข้อปักหมุดในบอร์ดที่ท่านกำลังโพสอยู่นี่แหละครับ

Sound Card / SoundFont และอุปกรณ์ในระบบเสียง

พวก 16 ขั้นตอน 18 ขั้นตอนอะไรทั้งหลายนั่นน่ะครับ

เพราะ All in one มันโหลดใช้งาน SoundFont ในโปรแกรมไม่ได้ เลยใช้คู่มือของ Xtreme ไม่ได้
ท่านต้องใช้วิธีแบบผ่านซาวนด์การ์ด Creative เท่านั้นครับ

อย่าถามต่อนะครับว่าถ้าไม่มีการ์ด Creative จะทำยังไง เพราะคำตอบท่านน่าจะรู้อยู่แล้ว ว่าคงต้องซื้อโปรแกรม Xtreme Karaoke น่ะครับ...

จบข่าว...

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: All in one เล่นSound Front เช็ตยังงัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 12:53:16 น. »
ดูรายละเอียดการ load SoundFont ที่นี่ครับ

http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&board=4.0

jung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 13:17:52 น. »
All in one เล่นSound Front เช็ตยังงัยครับ ขอบคุณครับ

ลองดูวิธีการของช่างอ๊อดเชียงใหม่สิครับง่ายดี ใช้ได้ไม่ต้องมีการ์ด creative   ....http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board2&topic=681&action=view

นายธินกร สุวรรณไตรย์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 20:47:58 น. »
ครับ All In One ถ้าอยากจะเล่น SoundFont โดยไม่ใช้ SoundCard ของ Creative แต่จะขอใช้ Sound อื่นๆที่มีอยู่ รวมถึง OnBoard ด้วย มันก็จะมีวิธีดังนี้นะครับ
1.Install Programp DLS Tools ลงไปในเครื่อง
2.Install Programp MIDI Mapper ตามลงไป
3.ใช้โปรแกรม Convert ไฟล์จาก SoundFont เป็น DLS
4.เรียกโปรแกรม DLS Tools ขึ้นมาใช้งาน แล้วไป Open ไฟล์ DLS
5.กำหนด MIDI IN ให้ DLS Tools เป็น MIDI Mapper Port:1
6.ย่อ DLS Tools ลงไป แล้วไปเปิดโปรแกรม ALL IN ONE
7.เข้า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 20:54:40 น. »
7.เข้า ALL IN ONE แล้ว ก็ไปกำหนดช่องทางออกของเสียงเป็น MIDI Mapper Port:1
8.เท่านี้ท่านก็ได้สัมผัสกลิ่นไอดนตรี ที่เป็น Sampler แล้วครับ(ดนตรีที่มาจากเสียงจริง)
9.ใช้ได้กับ Win-XP ที่มี Ram แค่ 128Mb ได้ครับ
10.ส่วน Win-98 ผมลองแล้ว Install Programp DLS Tools มันไม่ยอม และมันก็ยังด่าเราว่า...วินโด้ที่คุณใช้อยู่นี้ ล้าสมัยมากๆ ไม่คู่ควรแก่การใช้ DLS Tools อะไรประมาณนั้นหน่ะครับ(ผมแปลจากภาษาอังกฤษมาเป็นไทยให้ฟังครับ)อิอิอิ
11.รายละเอียดเพิ่มเติม หรือต้องการ ไฟล์ DLS สแนร์ ป๊องๆ เชิญโหลดสาเสพตามลิ้งค์ครับ
12.ขอบคุณมากๆคร๊าบบบบบบบ
http://soundteam.pantown.com

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2007, 22:00:05 น. »
ครับ All In One ถ้าอยากจะเล่น SoundFont โดยไม่ใช้ SoundCard ของ Creative แต่จะขอใช้ Sound อื่นๆที่มีอยู่ รวมถึง OnBoard ด้วย มันก็จะมีวิธีดังนี้นะครับ
1.Install Programp DLS Tools ลงไปในเครื่อง
2.Install Programp MIDI Mapper ตามลงไป
3.ใช้โปรแกรม Convert ไฟล์จาก SoundFont เป็น DLS
4.เรียกโปรแกรม DLS Tools ขึ้นมาใช้งาน แล้วไป Open ไฟล์ DLS
5.กำหนด MIDI IN ให้ DLS Tools เป็น MIDI Mapper Port:1
6.ย่อ DLS Tools ลงไป แล้วไปเปิดโปรแกรม ALL IN ONE
7.เข้า

แล้วเดี๋ยวนี้ใช้dls tools ได้ตลอดแล้วยังครับช่างอ๊อด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 15:02:26 น. »
DLS Tools หมดอายุ แต่ผมก็ยังใช้ได้ครับ หมดอายุก็หมดไป แต่มันก็ยัง Load ไฟล์ DLS ขึ้นไปให้เราอยู่ครับ มันจะฟ้องว่าหมดอายุค้างไว้ เราก็ไม่ต้องไปสนใจครับ เรียกโปรแกรม Karaoke ขึ้นมาใช้งานได้เลยครับ...แฮ่ๆๆ ดูรายละเอียด ตามลิ้งค์ครับ
http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board2&topic=905&action=view
ขอบคุณครับ

boom2518

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 19:36:23 น. »
ใช้ all in one ร่วมกับ Vsample ก็ได้ครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง แต่ถ้าจะให้ดีซื้อ xtreme เลยดีกว่า มีหลายคนเค้าแนะนำมา