เครื่องเสียง / ภาพ > Sound Interface,Sound Modules,SoundFont,VSTi

ช่วยเปรียบเทียบ Sound Card กับ Sound Module ให้หน่อยครับ

<< < (2/3) > >>

mildly:
Sound Card + Sound font
1. ราคาถูกกว่า (SoundCard+Soundfont+เพิ่มแรม 512mb+eXtrem Karaoke ราคารวมประมาณ 4,000.-)
2. ความหลากหลายของเสียงมีมากกว่า เลือกได้ ขึ้นอยู่กับ Soundfont ที่มีผู้ทำออกมา มีรุ่นใหม่ ๆ ออกมาเรื่อย ๆ
3. ขนย้ายสะดวกเพราะมีแค่คอมต่อจาก Soundcard เข้า Mix ได้เลย
4. ความยากง่าย ไม่ยากครับถ้าใช้โปรแกรมคล่องแล้วทุกอย่างก็ควบคุมได้หมด

Sound Module (ผมไม่เคยเล่นและไม่มีเป็นของตัวเองแต่ประมวลความรู้รวบรวมมาจากในเวบบอร์ด)
1. ราคาแพงกว่า (8,000.- ขึ้นไป)
2. ถ้าคอมตัวเดิมเล่นโปรแกรมคาราโอเกะได้อยู่แล้ว ไม่ต้องอัพเกรดเครื่องเพิ่ม
3. การต่อสายต้องต่อออกจากคอมเข้า Sound Module แล้วต่อเข้า Mix
4. ความยากง่าย ไม่ยากถ้าใช้งานคล่องแล้ว

ประสิทธิภาพไม่ค่อยต่างกันขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบแนวเสียงแบบใด Soundfont หรือ Sound Module ก็ต้องดูอย่างอื่นประกอบอีกว่าใช้งานประเภทไหน ตามบ้านหรือออกงานกลางแจ้ง โปรแกรมคาราโอเกะที่ใช้งานอยู่ สเป็คเครื่องคอมที่ใช้อยู่

ส่วนตัวผมใช้ soundfont ก็โอเคแล้ว ร้องเล่นในบ้าน หรือลานหน้าบ้าน 2-3 โต๊ะ ก็สบายมาก แค่นี้ก็รับจัดงานวันเกิดไม่หวาดไม่ไหวแล้ว (วันเกิดอยากจะกิน/เกิดอยากสนุกของเพื่อน ๆ มีแทบทุกวัน อิอิ)

หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม:
พอดีวันนี้จะไปงานวันเกิด เดี๊ยวถ่ายรูปมาให้ดู เค้าไม่ได้เป็นวงดนตรีหรอก แต่เค้าเอาเครื่องมาทำที่ผมไป เดี๊ยวได้รู้กัน ว่าจะเป็นยังไง

ตุ๋ยบางปู:
ทุกท่านคงเข้าใจผิดแล้วหละครับ กระทู้เขาถาม sound cardกับsound Moduleครับไม่ไช่soundfontครับผมอ่านแล้วยังงง ๆ???ครับ

สุวรรณภูมิ:

--- อ้างจาก: vinit ที่ วันที่  2 กุมภาพันธ์  2007, 16:13:44 น. ---ทุกท่านคงเข้าใจผิดแล้วหละครับ กระทู้เขาถาม sound cardกับsound Moduleครับไม่ไช่soundfontครับผมอ่านแล้วยังงง ๆ???ครับ

--- End quote ---

--- อ้างจาก: Thaworn ที่ วันที่  1 กุมภาพันธ์  2007, 08:40:38 น. --- ??? จะได้นำมาพิจารณาเลือกใช้ ไม่ว่าจะเป็นการทำงาน , ประสิทธิภาพ , ความเร็ว , ความยากง่ายในการใช้งาน , ราคา , หรืออื่นๆ และ Sound Module จะใช้งานแบบ Sound Font ได้หรือเปล่า ขอบคุณ  :angel:

--- End quote ---
เค้าถามเกี่ยวกับการใช้ร่วมกับ soundfont ด้วยนะครับ

ตุ๋ยบางปู:
นั้นผมใช้ sound module ดีกว่าครับ
 1.เป็นวัตถุที่ซื้อมาใช้แล้วมีมูลค่าอยู่ในตัวครับ สมารถซื้อขายได้ครับ
    รับรองไม่ขาดทุนแน่นนอนครับ...ง่ายๆๆ ราคาไม่ตก :angel: :angel:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version