ผู้เขียน หัวข้อ: พี่อู๊ด โคจร อยู่มั๊ยครับมีปัญหาจะปรึกษาหน่อยคร้าบ  (อ่าน 18604 ครั้ง)

creator2006

• บุคคลทั่วไป
พี่อู๊ด ครับ JV 1080 เราจะเช็ตBASSให้ไปออกอีกช่องหนึ่ง(นอกเหนือจาก L-R)ช่องที่ 3-4ยังไงครับ
หรือท่านใดทราบช่วยหน่อยครับ(รุ่นนี้BASSมันสุดยอดเลย แต่เวลาMIXสุดยากเลย) :mad:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: พี่อู๊ด โคจร อยู่มั๊ยครับมีปัญหาจะปรึกษาหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 11:54:23 น. »
พี่อู๊ด ครับ JV 1080 เราจะเช็ตBASSให้ไปออกอีกช่องหนึ่ง(นอกเหนือจาก L-R)ช่องที่ 3-4ยังไงครับ
หรือท่านใดทราบช่วยหน่อยครับ(รุ่นนี้BASSมันสุดยอดเลย แต่เวลาMIXสุดยากเลย) :mad:

มันทำได้นะครับแต่ว่ามันจะไม่เซฟไว้ให้เราครับ จะต้องทำทุกครั้งไป ส่วนวิธีเซ็ตนั้นรอสักนิดครับ ขอไปเข้าฌาณ ถาม ปรมาจารย์ซักครู่นะครับ

creator2006

Re: พี่อู๊ด โคจร อยู่มั๊ยครับมีปัญหาจะปรึกษาหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 11:57:01 น. »
มันทำได้นะครับแต่ว่ามันจะไม่เซฟไว้ให้เราครับ จะต้องทำทุกครั้งไป ส่วนวิธีเซ็ตนั้นรอสักนิดครับ ขอไปเข้าฌาณ ถาม ปรมาจารย์ซักครู่นะครับ
มันไม่SAVEไม่เป็นไรครับ ผมนั่งเทียนมาอาทิตย์กว่าๆแล้วยังไม่บรรลุเลย ;D

ออฟไลน์ กัลยานารี

• ระดับ 3
  • *
  • HL-8D1D1126 : 5DD86D40 :4E679629 :7E6548B9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 13:45:01 น. »
ท่านอู๊ด ครับ ผมมานิตคนขับรถของคุณกัลฯ  ผมยังใหม่ไม่ทราบว่าจะถามที่ไหน ถามท่านก็แล้วกันนะครับ ผมสงสัยมากเรื่องความถี่ที่ออกจากเครื่องAmp.แบบ hi-fi Home use กับแบบ PA เมื่อใช้และ set อย่างอื่นเหมือนกันหมด นะครับ ทั้งนี้เพราะว่ามีบางท่านบอกผมว่า ท่านที่ร้องเพลง kara นั้น ท่านชอบเสียงของเครื่องAmp.แบบ PA มากกว่าเครื่องAmp.แบบ hi-fi Home use ครับ ทั้งนี้ทุกอย่างเหมือนกันหมดนะครับ ขอโทษถ้าเข้าผิดช่องทางนะครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 14:21:09 น. »
ท่านอู๊ด ครับ ผมมานิตคนขับรถของคุณกัลฯ  ผมยังใหม่ไม่ทราบว่าจะถามที่ไหน ถามท่านก็แล้วกันนะครับ ผมสงสัยมากเรื่องความถี่ที่ออกจากเครื่องAmp.แบบ hi-fi Home use กับแบบ PA เมื่อใช้และ set อย่างอื่นเหมือนกันหมด นะครับ ทั้งนี้เพราะว่ามีบางท่านบอกผมว่า ท่านที่ร้องเพลง kara นั้น ท่านชอบเสียงของเครื่องAmp.แบบ PA มากกว่าเครื่องAmp.แบบ hi-fi Home use ครับ ทั้งนี้ทุกอย่างเหมือนกันหมดนะครับ ขอโทษถ้าเข้าผิดช่องทางนะครับ
ขออนุญาต เสือ กไก่ ตรงนี้หน่อยนะครับ....เฉพาะที่เกี่ยวกับระบบซาวน์มิดีนะครับ...
เท่าที่ผมเจอมา และทดลองฟังซาวน์มิดี เปรียบเทียบระหว่างเครื่องเสียง Home use กับ PA จะปรับไม่เหมือนกัน  ถ้าปรับเหมือนกันเสียงที่ได้ก็ออกมาต่างกัน
โดยเฉพาะเสียงกระเดื่องจะต่างกันชัดมาก เท่าที่ผู้สันทัดกรณีบอกผมมา เหตุผล(หนึ่ง)คือระยะการกระพือของกรวยลำโพง ลำโพง PA มีขนาดใหญ่ช่วงกระพือยาวกว่า ถ้าเสียงกระเดื่องไม่ "ตึ๊บ" พอ  เวลาเบิลกระเดื่อง หรือเล่นติดๆกัน ตึงๆๆ กว่ากรวยลำโพงจะกระพือจบ เสียงตึงต่อไปก็มาถึงแล้ว เลยทำให้ฟังติดกันเป็นพืด เสียงบวมไปโน่น  
ส่วนลำโพง Home use กรวยลำโพงมันเล็ก เหตุการณ์แบบนี้เกิดน้อยกว่า และถ้าใช้เสียง "ตึ๊บ"เกินไป มันจะฟังออกแข็งไม่นุ่มนวล  
ส่วนเสียงอื่นๆก็คงคล้ายๆกันครับ เมื่อออกจากลำโพงที่มีขนาดต่างกัน ขนาดลำโพงก็จะมีผลต่อเสียง นี่ยังไม่นับปัจจัยอื่นๆอีีกเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 14:24:24 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 14:58:26 น. »
เห็นด้วยกันท่านเสธฯ ครับ แมนแท่

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 15:08:07 น. »
เดี๋ยวอู๊ดก็ต้องมาถามยุทธอีก

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 17:07:29 น. »
เดี๋ยวอู๊ดก็ต้องมาถามยุทธอีก

แล้วยุทธจะถามใครต่ออ่ะ

• ระดับ 3
  • *
  • HL-8D1D1126 : 5DD86D40 :4E679629 :7E6548B9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 17:57:30 น. »
ขอบพระคุณมากครับ  เอ๊ยย ค่ะ  แฮ่!!  ขอบคุณแทน :thank2:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 20:50:18 น. »
1. ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับท่านเสธ. อรุณ ผมรุ่น 15 ครับ
2. ขออนุญาต ขอความรู้อีกนิดครับ คือถ้าใช้ mic.ตัวเดียวกัน mixer ตัวเดียวกัน set ไว้ที่เดียวกัน ลำโพงตัวเดียวกัน  ใช้ Amp. ที่ Output เท่ากัน แต่คนละแบบ ตัวแรก hifi HU อีกตัว PS ปรับ ทุ้มสุด แหลมสุด ความถี่ Audio ที่ออกมาและได้ยินได้ จะต่างกันไหมครับ
3. ทั้งนี้เพราะมีบางท่านบอกผมว่า ท่านที่ร้องเพลง kara นั้นชอบฟังเสียงแค่ mid range -bass ไม่ชอบ Hf ครับ
มานิต

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:08:59 น. »
ท่านอู๊ด ครับ ผมมานิตคนขับรถของคุณกัลฯ  ผมยังใหม่ไม่ทราบว่าจะถามที่ไหน ถามท่านก็แล้วกันนะครับ ผมสงสัยมากเรื่องความถี่ที่ออกจากเครื่องAmp.แบบ hi-fi Home use กับแบบ PA เมื่อใช้และ set อย่างอื่นเหมือนกันหมด นะครับ ทั้งนี้เพราะว่ามีบางท่านบอกผมว่า ท่านที่ร้องเพลง kara นั้น ท่านชอบเสียงของเครื่องAmp.แบบ PA มากกว่าเครื่องAmp.แบบ hi-fi Home use ครับ ทั้งนี้ทุกอย่างเหมือนกันหมดนะครับ ขอโทษถ้าเข้าผิดช่องทางนะครับ

แหะๆๆ มาถามเด็กวัดอย่างผม อิอิ อย่างที่คุณพี่เสธ.รุณกล่าวมานั้น ก็เป็นองค์ประกอบหนึ่งครับ

และที่พี่เสธ.รุณบอกว่ามีปัจจัยอื่นอีกเยอะแยะก็ถืกอีกครับ

เอาเท่าที่ผมพอจะได้ยินได้อ่านจากถุงกล้วยแขกนะครับพี่ อย่าเชื่อผมมากนักนะครับ รอท่านอื่นมาเสริม

การที่ท่านใดท่านหนึ่งมาร้องเครื่องเสียงเจาะจงให้มาใช้กับภายในร่มนะครับแล้วบอกว่าเสียงไม่ถูกใจนั้น

อาจจะเป็นเพราะว่า หูของท่านนั้นชิ้นกับความเพี้ยนของเสียงในระบบ P.A เมื่อมาเจอเครื่องเสียงที่แสดงรายละเอียดได้ชัดเจนกว่า

ก็ย่อมผิดหูแปลกตาไปครับ ความเพี้ยนเกิดจาก เพาเวอร์แอมป์ เช่น ความเพี้ยนทางฮาร์โมนิครวม THD(Total Harmonic Distortion)

ซึ่งในระบบกลางแจ้งนั้น ความเพี้ยนที่ประมาณ 1% ยังพอรับได้ เพราะอาศัยความดังเข้าว่า ส่วนเครื่องบ้านนั้นทางทฤษฎีบอกว่ายอมรับได้ที่ 0.1%

แต่นักเล่นเครื่องหูทอง ท่านว่าต้อง 0.01% เท่านั้น ก็ว่ากันไปหูใครหูมันครับ

เมื่อดังมากๆ การรับรู้ถึงความเพี้ยนหรือความสนใจก็จะลดลง ดังจะเห็นได้จากตัวอย่างง่ายๆ การใช้คาปาซิเตอร์เพื่อมาเป็นตัวกรองความถี่

ให้กับลำโพงเสียงแหลมหรือ ทวีตเตอร์(Tweeter) ซึ่งในระบบเครื่องเสียงบ้านไม่นิยมทำเด็ดขาด จำเป็นจะต้องมี Passive Crossover Network

ที่ถูกออกแบอย่างดี มีความลาดชัน Slope การคัดกรอง ตัดความถี่อย่างละเอียด(Frequency Cut Off)

ลำโพงก็เป็นส่วนหนึ่งอย่างที่พี่เสธ.รุณกล่าวครับ และเครื่องเสียงบ้านไม่นิยมฟังเอาดังเข้าว่าครับ แต่นิยมไว้ใช้ฟังเพื่อเก็บรายละเอียดของเสียง

จนบางครั้งกลายเป็นการจับผิดไปก็มี เพราะฉะนั้นหากท่านที่เคยชินกับเสียงดังๆตึ๊บๆแล้ว มาฟังเสียงแบบนุ่มๆแล้วละก็ ย่อมไม่ต้องใจเป็นธรรมดาครับ

ยกเว้นนักร้องชั้นดีอย่างท่านไวยาวัจกรตัวจริงครับ อันนี้เครื่องไหนๆก็ร้องดีครับ  :th2: :th2: :th2: :th2:

แหะๆ เอาเท่านี้ก่อนนะครับ เป็นทางการมากๆ มันผิดสไตล์ผมมากเกินไป เดี๋ยวท้องใส้จะปั่นป่วนครับ  รอท่านยุทธเดชชมาเสริมครับ  ;D ;D ;D ;D

ลองพิจารณาตามที่เด็กวัดอย่างกระผมได้กล่าวมาดูนะครับ ผิดพลาดประการใด ก็ขอรางวัลด้วยครับ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:13:13 น. โดย ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) »

นู่นุ้ย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:32:44 น. »
555+ไปซะแระกระทู้ปะป๊า ;D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:33:30 น. »

แหะๆๆ มาถามเด็กวัดอย่างผม อิอิ อย่างที่คุณพี่เสธ.รุณกล่าวมานั้น ก็เป็นองค์ประกอบหนึ่งครับ

และที่พี่เสธ.รุณบอกว่ามีปัจจัยอื่นอีกเยอะแยะก็ถืกอีกครับ

เอาเท่าที่ผมพอจะได้ยินได้อ่านจากถุงกล้วยแขกนะครับพี่ อย่าเชื่อผมมากนักนะครับ รอท่านอื่นมาเสริม

การที่ท่านใดท่านหนึ่งมาร้องเครื่องเสียงเจาะจงให้มาใช้กับภายในร่มนะครับแล้วบอกว่าเสียงไม่ถูกใจนั้น

อาจจะเป็นเพราะว่า หูของท่านนั้นชิ้นกับความเพี้ยนของเสียงในระบบ P.A เมื่อมาเจอเครื่องเสียงที่แสดงรายละเอียดได้ชัดเจนกว่า

ก็ย่อมผิดหูแปลกตาไปครับ ความเพี้ยนเกิดจาก เพาเวอร์แอมป์ เช่น ความเพี้ยนทางฮาร์โมนิครวม THD(Total Harmonic Distortion)

ซึ่งในระบบกลางแจ้งนั้น ความเพี้ยนที่ประมาณ 1% ยังพอรับได้ เพราะอาศัยความดังเข้าว่า ส่วนเครื่องบ้านนั้นทางทฤษฎีบอกว่ายอมรับได้ที่ 0.1%

แต่นักเล่นเครื่องหูทอง ท่านว่าต้อง 0.01% เท่านั้น ก็ว่ากันไปหูใครหูมันครับ

เมื่อดังมากๆ การรับรู้ถึงความเพี้ยนหรือความสนใจก็จะลดลง ดังจะเห็นได้จากตัวอย่างง่ายๆ การใช้คาปาซิเตอร์เพื่อมาเป็นตัวกรองความถี่

ให้กับลำโพงเสียงแหลมหรือ ทวีตเตอร์(Tweeter) ซึ่งในระบบเครื่องเสียงบ้านไม่นิยมทำเด็ดขาด จำเป็นจะต้องมี Passive Crossover Network

ที่ถูกออกแบอย่างดี มีความลาดชัน Slope การคัดกรอง ตัดความถี่อย่างละเอียด(Frequency Cut Off)

ลำโพงก็เป็นส่วนหนึ่งอย่างที่พี่เสธ.รุณกล่าวครับ และเครื่องเสียงบ้านไม่นิยมฟังเอาดังเข้าว่าครับ แต่นิยมไว้ใช้ฟังเพื่อเก็บรายละเอียดของเสียง

จนบางครั้งกลายเป็นการจับผิดไปก็มี เพราะฉะนั้นหากท่านที่เคยชินกับเสียงดังๆตึ๊บๆแล้ว มาฟังเสียงแบบนุ่มๆแล้วละก็ ย่อมไม่ต้องใจเป็นธรรมดาครับ

ยกเว้นนักร้องชั้นดีอย่างท่านไวยาวัจกรตัวจริงครับ อันนี้เครื่องไหนๆก็ร้องดีครับ  :th2: :th2: :th2: :th2:

แหะๆ เอาเท่านี้ก่อนนะครับ เป็นทางการมากๆ มันผิดสไตล์ผมมากเกินไป เดี๋ยวท้องใส้จะปั่นป่วนครับ  รอท่านยุทธเดชชมาเสริมครับ  ;D ;D ;D ;D

ลองพิจารณาตามที่เด็กวัดอย่างกระผมได้กล่าวมาดูนะครับ ผิดพลาดประการใด ก็ขอรางวัลด้วยครับ อิอิ

หนับหนุนท่านผู้หากินกับวัดครับ ในฐานะที่อยู่กับ พีเอมาตลอด ทุกวันผมก็ทดสอบต่างๆกับฮ.ย.ตลอด แทบไม่มีโอกาสกับ พีเอเลย ยกเว้นไปใช้งานจริงๆ ฮย จะให้เสียง หวาน ละเอียด ลุ่มลึก ส่วน พีเอ จะห้าว ดุดัน แกร่ง แม้ว่าจะปรับมิกซ์อย่างไรก็แล่วแต๊ มันอยู่ที่ความชอบครับ แล้วแต่ว่าเราจะอยู่ในอารมย์ใหน เอาเป็นว่าถ้าออกไปเล่นงานนอก ก็ต้อง พีเอ เท่านั้น มันจะเพี้ยนอย่างไร เราก็ต้องรับได้ ปรับให้ดีที่สุดก็แล้วกัน ค่าความเพี้ยนมันสูงครับ มันแล้วแต่สถานที่ เครื่องมือที่นำไปใช้ เงินค่าจ้าง แหะแหะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:49:04 น. »
555+ไปซะแระกระทู้ปะป๊า ;D

ยังอยู่ในความทรงจำจ้าาา

วันนี้ยังเข้าฌาณ ไม่บรรลุจ้า ไว้ติดต่อ ท่านองค์อัมรินทร์ อินทร์เทพเจ้า ได้เมื่อไหร่รับรอง จ้างให้แซบแน่นอนครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2009, 21:51:02 น. »
คนถามไปนอนซะแล้ว  มาขอบพระคุณแทนอีกรอบค่ะ   :thank2:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 06:14:42 น. »
สวัสดีตอนเช้าครับทุกๆท่าน ขอบพระคุณทุกๆท่านที่กรุณาให้ความรู้ผมครับ
มานิต

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 06:45:39 น. »
สวัสดีตอนเช้าครับทุกๆท่าน ขอบพระคุณทุกๆท่านที่กรุณาให้ความรู้ผมครับ
มานิต

สวัสดีครับผู้การครับ ;)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 11:54:01 น. »
ท่านอู๊ดครับ วันหลังนัดไปคุยความหลังสมัยอยู่ทู่่่าดินแดงกันครับ บ้านท่านที่นั่นกับบ้านผมอยู่ห่างกันแค่200 ม.กระมังครับ
มานิต

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 13:57:35 น. »
ท่านอู๊ดครับ วันหลังนัดไปคุยความหลังสมัยอยู่ทู่่่าดินแดงกันครับ บ้านท่านที่นั่นกับบ้านผมอยู่ห่างกันแค่200 ม.กระมังครับ
มานิต

:confused: :confused: :confused: :confused:

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 14:32:38 น. »
ปัจจุบันบ้านท่านอู๊ดก็ห่างจากบ้านผมประมาณ 200 ม เหมือนกันครับบ :fireting2:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 15:58:26 น. »
มานิต
คงหมายถึงผม(พี่ตุ้ม)อดีตทอ.  บพร.เก่ากระมังครับ ที่คุยกันที่ระยองวันนั้น ;)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 16:13:22 น. »
ใช่แล้วครับท่านตุ้ม (ขออภัยด้วยครับท่านอู๊ด)
เมล์ผม manit.peuksakondh@gmail.com ครับ
มานิต

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 16:56:53 น. »
คงหมายถึงผม(พี่ตุ้ม)อดีตทอ.  บพร.เก่ากระมังครับ ที่คุยกันที่ระยองวันนั้น ;)

จริงๆแล้วผมก็เด็กท่าดินแดงเก่าเหมือนกันนะครับ ปากคลองสานนะ แทงสนุกเกอร์ จนไม่มีใครกล้าเล่นด้วยแล้วครับแถวนั้น

creator2006

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 18:14:06 น. »
เอ่อ...ไม่อยากบอก...อายครับ...เมื่อตะก่อนโน้น ผมเป็นเด็กเก็บตังค์ท่าเรือข้ามฟากกับผูกเชือกเรืออยู่ที่ท่าดินแดง
บางทีก็ข้ามไปเก็บตังค์อยู่ท่าราชวงศ์ ;D อยู่ไม่ได้เพราะพวกดันไปไล่ตีกับพวกสาย 20 :devil:

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2009, 21:28:51 น. »
จริงๆแล้วผมก็เด็กท่าดินแดงเก่าเหมือนกันนะครับ ปากคลองสานนะ แทงสนุกเกอร์ จนไม่มีใครกล้าเล่นด้วยแล้วครับแถวนั้น

เด็ก ตพ. หรือเปล่า ครับ
 :th2: :cheer: