ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ เรื่องแอมป์ครับ  (อ่าน 5744 ครั้ง)

เมร์

• บุคคลทั่วไป
ขอความรู้ครับ เรื่องแอมป์ครับ
« เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 15:15:21 น. »
ผมเปิดเครื่องแล้วต่อสายลำโพง แล้วมีกระแสไฟออกมากับสายลำโพงด้วย พอเปิดไปสักพักฟิวส์ที่ตัวอแมป์ขาด มันเกิดจากอะไรครับแล้วจะแก้ยังไง  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: ขอความรู้ครับ เรื่องแอมป์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 15:24:42 น. »
ไฟที่รั่วมานั้นรั่วมาจากไหนครับ..จาก computer หรือมาจาก Power amp. ครับ..
ถ้ามาจาก PC ก็ต่อสายดิน..
ถ้กามาจาก Power amp.ก็ต้องเปิดเครื่องเช็คครับ..อาจรั่วจากหม้อแปลง หรือฉนวนของสายไฟชำรุด..

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
Re: ขอความรู้ครับ เรื่องแอมป์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 22:36:40 น. »
อาการแบบนี้ มีไฟ DC ออกที่ลำโพงแสดงว่า ภาค out put มีปัญหาแล้วค่ะ เปลี่ยนใหม่ดีที่สุด เพราะหากยังขืนเล่นต่อไป หากชุดป้องกันลำโพงไม่ตัดขึ้นมา ลำโพงอันเป็นที่รักของคุณ ควันโขมงคาที่ค่ะ ดีที่สุดแนะนำให้ไปร้านซ่อมค่ะ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 มกราคม 2009, 22:41:22 น. »
ขอรายละเอียดมากกว่านี้อีกครับผม กระแสไฟออกมาสายลำโพงแบบไหนครับ ไฟดูดท่าน หรือว่าท่านเอามิเตอร์วัดไฟแล้วมีแรงดันออกมา จะได้ช่วยบอกแนวทางครับผม

kin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2009, 00:37:57 น. »
ผมเคยเจอครับ สายกราวด์รั่วพาดกับรถ(ตั้งเครื่องบนรถ) ไฟออกแว๊วๆที่ลำโพงเลยดีที่ดึงออกทัน ต้องระวังกราวด์ให้ดีครับผม.........

เมร์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2009, 06:55:46 น. »
เป็นอย่างนี้ครับ เป็นเพาเว่อร์แอมปฺ 200 wใช้ขับเสียงสูง ต่อสายออกทางด้านซ้ายโอเคครับเอามิเตอร์เช็คไฟดูมีกระแสไฟออกมานิดหน่อย พอต่อด้านขวาเสียงก็ดังครับแต่ว่าดังแป็ปเดียวก็ดับไป ผมลองเอามือแตะดูมีความรู้สึกว่ามีไฟฟ้าช๊อตที่มือครับ เลยใช้มิเตอร์วัดดู มีกระแสไฟออกมาร่วม 50vครับ  สายกราวด์ผมก็ต่อเรียบร้อยตามปรกติครับ จริงแล้วไม่มีความรู้ทางด้านนี้สักเท่าไหร่ครับ วันนั้นฟิวส์ขาดครับ เลยต้องเปลี่ยนเครื่อใหม่ยังดีที่ติดเครี่องสำรองไปด้วย

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2009, 08:36:07 น. »
เป็นอย่างนี้ครับ เป็นเพาเว่อร์แอมปฺ 200 wใช้ขับเสียงสูง ต่อสายออกทางด้านซ้ายโอเคครับเอามิเตอร์เช็คไฟดูมีกระแสไฟออกมานิดหน่อย พอต่อด้านขวาเสียงก็ดังครับแต่ว่าดังแป็ปเดียวก็ดับไป ผมลองเอามือแตะดูมีความรู้สึกว่ามีไฟฟ้าช๊อตที่มือครับ เลยใช้มิเตอร์วัดดู มีกระแสไฟออกมาร่วม 50vครับ  สายกราวด์ผมก็ต่อเรียบร้อยตามปรกติครับ จริงแล้วไม่มีความรู้ทางด้านนี้สักเท่าไหร่ครับ วันนั้นฟิวส์ขาดครับ เลยต้องเปลี่ยนเครื่อใหม่ยังดีที่ติดเครี่องสำรองไปด้วย

ท่านใช้มิเตอร์ตั้งย่านวัดแรงดัน ที่ย่านใดครับ ถ้าเป็น AC Volt จะมีไฟออกตามความแรงของสัญญาณเข็มจะแกว่งไปแกว่งมาครับ แต่ถ้า ตั้งย่านวัด D.C Volt จะต้องไม่มีไฟออกมาครับ

ถ้ามีออกมาแสดงว่า แอมป์ของท่านมีปัญหา ถ้าเป็นไฟลบออกก็ภาคขยายซีกลบช็อต ถ้ามีไฟบวกออกก็แสดงว่าภาคขยายซีกบวกพัง น่าจะเป็นที่ภาคขายสุดท้ายนะครับที่พัง

ผมเดาว่าแอมป์ท่านนะจะมีปัญหาครับ ส่งซ่อมดีกว่าครับ

เมร์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2009, 09:09:01 น. »
ขอบคุณมากครับผมวัดย่าน AC ครับ งั้นเดี๋ยวผมขอตรวจสอบอีกครั้ง ยังไงแล้วคงต้องพึ่งหมอละครับ ขอบคุณครับที่ให้ความรู้