ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดจริงเป็นยิ่งกว่าในฝัน  (อ่าน 29886 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ชุดจริงเป็นยิ่งกว่าในฝัน
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2013, 12:15:27 น. »

น้ำแดงของนอกก็อร่อยนะครับ  จำยี้ห้อมิได้แล้ว

ถั่วแดงต้มบด  น้ำแข็งไส  ราดน้ำแดง  เดี๋ยวนี้ขายถ้วยเป็นร้อยละครับ
ผมเปลี่ยนมาเป็นลูกชิดซึ่งหาง่ายแทน  ซื้อใส่ตู้เย็นไว้เป็นขวดโหล
ไสน้ำแข็งเกล็ดหิมะกินกะคุณแม่ทุกบ่ายละครับผม

โมแนงครับ  ลองดู

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 08:30:53 น. »
มีลำโพงขนาด  8  นิ้วยี้ห้อ พีออดิโอ  ที่ผมอยากฟังมากที่สุด
แต่หาฟังยากมาก  โทรไปหลายแห่งยังไม่มีให้ลองฟัง  
ลองฟังนะครับ  ไม่ใช่ซื้อมาฟัง

ผมให้ถูกชะตากับโหงเฮ้งหน้าตารุ่นนี้มาก  และเชื่อว่า  เสียงดีถูกใจแหงม แหงม
อ่านสเปคแล้วยิ่งหลงรักเข้าไปอีกครับ  ผมยิ่งรักง่ายเสียด้วยซี

มาดูหน้าตา  มาดเข้ม  บึก บึก  เขาหน่อยครับ

มีเสียงแหลมในตัวนะครับ  ท่านใดเล็ง  8  นิ้ว  เบาหวิวอยู่ละไม่น่าพลาด
ปัญหาว่าผลิตออกมาขายหรือยัง  และ  ราคาทะลุเมฆเสียดยอดฟ้าหรือเปล่าเท่านั้น
ฟังเพลงร้องคงหวานฉ่ำจับจิต  ดูกร๊าฟ

สเปค  โอ่อ่าน่าชังเป็นอย่างยิ่ง

เสียงลือเสียงเล่าอ้าง  อ่านให้จุใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 08:36:52 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 07:17:19 น. »
เฉพาะวันเสาร์ วันอาทิตย์ ซึ่งเป็นวันหยุดคนทำงาน
ผมมักรู้สึกตัวตื่นแต่ตีสามตีสี่และอย่างสดชื่นไม่งัวเงีย
ทีวันธรรมดาไหงบางทีเจ็ดโมงยังไม่อยากขยับตัว
นิสัยดี ดี๊ ดี แบบนี้ติดฝังแน่นมาแต่สมัยเป็นหนุ่มแน่นคะรับ

เสาร์นี้พิเศษขึ้นอีกเพราะแฟนผมครบ 55 ปีพอดี  ส่วนผม  67 ปี
ซึ่งเชื่อขนมกินได้ว่าไม่มีทางแก่กว่าผมเด็ดขาด
อันนี้ต้องยกให้เป็นวิสัยทัศน์ ( VISION)  อันกว้างไกลของผม
พันธกิจของการหาคู่ครองที่ดี  อายุห่างกันสักรอบกะลังดี (เผื่อไว้ )

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 07:21:37 น. »
เฉพาะวันเสาร์ วันอาทิตย์ ซึ่งเป็นวันหยุดคนทำงาน
ผมมักรู้สึกตัวตื่นแต่ตีสามตีสี่และอย่างสดชื่นไม่งัวเงีย
ทีวันธรรมดาไหงบางทีเจ็ดโมงยังไม่อยากขยับตัว
นิสัยดี ดี๊ ดี แบบนี้ติดฝังแน่นมาแต่สมัยเป็นหนุ่มแน่นคะรับ

เสาร์นี้พิเศษขึ้นอีกเพราะแฟนผมครบ 55 ปีพอดี  ส่วนผม  67 ปี
ซึ่งเชื่อขนมกินได้ว่าไม่มีทางแก่กว่าผมเด็ดขาด
อันนี้ต้องยกให้เป็นวิสัยทัศน์ ( VISION)  อันกว้างไกลของผม
พันธกิจของการหาคู่ครองที่ดี  อายุห่างกันสักรอบกะลังดี (เผื่อไว้ )
สงสัยของผมคงเกินครับ รอบครึ่ง...(มันหยุดที่ 1 รอบไม่อยู่ เลยเกินไปอีกครึ่ง..อิอิ) ;D

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 07:24:50 น. »

ผมนะเป็นคนโบราณ  
แม้จะวางท่าทางเป็นเด็กแนวยุคใหม่  แต่เชื่อเหอะเก๊กหน้าตา  ได้ไม่นานดอกครับ
เวลาออกจากบ้านซึ่งตอนนี้นานๆ ครั้ง

ผมไม่พกพาสิ่งใด  สิ่งซึ่งแสดงให้เห็นว่าเป็นคนทันสมัย
เช่นโทรศัพท์มือถือ  โน๊ตบุ๊ค ฯลฯ  
และนั่น  ความรู้สึกจะเกิดเสมือนอิสระเสรีไร้พรมแดน  
ซ้าย ขวา หน้า หลัง ไม่มีโซ่ห่วงแขวนคอให้กังวล

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 07:26:37 น. »

สงสัยของผมคงเกินครับ รอบครึ่ง...

(มันหยุดที่ 1 รอบไม่อยู่ เลยเกินไปอีกครึ่ง..อิอิ) ;D

ถ้าถึง 2 รอบละก้อ

อาหารทิพย์มาแลกเป็นไม่ยอมละนั่น

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 07:36:54 น. »

เพื่อนผมเรียนห้องเดียวกันมา  มีวิสัยทัศน์เกินไกล

คืนวันแต่งงานส่งตัวเข้าห้องหอ ยังไม่ทันขยับตัวทำอะไร
พ่อตาหัวใจวายส่งโรงพยาบาลตายคืนนั้น

โอ้นับเป็นโชคมหาศาล  เข้าตำรา

หาเมียให้ได้แบบ 
รูปสวย รวยทรัพย์ พ่อตาตาย แม่ยายโง่  คนอื่นเขาว่านะครับ  ผมเปล่า

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 07:46:58 น. »

เล่าให้เป็นเรื่องเป็นราว
เพื่อที่จะบอกว่า  ของจริง  หรือชุดจริงยิ่งกว่าในฝัน นั้น

มันบ่แน่หรอก  จริง กับ ฝัน  มันคนละโลกเลย
ของจริงนั้นลูบไล้จับต้องได้
ในฝันนั้นเลื่อนลอยพร่ามัวไขว่คว้ายาก

ทว่าคนเรามักหวังและยอมจมอยู่กับหวานฝัน

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 08:09:49 น. »

เอารูปผู้ก่อตั้งบริษัทซันซุยมาให้ดูครับ

ปลายสงครามโลกครั้งที่  2   Mr.Khosaku  Kikuchi 
ทำงานเป็นพนักงานในบริษัทขายส่งอุปกรณ์อีเล็คโทรนิก
เขาเห็นว่า  อุปกรณ์ที่ขายส่งให้ผู้ใช้ช่วงนั้นต่ำกว่ามาตรฐานถึง 100 %
และสินค้าบางอย่างมันเจ๊งตั้งแต่พ้นสายพานการผลิตจากโรงงาน

ทำไงได้ละ  ภาวะสงคราม ทุกโรงงานเร่งผลิตยุทธปัจจัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 08:15:28 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 08:30:32 น. »

ก่อนสงครามหรือหลังสงครามยุติ  ผมจำไม่ได้ละครับ
มีสเตอร์คิคูจิคนนี้ลาออกจากงานมีเงินแค่ 500 เหรียญอเมริกา พนักงาน 10 คน
หาญกล้าตั้งโรงงานผลิตหม้อแปลงไฟฟ้าซึ่งเป็นส่วนสำคัญของงานอีเล็กโทรนิกทั้งหมด
ชื่อบริษัทคือ  SANSUI  ELECTRONIC  (ผมอาจเขียนผิดนะครับ  แต่คล้ายๆ นี่แหละ)

SANSUI  หมายถึง  ภูเขา  และ  สายน้ำ  เราคนไทยฟังดูแล้วรู้สึกแปลกดีไหมครับ

ล้มลุกคลุกคลานและค่อยๆ เจริญก้าวหน้า 
จนที่สุดก็สร้างความมั่นคงทางการเงินขึ้นได้
บริษัทใหญ่โตเป็นที่ยอมรับทั่วโลก

ผมไม่ขอลงลึกแบบเขียนยกย่องประวัติศาสตร์ของเขานะครับ
เอาเป็นว่าจนถึงเวลาหนึ่ง  บริษัทซันซุย  (ผมชอบอ่านว่า  "ซานซูอิ )
ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายลำโพง เจบีแอล แต่ผู้เดียวในประเทศญี่ปุ่น
นักเล่นเครื่องเสียงแดนปลาดิบนั้นเทอดทูน  ลำโพงเจบีแอล อยู่แล้ว

ลองคิดเล่นๆ  ดูซิว่า   SANSUI   จะนั่งขาย  JBL 
โดยไม่แอบมองแอบก๊อปปี้เทคโนโลยี่  JBL  ไว้บ้าง
หรือ  JBL  เองก็แอบขายเทคโนโลยี่ให้ SANSUI

กล่าวกันว่า  ลำโพงซานซูอิ  บางรุ่นนั้น  JBL  แอบทำดอกลำโพง  OEM  ให้ด้วยซ้ำ

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 08:38:40 น. »

เกาะทุกเกาะในทะเลมหาสมุทร
มันคือยอดของภูเขาที่อยู่สูงพ้นน้ำทะเลน้ำมหาสมุทร

คนญี่ปุ่นเมื่อลืมตาตื่น  จึงมองเห็น  ภูเขาหิน  และสายน้ำทะเล  ล้อมรอบตัว

ภูเขา  สื่อถึงความแข็งแกร่ง  แข็งแรง  มั่นคง  ยืนยาวตลอดไป

น้ำ  หมายถึงชีวิต  ผู้ให้กำเนิดชีวิต  ความอ่อนโยนอ่อนไหว  สายน้ำตัดไม่ขาด  ยืนยาวยืนนาน

วิชั่นของผู้สถาปนา  SANSUI  ดูถูกไม่ได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 08:47:01 น. »
รากเหง้าผม  ปู่ย่าตายาย   มาจากท้องนาท้องไร่  ยากจนสุดๆ ของประเทศ

เป็นหนุ่มน้อยเข้ากรุงยุคเพลงร๊อคระบาดทั่วโลก
อยู่บ้านนอกดูลิเก  ฟังหมอรำ  ที่ดูและฟัง  แสดงสดทั้งสิ้น

ก็ทั้งอำเภอมีวิทยุเอเอมอยู่สองเครื่องที่อำเภอ กับสถานีตำรวจ
หูผมจึงคุ้นเคยเสียงระนาด  เสียงกลอง  และแตรวงของโรงเรียน

ผมกับเพลงร๊อคจึงขาดกันไม่ได้
และเพลงร๊อคกับลำโพง เจบีแอล  เกิดมาเพื่อเป็นเนื้อคู่กัน  

ลำโพงเจบีแอลยุคนั้น  มีแม่เหล็กสุดโต่งสุดยอดแม่เหล็ก  ชื่อ  "อัลนิโก้"
เสียงฟังแล้วรับรองว่าไม่มีใครปฏิเสธ

ลำโพงคู่แรกที่  SANSUI  ตั้งใจผลิตส่งขายอเมริกา  คือรุ่น   Sansui SP200
เป็นลำโพง 3 ทาง  ดอกขนาด  12 นิ้ว  5 X 2  นิ้ว  และทวีทเตอร์ฮอร์น  X 2
ที่สำคัญคือ  แม่เหล็กใช้  อัลนิโก้  ทุกดอก

ถ้าจะบอกว่า  JBL  ปั๊มดอกให้ตีตรา  Sansui  ก็จะเกินความเป็นจริงไปนะครับ  

บอกตรงๆ  ว่า  ผมมีอยู่คู่หนึ่ง  ตัวตู้เดิมๆ สวยมาก  อายุตู้น่าจะ  45  ปี
และอย่าลืมว่า  ไม้สนบนเกาะญี่ปุ่นนั้นมันเหมาะเจาะที่จะทำตู้ลำโพงที่สุด
ไม้ทำตู้เสร็จเก็บไว้สภาพเดิมเกือบ  50 ปี  DNA  ของไม้รวมตัวเป็นเนื้อเดียว 
ปลวกยังเมินเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 09:01:42 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 09:06:39 น. »
มันน่าแปลกมากที่ขนาดตู้  แทบจะพิมพ์เดียวกันกับ  

JBL L100  อันโด่งดังทั่วโลก  ราคาไม่มีตกดีกว่าทองคำเสียอีกครับ

ถ้าผมจะบอกว่า  นี่แหละคือยอดลำโพงที่เกิดมาเพื่อเป็นลำโพงร้องคาราโอเกะที่ดีที่สุดในโลก

และกับสนนราคา  Sansui SP200 ทั้งโลกและในเมืองไทยนั้น  เริ่มต้นที่  3 - 4  พันบาทเท่านั้นเองครับ
ตู้เปล่าทุกวันนี้สั่งทำเลียนแบบ  JBL L100  ยังเกินหมื่นต่อคู่

เอาไปวางกลางสนามจัดงานวันเกิด  ปีใหม่  ร้องเพลงเผื่อเพื่อนบ้านเหลือๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 09:09:17 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 09:24:53 น. »
สิ่งที่ผมทำเพิ่มเติมคือ  การปรับปรุงให้มันเหมาะสำหรับร้องคาราโอเกะภายในบ้าน
ดอกลำโพงแม่เหล็กอัลนีโก้  พิมพ์เดียวเจบีแอล  
(ถ้าความเชื่ออย่างนั้นทำให้สบายใจขึ้น  เป็นสุขขึ้น ก็จงเชื่อต่อไปอย่าได้ตะขิตตะขวงใจเลยนะครับ)

ผมให้ช่างทำตู้ลำโพงเปลี่ยนแผ่นด้านหน้าที่ยึดดอกลำโพงใหม่
ลดขนาดพอร์ตให้เส้นผ่าศูนย์กลางเหลือ  3 นิ้ว  ใส่ท่อให้ยาวขึ้นเป็น 8 นิ้ว
ออกแบบพาสสีพครอสโอเวอร์ใหม่  ของเดิมตัดที่  1500 Hz  และ  5000 Hz  เน้นฟังเพลงเอลวีส
ผมเปลี่ยนเป็น  800 Hz  และ   3000 Hz   คือเน้นเสียงคนร้องซึ่งถือว่าเป็นเสียงกลางที่ไพเราะที่สุด

อนาคตกะว่าจะเปลี่ยนแหลมเป็น  Paudio  D450  น่าจะ  โอเคโดยไม่ต้องพึ่งพาความฝันอีกต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 09:31:46 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 09:54:30 น. »
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองซ้อมดู  ว่าจะเหมือนคราที่ผ่านมาหรือเปล่า

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/JX9xVGSSl8s?hl=th_TH&version=3[/flash]

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 10:05:38 น. »
การจัดวางตั้งลำโพง  จอ  และตำแหน่งตั้งไมโครโฟนซึ่งตั้งใจใช้แค่ตัวเดียว  
แต่สามารถครอบคลุมเสียงร้องเสียงคุยกันได้ทั้งห้อง  ระยะห่างของเสียงใกล้ไกลของคนร้องนะครับ
รวมทั้งจุดที่ตั้งกล้องดิจิตอลเพื่อถ่ายภาพเคลื่อนไหวและอัดเสียงไปในตัว
เป็นการจงใจและตั้งใจ  เพื่อหวังว่ามันน่าจะได้อิมเมจที่ดีเมื่อนำมาสื่อทางอินเตอร์เน็ท

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/Nbrx1N96yjw?hl=th_TH&version=3[/flash]

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 13:32:17 น. »
การจัดวางตั้งลำโพง  จอ  และตำแหน่งตั้งไมโครโฟนซึ่งตั้งใจใช้แค่ตัวเดียว  
แต่สามารถครอบคลุมเสียงร้องเสียงคุยกันได้ทั้งห้อง  ระยะห่างของเสียงใกล้ไกลของคนร้องนะครับ
รวมทั้งจุดที่ตั้งกล้องดิจิตอลเพื่อถ่ายภาพเคลื่อนไหวและอัดเสียงไปในตัว
เป็นการจงใจและตั้งใจ  เพื่อหวังว่ามันน่าจะได้อิมเมจที่ดีเมื่อนำมาสื่อทางอินเตอร์เน็ท

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/Nbrx1N96yjw?hl=th_TH&version=3[/flash]

เลือกฟ้อนท์เป็น Tahoma ขนาด 70 ครับป๋า   ผมสงสารคนร้อง  ตัวมันนิดเดียว 

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 17:52:07 น. »

ลงโปรแกรมแล้วเล่นเลยครับ  ไม่เคยปรับแต่ง  เดี๋ยวจะลองดู

มิน่าแฟนเพื่อนอายุจะแปดสิบ   

เวลาร้องต้องไปเงยหน้าร้องหน้าจอเลยครับ

ขอบพระคุณน้านพครับผม

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 18:52:53 น. »

ขอบคุณน้านพอีกครั้ง

เต็มตาเลยครับ  

ยอยศพระลอ

เทียบกับของเก่าอุตส่าห์ทนถ่างตาเล่นมาหลายปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 18:57:36 น. โดย มะละกอ »

niwat194

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 19:33:07 น. »

เปิดแผ่นต้นตำรับแล้ว จิบเบียร์ไฮเนเกนเย็นๆ ไปเรื่อย นะ เพลินดีแท้เลย  อันนี่แค่ร้องสดๆนะ เครื่องเสียงดี คนร้องก็ดีมากครับ  :th2: :th2: :th2:

• *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 19:52:42 น. »

เปิดแผ่นต้นตำรับแล้ว จิบเบียร์ไฮเนเกนเย็นๆ ไปเรื่อย นะ เพลินดีแท้เลย  อันนี่แค่ร้องสดๆนะ เครื่องเสียงดี คนร้องก็ดีมากครับ  :th2: :th2: :th2:

ขอบคุณครับ  เมื่อไหร่ว่างเรียนเชิญมาเอ็นจอยด้วยกันนะครับ

ตอนนี้ผมตั้งชมรมเกษียณหรรษา  
รับสมาชิกที่ยังเป็นหนุ่มสาวน้อยรูปงาม
ค่าพรีเมียมฟรีครับ

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 19:59:02 น. »

ฉลองได้ตัวอักษรเบ้อเร้อด้วยเพลงสนุกซักเพลงครับ

ทดลองอัดด้วย  WaveLab  ตั้ง  Record  ที่  96000 Hz/24 bit
แล้ว  Export  to  MP3  320 kbps

niwat194

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2013, 20:13:19 น. »

ถ้ามีโอกาสจะเอา yamaha คู่นี้ไปเปิดที่บ้านลุงครับ

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2013, 08:19:28 น. »

ถ้ามีโอกาสจะเอา yamaha คู่นี้ไปเปิดที่บ้านลุงครับ

yamaha  คู่นี้  คืออันหยัง  ผมไม่ถนัดเรื่องพวกนี้เลยครับ

ถ้าเดาคงเป็นซาวด์โมดูล  เคยได้ยินว่ายามาฮ่าให้เสียงเครื่องเป่าแจ่ม ม่ายรู้จริงเปล่า

niwat194

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 20:45:23 น. »
 ใช่แล้ว ซาว์ดโมดูลครับ   มันต้องลองฟังครับ   :th1: