ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดจริงเป็นยิ่งกว่าในฝัน  (อ่าน 29885 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ชุดจริงเป็นยิ่งกว่าในฝัน
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2013, 18:59:34 น. »
มีเรื่องราวมากมายที่ผมอัศจรรย์ใจ
อาทิเช่น ทุกวันเวลาประมาณ  18.40 - 45 น.  ของทุกวัน
เรไรทุกตัวในหมู่บ้านจะร้องระงมพร้อมกัน  และก่อนทุ่มเล็กน้อยก็จะหยุดร้อง
ไม่ว่าฝนจะตกแดดไม่ออก  ร้อนหรือหนาวนะครับ

เมื่อฟังนานๆ เข้าก็ยิ่งประหลาดใจเป็นล้นพ้น
ที่เสียงเรไรข้างบ้านกับที่มาจากหน้าบ้าน  เสียงร้องจะไม่เหมือนกันนัก
ข้างบ้านเสียงจะทุ้มนุ่มนวลกว่า  ส่วนหน้าบ้านออกใสเหมือนไก่แจ้
และถ้าเอียงให้หูข้างขวาไปทางหน้าบ้าน  หูข้างซ้ายทางข้างบ้าน
ก็ยิ่งพิศดาลพันลึกต่อเสียงที่ได้ยิน  
ลักษณะเสียงทีประสานกันนั้นมีดีเลย์หรือเฟสชิฟไปเล็กน้อย
ถ้าเป็นเรื่องลำโพง  น่าจะเกิดจากปรากฎการณ์ที่เรียกว่า  ไทม์อะไลเม้นท์  ทำนองนั้นคะรับ

ขณะที่พิมพ์อยู่นี่  เรไรหลายร้อยตัวก็ยังกู่ก้องร้องตะโกนจนลั่นบ้าน  ว่าอยากแต่งงานกับเธอ

จากนี้ผมจะขอคุยเรื่องของ  "หู"  ( EAR)  นะครับ  มันเป็นลำดับแรกที่ควรพูดถึงด้วบซ้ำไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤษภาคม 2013, 19:07:22 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 07:02:12 น. »
ท้องฟ้าเหนืออำเภอบางพลีมืดครึ้ม  ฝนยังไม่ลงเม็ด
แต่เสียงฟ้าครวญครางกึกก้องเป็นระยะ  น่ากลัวยิ่งนัก

ประโยชน์ของเสียงฟ้าฟาดคือเรานำมาฝึกการได้ยินของหูนะครับ
แยกแยะ  ซ้าย ขวา บน ล่าง หน้า และหลัง

Ear training  ที่ดีที่สุดคือการฝึกจากธรรมชาติจริง
เช่นฟังเปียโน  กีตาร์  กลอง  ฯลฯ  บ่อยๆ  ฟังตัวโน๊ตให้ออก
ทักษะอันนี้  นำไปสู่การเซ็ทเสียงที่เป็นสไตล์ของเราเอง  
ไม่ซ้ำกับใครคนอื่น ครับ

ฝนโปรยลงมาละครับ  เสียงเม็ดฝนกระทบหลังคา  
กับเสียงสายฝนที่ทิ้งตัวจากชายคากระทบพื้นคอนกรีต  

มิติของเสียงดังแยกออกจากกันชัดเจนยิ่งกว่าฟังจากลำโพงใดๆ ที่เคยฟังมาครับผม

ตอนต่อไปเราจะมาช่วยกันทำ Work Shop  กันดีไหมครับ

เดี๋ยวหาโจทย์  ว่าจะเอาโต๊ะจีนกี่ตัวดี
ส่วนใหญ่งานที่รับกันในประเทศไทยที่มีประจำวันหรือมีทุกวันนี้ 

โต๊ะจีนกี่ตัวกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 07:07:56 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 07:23:12 น. »

แม้จะมีฝน  แต่อุณภูมิในเคบินน้อยๆ ของผมก็ยังอบอ้าวอยู่ที่  32 องศา

ทำให้ผมคิดถึงปีต่อๆ ไป  มันจะร้อนขนาดไหนหนอ

พลังสมองส่วนหนึ่งจึงต้องขบคิดหาวิธีโดยธรรมชาติที่จะเอาชนะความร้อนนี้

ร้อน  และ  เย็น

เย็นไหลมาแทนที่ร้อน  หนีร้อนไปพึ่งเย็น
สายน้ำ  สายลม  
มีไม่กี่อย่างต้องรีบคิดเสียแล้วครับ  ไม่งั้นฟังเพลงหงุดหงิดมาก

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 11:40:39 น. »
เข้ามาอ่านตลอด ได้ข้อคิดจากทุกท่าน เป็นอย่างดีมากครับ ขอขอบคุณครับ จะติดตามอ่านไปตลอดครับ

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 20:22:36 น. »

กะว่าจะเขียนเรื่องคุณหูให้จบ 
แต่พอไปหาความรู้เพิ่มผมเองมองว่ามันจะค่อนข้างเป็นวิชาการ
การจะเขียนให้อ่านง่าย  ที่ว่าง่ายๆ จะกลายเป็นยาก
เอาเป็นว่า คุณหูนี้สำคัญมาก  และสามารถหาอ่านจากกูเกิ้ลได้ตลอดเวลาครับ

จึงขออนุญาตกระโดดข้ามซะเลย  มาว่ากันถึงเวลาลงสนามกันเลยนะครับ

ไม่ว่างานเล็กตั้งแต่โต๊ะจีน  10  โต๊ะ  จนเป็นร้อย  ในร่มหรือกลางแจ้ง
ผมขอฟันธงเลยว่าระบบลำโพงมีอยู่แบบเดียวคือมันต้องฟูลเร้นจ์
นั่นคือลำโพงที่สามารถตอบสนองความถี่ตั้งแต่  20 - 20000 Hz เท่านั้นครับ....
หรือถ้าได้ดีกว่านี้ก็ไม่ขัดข้อง

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 20:33:23 น. »

ลำโพงฟูลเร้นจ์ในอุดมคตินั้น  ต้องมีแค่ดอกเดียว  หรือข้างละดอกเดียวเท่านั้น
แต่ออกแบบยากมากๆ  แพงมากๆ  เราท่านทั้งหลายได้แต่มองเท่านั้น
หรือผลิตตามออร์เดอร์ครับ

ยังก่อน  ฟูลเร้นจ์  ยังสามารถทำได้ด้วยเงินที่เราๆ  เอื้อมถึงครับ
ด้วยการใช้ดอกลำโพงหลายดอกให้ทำงานตามที่เรากำหนด 
และตามคุณลักษณะทางกายภาพของดอกลำโพงนั้นๆ....

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2013, 20:37:39 น. »

ดอกลำโพงในท้องตลาดมีให้เลือกใช้งานกลางแจ้งอย่างที่เรารู้กันคือ

18  นิ้ว   ,   15  นิ้ว   ,    12   นิ้ว   ,    10  นิ้ว  ,   8  นิ้ว  และ  6  นิ้วน่าจะต่ำสุด 

ทั้งนี้ยังไม่รวมเสียงแหลมนะครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 08:05:05 น. »

จะยังไม่พูดถึง  18  นิ้วครับ

มาดู  15  นิ้ว  ผมขอเลือกที่จะหยิบยี้ห้อพีออดิโอมาเป็นตัวอย่างเท่านั้นนะครับ
เรื่องของเสียงไม่ขอพูดถึง

ให้ดู  3  ภาพเท่าที่จำเป็นดังนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 08:11:45 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 08:26:08 น. »
รูปกลางบอกสเปค  ซึ่งแบ่งออกเป็นแบบทั่วไปทางกายภาพ และ  พารามิเตอร์
ทางกายภาพผมสนใจตรงที่ล้อมกรอบไว้คือ

ความไว  Sensitivity  =  96 dB                อธิบายได้ว่าความดังที่ห่างออกไป 1 เมตรเมื่อป้อนกำลังเข้าไป 1 วัตต์  ดังที่  96 ดีบี

Frequency Range     =  55 - 2000 Hz     การตอบสนองความถี่อยู่ระหว่าง  55 - 2000 Hz  เอามาเป็นลำโพงเสียง เบส  และ มิดเบสได้

ดูค่าพารามิเตอร์บ้าง

สนใจตัวเดียวก่อนคือค่า  Qts  =  0.41

กล่าวกันว่าค่านี้เป็น  Q  รวมเพื่อหาแบบตู้ลำโพง

และค่า      Qts     0.1 - 0.4    มักใช้กับตู้เปิด

Qts     0.4 - 0.7                ตู้ปิด

ถ้าค่ามันใกล้กันมาก  ได้ทั้งตู้ปิด  และ  ตู้เปิด

สำหรับดอกรุ่นนี้  ค่า  Qts  =  0.41  ยังไม่ถึง   0.45  

ถือได้ว่าทำตู้เปิดดีกว่าตู้ปิดหรือออกแบบตู้เปิดง่ายกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 08:50:26 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 08:40:07 น. »
ถามต่อไปว่าลำโพงรุ่นนี้  เอามาทำฟูลเร้นจ์แบบ  2  ทาง  หรือ  3  ทางดี

ตรงนี้ต้องมาดูกร๊าฟการตอบสนองความถี่  ผลที่ออกมาราบเรียบที่สุดอยู่ในช่วงไหนครับ

และ ณ จุดนี้เราต้องการให้ลำโพงของเราใช้งานแบบไหนอีกด้วย
คือถ้าเอามาเป็นลำโพงให้เด่นเสียงร้อง
ให้ดูที่  ช่วงความถี่ประมาณ  1000 Hz  ขึ้นลง  ว่าราบเรียบดีไหม
ถ้าดีเยี่ยม  ทำ  2  ทางได้ครับ

สงสัยรีบถามนะครับ  เดี๋ยวผมลืมซึ่งมันแน่อยู่แล้ว  ต้องเสียเวลามาค้นความจำในสมองใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 09:09:14 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 09:12:00 น. »

12  นิ้วไว้ฝึกเปรียบเทียบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 09:14:09 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 13:58:37 น. »
โห... เจาะลึกขนาดนี้ สงสัยท่านมะละกอ จะทำตู้ลำโพงขายแหง๋ม  555
ขนาดคนที่นำเข้าสินค้าบางราย ยังไม่เจาะลึกขนาดนี้ ว่าดอกลำโพงที่ใช้ในตู้สเปคเป็นอย่างไร เหมาะกับตู้ที่จะนำเข้ามาทำตลาดหรือไม่?

นับถือ ๆ ๆ

แต่ขออนุญาตแทรกเพิ่มเติมจากประสบการณ์เล็กน้อย  บางครั้งที่ผมเคยทดสอบ ดอกลำโพงสองดอก ที่เส้นกราฟตอบสนองความถี่แตกต่างกัน ตัวที่กราฟสวย ดูราบเรียบดี บางครั้งเสียงไม่ได้ดีกว่าตัวที่กราฟไม่สวยเสมอไปครับ ซึ่งตรงนี้มีสาเหตุครับ  

แต่จุดนี้ก็สามารถใช้มาเป็นไกด์ไลน์ในการเลือกดอกลำโพงที่จะใช้ได้ครับ เพราะจะได้ไม่ต้องลองถูกลองผิดกันมากนัก

:love2: :love2: :love2:

รูปกราฟด้านล่างนี้เป็นกราฟตอบสนองความถี่ของตู้ที่ผมทำการวัดไว้ ลองดูกันเล่น ๆ เพื่อวิจารณ์กัน

:love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 14:40:34 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ น้องโอม มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 6D211862
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 15:41:25 น. »
สุดยอดมากๆขนาดแค่ลำโพงวิเคราะห์ได้ขนาดนี้เทพจริงๆคับ :D ผมไม่เคยรู้เลยว่ามีอย่างงี้ด้วย เปิดแล้วมันดังเป็นพอ :th1:

jnarin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 16:02:02 น. »
ได้ความรู้ จากที่ไม่เคยรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ คอยติดตามต่อ 

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 18:05:11 น. »

แต่ขออนุญาตแทรกเพิ่มเติมจากประสบการณ์เล็กน้อย  บางครั้งที่ผมเคยทดสอบ ดอกลำโพงสองดอก ที่เส้นกราฟตอบสนองความถี่แตกต่างกัน ตัวที่กราฟสวย ดูราบเรียบดี บางครั้งเสียงไม่ได้ดีกว่าตัวที่กราฟไม่สวยเสมอไปครับ ซึ่งตรงนี้มีสาเหตุครับ  

แต่จุดนี้ก็สามารถใช้มาเป็นไกด์ไลน์ในการเลือกดอกลำโพงที่จะใช้ได้ครับ เพราะจะได้ไม่ต้องลองถูกลองผิดกันมากนัก

:love2: :love2: :love2:

รูปกราฟด้านล่างนี้เป็นกราฟตอบสนองความถี่ของตู้ที่ผมทำการวัดไว้ ลองดูกันเล่น ๆ เพื่อวิจารณ์กัน

กร๊าฟที่มาจากโรงงานผู้ผลิตดอกลำโพง  วัดจากดอกลำโพงที่ไม่ใส่ตู้  (ไม่รู้เรียก  Free air  หรือเปล่าครับ)
เมื่อนำมาออกแบบใส่ตู้ รวมทั้งการออกแบบพาสสีพ วัตถุประสงค์ในการใช้งาน
เสียงจะถูกจูนแตกต่างออกไป  เช่นออกแบบเพื่อใช้เป็นลำโพงมอนิเตอร์  
ทั้งตู้และจุดตัด คงไม่เหมือนลำโพงฟังเพลงภายในบ้านครับ

SmaartLive  ผมไม่เคนใช้เลยครับ  เลยไม่รู้ที่มาที่ไป

สำหรับผมในเรื่องของลำโพงซื้อเค้าฟังดีกว่าทำเองครับ  ไม่ต้องพูดถึงทำขาย  เขินแย่เลย
ผมก็ฝอยเรื่อยเปื่อยนึกอะไรได้ก็เขียนไปนะครับ  ไม่มีทฤษฎีอะไรรองรับเป็นความจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 18:15:51 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 19:24:37 น. »
มาลองคิดกันเล่นๆ  ไม่จริงจัง  และไม่ต้องการคำตอบ

คนเรา  มีตาสองข้าง   หูสองข้าง   จมูกสองข้าง  
แต่มีปากรูเดียว  ปากเปล่งเสียงออกมา  คนใช้หูฟังและรู้ว่า
เสียงมาจากทางทิศไหน  ใกล้หรือไกล  สูงต่ำ หน้าหรือหลัง

ผมพยายามมองเข้าไปหาธรรมชาติ  หรือ  ธรรม (อ่านว่า ทัม มะ)
ผมทดลองฟังเพลงจากแอมป์หลอดโมโน  ขับลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียว
ยี้ห้อ  เจบีแอลรุ่น  JBL LE8T  ฟังดูแปลกตอนแรก
ฟังนานหลายวันเข้ากับรู้สึกติดหูติดตาติดใจ  และฟังได้นานมาก

ดอกเปล่าๆ  ก็แย่งกันนะครับ

ทุกวันรุ่นนี้สวยๆ  หายากแสนยากแสนลำบาก
.

ถามตัวเองว่าทำไม  แม้จะมีคำตอบให้ตัวเอง  แต่สำหรับคนอื่นคงยาวที่จะอธิบาย
เริ่มจากความที่มันเป็นธรรมชาติ  แต่วิธีที่เราคิดหาคำตอบ เราคิดแบบวิทยาศาสตร์
ทั้งๆ ที่วิทยาศาสตร์ กับ ธรรมชาติ มันก็อันเดียวกันนั่นเอง

เรื่องของลำโพงผมอาจจะพาเดินอ้อมไปบ้างนะครับ
เมื่อถึงปลายทางจะเกิดความเข้าใจ  และเมื่อเข้าใจแล้วมันจะอยู่กับเราไปนานครับ
ชาติอื่นเขา DIY ลำโพงแลกเปลี่ยนความรู้กันอย่างสนุก
เมืองไทยเรายังหาดูได้น้อย  อาจจะด้วยเรื่องเงินทุน ความรู้และเครื่องไม้เครื่องมือ

ขนาด  ยูนิตเสียงแหลมพีออดิโอ  BM-D450  ฝรั่งเมืองนอกเค้าลองแล้วลองอีกจนพบว่า

จุดตัดพาสีพครอสที่เหมาะสมอยู่ที่  2200 Hz  เมืองไทยเรายังลองผิดลองถูกอยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 19:36:56 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2013, 23:01:54 น. »
อ่านได้เรื่อยๆ ไม่เบื่อ ขอบคุณจริงๆ

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2013, 14:40:41 น. »
หากเรามาพิจารณากันอย่างถ่องแท้ แหล่งกำเนิดเสียงโดยธรรมชาติ เป็นเสียงโมโนล้วน ๆ   แต่ที่มนุษย์เราสามารถกำหนดทิศทางของเสียงได้ว่าอยู่ใกล้ - ไกล ซ้าย - ขวา  สูง - ต่ำ นั่นก็เป็นเพราะว่ามนุษย์มีหูสองข้าง ตามที่ท่านมะละกอกล่าวนั่นเองครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2013, 14:55:49 น. »
หากเรามาพิจารณากันอย่างถ่องแท้ แหล่งกำเนิดเสียงโดยธรรมชาติ เป็นเสียงโมโนล้วน ๆ   แต่ที่มนุษย์เราสามารถกำหนดทิศทางของเสียงได้ว่าอยู่ใกล้ - ไกล ซ้าย - ขวา  สูง - ต่ำ นั่นก็เป็นเพราะว่ามนุษย์มีหูสองข้าง ตามที่ท่านมะละกอกล่าวนั่นเองครับ

แต่พี่ยอดมีหูซ้ายข้างเดียวครับเฮีย   ;D :love2:

ออฟไลน์ tidyot

• ระดับ 2
  • *
  • 8E54408E ซื้อจากคุณชายอ่ำ
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2013, 16:47:41 น. »
ชอบ...ชอบ
 :thank1:
 :kiss2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 00:34:04 น. »

แต่พี่ยอดมีหูซ้ายข้างเดียวครับเฮีย   ;D :love2:

นายยอด ชายสุดหล่อหน่ะรึ  จริงอ่ะ

:hap3: :hap3: :hap3:

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 08:44:03 น. »
หลายวันที่ผ่านมา  ผมเกิดอาการอ่อนล้าทางจิตยิ่งนัก
เมื่อจิตซึ่งเป็น  "นาย"  อ่อนแอ  
ร่างกายซึ่งเป็นบ่าว  จะทนไหวละหรือ?

ผมรู้ว่าความอ่อนแอคืออะไร  เกิดจากมาจากที่ไหน  และอย่างไร  ?

ลูกผู้ชาย  ยืดได้  หดได้   ---  เซี่ยงลี้ปวยตอ  ฉบัับโกวเล้ง
กร๊าฟชีวิตของคนเรานั้นแสดงให้เห็นถึงเส้นตรง  3  เส้น

บนสุดเรียกว่า  Upper limit

ล่างสุดเรียกว่า   Under limit

เส้นตรงกลางเรียกว่าอะไรผมลืมแล้วครับ

ผมปล่อยให้ความอ่อนล้าตกลงไปถึง  Under limit
ซึ่งถ้าเป็นเสียงเพลง  มันคงขาดความชัดเจน  ขาดมิติ  ขาดไดนามิก
จากนั้นผมหาหนังจีนเรื่องเทพเจ้ากวนอูมาดูเพื่อชาร์ตไฟให้กับจิตอันอ่อนล้าของผม
เพลงทวนของกวนอูนั้นเข้มแข็งยิ่งนัก  ถ้าฟาดลงมหาสมุทร์มันสามารถแบ่งมหาสมุทร์ออกเป็นสองส่วน

ลูกผู้ชาย  ยืดได้  หดได้   ---  เซี่ยงลี้ปวยตอ  ฉบัับโกวเล้ง

ไม่มีงานเลี้ยงใด  ไม่มีวันเลิกลา  

ความจริงผมตั้งใจเขียน "ชุดจริงเป็นยิ่งกว่าฝัน"   ให้จบภายในเดือนนี้
มาถึงวันนี้ต้องขอเลื่อนออกไปบ้างสักเล็กน้อย
เนื่องจากตอนนี้ผมติดภาระกิจในการ ชาร์ตไฟอยู่ครับ
พละกำลังของกระแสมาจากสิ่งนี้ครับ

พุทธปรัชญา

๑.พุทธศาสนามุ่งแสวงหาความรู้เกี่ยวกับรูปแบบวิถีทางและอิทธิพลของตนที่มีต่อชีวิตและสังคม
รวมทั้งการตีความหลักคำสอนต่าง ๆ
พยายามตอบปัญหาพื้นฐานที่เกี่ยวกับชีวิต โดยการยึดหลักเอาศรัทธาเป็นหลักเป็นพื้นฐาน,

ส่วนพุทธปรัชญามุ่งแสวงหาการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น
เพื่อพยายามเข้าใจตนเองและโลกโดยอาศัยเหตุผลเป็นหลักการและจุดยืนในการมองปัญหาต่าง ๆ

๒.พุทธปรัชญามุ่งแสวงหากฎทั่วไป ซึ่งเป็นบรรทัดฐานของมนุษย์โดยทั่วไป,

ส่วนปรัชญาไม่ได้มุ่งแสวงหากฎทั่วไปเหมือนวิทยาศาสตร์และพุทธศาสนา
เป็นการแสวงหาความเข้าใจเกี่ยวกับปัญหาพื้นฐานอ้นมีลักษณะเป็นนามธรรม สัมพันธ์กับประสบการณ์ชีวิต
ซึ่งย่อมแตกต่างกันไปตามกาลเวลาและสถานที่

๓.พุทธศาสนาไม่ได้ใช้เหตุผลอย่างเดียวมาอธิบายประสบการณ์ของชีวิต
แต่อาศัยความงาม อารมณ์ และความรู้ความศรัทธามาเป็นองค์ประกอบ เพื่อที่จะเข้าใจในหลักธรรมของศาสนา

ส่วนพุทธปรัชญามิได้แสวงหาความชื่นชมและความงามในตัวของมันเองในการตรวจสอบ ทบทวน ไตร่ตรอง วิจารณ์ปัญหาต่าง ๆ
อาจจะเกิดมีความชื่นชมและความงามควบคู่ไปด้วย

๔.พุทธศาสนามุ่งหมายที่จะต้อง  "พิสูจน์"  ความจริง อันเป็นคำตอบปัญหาเรื่องชีวิต
ซึ่งมีลักษณะเฉพาะตนในแต่ละศาสนาบางอย่างอาจจะสอดคล้องลงรอยกันกับวิธีการ
กฎเกณฑ์ทางวิทยาศาสตร์ และสังคมศาสตร์ แต่ไม่สามารถพิสูจน์ได้ในทุกกรณี
เพราะพุทธศาสนาเป็นเรื่องความเชื่อต่อสิ่งนอกเหนือกฎเกณฑ์เหนือธรรมชาติ,

แต่พุทธปรัชญาพยายามหลีกเลี่ยงการพิสูจน์ตามแบบวิทยาศาสตร์
คงมุ่งแต่ค้นคว้าหาคำตอบ คือปัญหาที่เกิดขึ้นอันอาจเป็นเพียงคำอธิบายเบื้องต้น
ซึ่งอาจได้รับการพิสูจน์โดยกาลเวลาอยู่แล้ว

๕.พุทธศาสนายึดมั่นในเรื่องคุณค่า และข้อเท็จจริง ถือว่ามีมาในศาสนา
เพราะทำให้การปฏิบัติตามหลักมีความหมาย

แต่พุทธปรัชญามีปัญหาเรื่องคุณค่าและข้อเท็จจริงแสดงบทบาทแตกต่างกันกล่าวคือ
พุทธอภิปรัชญาเกี่ยวข้องกับความจริงสูงสุด
พุทธญาณวิทยาเกี่ยวข้องกับข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการแสวงหาความรู้
ส่วนพุทธจริยศาสตร์เกี่ยวข้องโดยตรงเกี่ยวกับเรื่องของคุณค่า
และแต่ละประเภทของปรัชญาจะเน้นบทบาทของคุณค่าไม่ตรงกัน

ที่มา

http://wirotephilosophy.blogspot.com/2010/01/blog-post_965.html

ผมต้องใช้เวลาใคร่ครวญ  เพื่อที่จะหาความพึงพอใจในการรับรู้และเข้าถึง
เรื่องของ เสียง  จนค้นพบถึงความต้องการที่แท้จริงของตัวเอง
ถ้าไม่เข้าใจจะสามารถอธิบายให้ผู้อื่นได้อย่างไรกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2013, 08:50:00 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 07:32:40 น. »
ต่อเลยนะครับ

ลำโพงฟูลเร้นจ์ของผมเป็นแบบนี้ละ

ซับวูฟเฟอร์ขนาด          18  นิ้ว  2  ตู้

เบส                           15  นิ้ว  2  ตัว

กลาง                           6  นิ้ว  2  ตัว    

ยูนิตแหลม                              2  ตัว          

Active Crossover  3  ทาง

ตัด   80  Hz    เข้าซับ   จาก  80 - 800  Hz  เข้าเบส  

จาก   800  Hz  ขึ้นไปเข้ากลางและแหลม  
โดยเฉพาะยูนิตเสียงแหลมนั้นใช้พาสสีพครอส  ตัดที่  3000  Hz   ออร์เดอร์ที่หนึ่ง        

วิธีคิด

ผมมองและแบ่งย่านเสียงซับออกเป็น  4  Octave   คือ

20  40  80  160  320     80 Hz  อยู่ตรงกลางพอดี

ย่านความถี่เบส/มิด  นั้นก็มี  4  Octave   เหมือนกัน

200  400  800  1600  3200    800  Hz  อยู่ตรงกลาง

ส่วน  ย่านความถี่เสียงกลาง/แหลม  มี  1  Octave  คือ  2000  4000  Hz  

3000 Hz  ตรงกลางเท่ากับ  ครึ่ง Octave

การกำหนดจุดแบ่งลักษณะนี้  ผมเชื่อว่ามันลงตัวในเรื่องของเสียงดนตรีเสียงเพลง
และไม่ขี่กันในตัวโน๊ต   โด  เร  มี  ฟา  ซอล  ลา  ที  และโด

เสียงที่ได้จากการเซ็ทแบบนี้จะ พุ่ง  สด  ไว  สมจริงเป็นธรรมชาติมาก
ซึ่งถือว่าเป็นเป้าหมายของการแสดงดนตรีสดกลางแจ้งครับ

ส่วนการใช้พาสสีพสำหรับเสียงแหลมนั้น  เพื่อลดความสดใสที่ออกเกินจริงลงกว่าการต่อแบบ Active ครับ
เป็นการจูนเสียงให้หูมนุษย์รับฟังได้นานไม่เกิดอาการล้า

สมาชิกท่านใดมีอุปกรณ์ครบอยู่แล้วลองต่อลองจูนดูนะครับ
ผลเป็นประการใดรบกวนแจ้งด้วย  เพราะอย่างที่บอกว่า  งานกลางแจ้งผมนั้นอ่อนประสบการณ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 07:54:23 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 08:03:28 น. »

ชุดดังกล่าว  ผมได้ไอเดียมาจากการออกแบบซิสเต้มของ  EV  อเมริกา  และ  Martin  อังกฤษ

การเอามาใช้ในประเทศไทยซึ่งมีภูมิอากาศแบบมรสุมเขตร้อนอาจต้องใช้ทักษะพลิกแพลงบ้างครับ
ถ้าลงตัวทั้งลำโพงและแอมป์  ผมค่อนข้างเชื่อมั่นว่าหาชุดกินมันยากทีเดียว
และคุณค่าอีกอย่างคือระบบนี้สามารถคัดเลือกดอกลำโพงรากหญ้าแอมป์รากหญ้ามาจัดได้  

เซพสตางค์ก้อนเบ้อเร้อเลยครับ  

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 08:31:56 น. »
MARTIN BLACKLINE +    SERIES

รุ่น  12+ ต้นตำหรับทรง PS  ยอดนิยมก๊อปกันทั่วโลก

มันถูกออกแบบมาใช้ภายในอาคาร   เมืองไทยไม่สนดอกครับ