ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบเน้นๆ การ์ดหรือออนบอร์ดแหล่มกว่ากัน  (อ่าน 9472 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ขอถามแบบเน้นๆ การ์ดหรือออนบอร์ดแหล่มกว่ากัน
« เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 20:36:00 น. »
สอบถามความคิดเห็นท่านผู้ใช้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: ขอถามแบบเน้นๆ การ์ดหรือออนบอร์ดแหล่มกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 21:04:03 น. »
การ์ด  ...นิดหน่อย ;D

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: ขอถามแบบเน้นๆ การ์ดหรือออนบอร์ดแหล่มกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 21:06:47 น. »
ผมตอบแบบเน้นๆ นะครับ.. "มันขึ้นอยู่ที่งบประมาณกับความพึงพอใจครับ" เพราะ
1. ถ้าเงบเยอะเล่น X-Fi อันนี้การ์ดแหล่มกว่า
2. ถ้างบน้อยเล่น SB0220 อันนี้เล่น Onboard ดีก่าครับ..

** ความคิดเห็นส่วนตัวแบบเน้นๆ นาคร๊าบบ..โผมมมมม.. อิอิ  ;D  ;D **

เพราะตอนนี้ผมก็กลับมาเล่น Onboard แว้วคร๊าบบบบ  ;D ;D

chollathee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 21:41:22 น. »
ถามมาได้ ของแถม กับ ของที่ต้องซื้อเพิ่ม

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:03:02 น. »
ถามมาได้ ของแถม กับ ของที่ต้องซื้อเพิ่ม

ทุกอย่าง อยู่ที่ปัจจัยสำคัญ คือ เงิน
ถ้ามีงบประมาณมากพอ สักครึ่งหมื่น เล่น X-Fi XtremeMusic เสียงสุดยอด เพราะมีตัวประมวลผลเสียง มากกว่าตัว CPU
ถ้ามีงบประมาณสักหมื่นกลาง ๆ ก็เล่น น้องหมู EMU1616 ตัวนี้ เยี่ยม ผมเองอยากได้เป็นเจ้าของ แต่จนปัญญา

ถ้างบประมาณน้อย ปล่อยวางหันไปเล่น Sound on Board โหลด SoundFont ผ่านโปรแกรม Xtreme เสียงใช้ได้เลย เทียบเคียงพอ ๆ กับ Sound Card ของ Creative  รุ่น 5.1 รหัส 0110 หรือ 0220

ถ้าจะให้ดี ลงทุนเพิ่มอีกนิด เล่น Sound on Board + Sonar + VSTi ปรับแต่งทุกเสียงได้ดั่งใจ อันนี้ก็สุดยอด ติดต่อได้ที่ครูภูม

ลงทุนเพิ่มอีกนิด เล่นตัวคอนโทรลของท่าน "เด็กบางมด" ตัวนี้ก็น่าจะไปได้สวย (ยังไม่ได้ลอง รอตัว Hardware อยู่เหมือนกัน)

ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกอย่างอยู่ที่"เงิน"ครับ
ลงทุนแต่ละครั้ง ดูเหมือนว่ามันจะมากโขอยู่
แต่ถ้ารับงานนอกเป็นอาชีพเสริม
ผมว่าน่าลงทุน เพราะคุณภาพของงานที่ออกมา จะเป็นที่ยอมรับของ"ผู้ว่าจ้าง"

และหากมีการบอกต่อ รายได้ที่เข้ามาในภายภาคหน้า ก็คิดว่าคุ้มค่ากับการลงทุนครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

poom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:11:27 น. »
ทุกอย่าง อยู่ที่ปัจจัยสำคัญ คือ เงิน
ถ้ามีงบประมาณมากพอ สักครึ่งหมื่น เล่น X-Fi XtremeMusic เสียงสุดยอด เพราะมีตัวประมวลผลเสียง มากกว่าตัว CPU
ถ้ามีงบประมาณสักหมื่นกลาง ๆ ก็เล่น น้องหมู EMU1616 ตัวนี้ เยี่ยม ผมเองอยากได้เป็นเจ้าของ แต่จนปัญญา

ถ้างบประมาณน้อย ปล่อยวางหันไปเล่น Sound on Board โหลด SoundFont ผ่านโปรแกรม Xtreme เสียงใช้ได้เลย เทียบเคียงพอ ๆ กับ Sound Card ของ Creative  รุ่น 5.1 รหัส 0110 หรือ 0220

ถ้าจะให้ดี ลงทุนเพิ่มอีกนิด เล่น Sound on Board + Sonar + VSTi ปรับแต่งทุกเสียงได้ดั่งใจ อันนี้ก็สุดยอด ติดต่อได้ที่ครูภูม

ลงทุนเพิ่มอีกนิด เล่นตัวคอนโทรลของท่าน "เด็กบางมด" ตัวนี้ก็น่าจะไปได้สวย (ยังไม่ได้ลอง รอตัว Hardware อยู่เหมือนกัน)

ทั้งนี้และทั้งนั้น ทุกอย่างอยู่ที่"เงิน"ครับ
ลงทุนแต่ละครั้ง ดูเหมือนว่ามันจะมากโขอยู่
แต่ถ้ารับงานนอกเป็นอาชีพเสริม
ผมว่าน่าลงทุน เพราะคุณภาพของงานที่ออกมา จะเป็นที่ยอมรับของ"ผู้ว่าจ้าง"

และหากมีการบอกต่อ รายได้ที่เข้ามาในภายภาคหน้า ก็คิดว่าคุ้มค่ากับการลงทุนครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

;D ถูกต้องนะคร๊าบๆๆๆๆๆๆ

ket_peangsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:18:35 น. »
เท่าที่มีโอกาสได้ลองครับ (Audigy2 ZS, Audigy2, Audigy 7.1 value, onboard)
ตามลำดับเลยครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
1. Audigy 2 ZS
2. Audigy 2
3. Audigy 7.1 value
4. Exdigy 5.1
5. onboard

X-Fi ไม่ได้ทดลองคิดว่าน่าจะอยู่ก่อนอันดับ 1 ครับ

wissanukorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:27:17 น. »
งานนี้ผมตอบแบบเน้นๆว่า การ์ด..แน่นอน ปัญหาน่ะอยู่ที่ตังก์ในกระเป๋า  ถ้าพอใจออนบอร์ดก็ดีอยู่แล้ว ไม่คุ้มกัน ;D ;D

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:28:50 น. »
เท่าที่มีโอกาสได้ลองครับ (Audigy2 ZS, Audigy2, Audigy 7.1 value, onboard)
ตามลำดับเลยครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
1. Audigy 2 ZS
2. Audigy 2
3. Audigy 7.1 value
4. Exdigy 5.1
5. onboard

X-Fi ไม่ได้ทดลองคิดว่าน่าจะอยู่ก่อนอันดับ 1 ครับ

ถ้าท่านได้ฟังผ่านตัว EMU1616M
ท่านจะติดใจ
ติดปัญหาอยู่ที่งบประมาณครับ
ในเมืองไทยไม่มีขาย ต้องสั่งจาก USA หรือ CANADA
ราคาก็อยู่ที่หมื่นกลาง ๆ

อยากได้ แต่...จนปัญญา

ถ้าอยากฟังเสียงว่าเสียงที่ออกมาทันจะประมาณไหน
ลองติดต่อท่าน X-Men ดูครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:39:37 น. »
2. ถ้างบน้อยเล่น SB0220 อันนี้เล่น Onboard ดีก่าครับ..

อันนี้ขอค้านครับ ลองมาแล้ว..ถ้าใช้กับ PA ความหนักแน่นของเสียงห่างกันเยอะครับ...โหลดผ่าน Soundcard นะครับ...

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 22:53:15 น. »
อันนี้ขอค้านครับ ลองมาแล้ว..ถ้าใช้กับ PA ความหนักแน่นของเสียงห่างกันเยอะครับ...โหลดผ่าน Soundcard นะครับ...

เรื่องเสียงหนักแน่น.. ยอมร้บคร้บ.. แต่ก่อนผมใช้ 2 ซาวด์การ์ดจ๊าบสุดๆ.. แต่มีปัญหาเรื่อง Medley มันขาดไปนิดส์
มันไม่ค่อยเนียนเหมือน Onboard ก็เลยให้คะแนนไปทาง Onboard นิดส์หน่อยครับ. อิอิ+++

งบกับความพอใจเป็นสิ่งสำคัญครับ..

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 23:05:04 น. »
อือ....เค้าถามว่าอันไหนแหล่มกว่ากันเนาะ...แหล่ม.ๆๆ..ๆๆ..ยังไงหว่า...

chollathee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 23:05:28 น. »
เรื่องเสียงหนักแน่น.. ยอมร้บคร้บ.. แต่ก่อนผมใช้ 2 ซาวด์การ์ดจ๊าบสุดๆ.. แต่มีปัญหาเรื่อง Medley มันขาดไปนิดส์
มันไม่ค่อยเนียนเหมือน Onboard ก็เลยให้คะแนนไปทาง Onboard นิดส์หน่อยครับ. อิอิ+++

งบกับความพอใจเป็นสิ่งสำคัญครับ..

ท่านขุน เปลี่ยนไดรเวอร์ เป็น kX จะช่วยได้เยอะครับ เผลอ ๆ หายเป็นปลิดทิ่ม ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 23:10:54 น. »

ท่านขุน เปลี่ยนไดรเวอร์ เป็น kX จะช่วยได้เยอะครับ เผลอ ๆ หายเป็นปลิดทิ่ม ;D

ขอบคุณครับ.. เด๋วจะลองค้นดูคุ้นๆ ว่าเคย Download ไว้อยู่..
แทงคิ้ว..หลายเด้ออ้าย..

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 23:17:19 น. »
ถ้าท่านได้ฟังผ่านตัว EMU1616M
ท่านจะติดใจ
ติดปัญหาอยู่ที่งบประมาณครับ
ในเมืองไทยไม่มีขาย ต้องสั่งจาก USA หรือ CANADA
ราคาก็อยู่ที่หมื่นกลาง ๆ

เห็นอยู่พันทิพย์ราคาเฉียดสามหมื่นครับ

ket_peangsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 06:24:56 น. »
สรุปแล้วก็ควรจะต้องใช้ร่วมกันน่ะครับ ตัวไหนต้องการโชว์พลังเช่น กระเดื่อง  สแนร์  เครื่องเป่าต่าง ดนตรีโซโล่  ก็ให้ออก Card ไปครับ  นอกนั้นก็ให้ออก onboard ครับ 
(ความเห็นส่วนตัวอีกแหละครับ) 

อย่าลืมว่าอะไรที่ออกมาเป็น sterio (เช่น tom, กีต้าสโลว์ , อะไรอีกน้า..ที่เขาออกทางซ้ายบ้างขวาบ้าง ออกสองข้างบ้าง)  ก็แยกแล้วให้ออก 2 ช่องเป็น ster ไปด้วยครับ ผมเข้าใจว่าบางท่านที่แยกแล้วเสียงมันแห้ง ไม่มีมิติเหมือนรวม น่าจะมาจากสาเหตุนี้ส่วนหนึ่งครับ..

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 07:37:28 น. »
ตอบแบบเห็นภาพ ไม่ต้องคิดหนัก

ซื้อรถมา 1 คัน แถมวิทยุมาให้ แต่ทำไม ไปเปลี่ยนกัน เป็น Alpine Pioneer กันละ

ก็เพราะเสียงไง คุณภาพ

เช่นกับ ซื้อ Mainboard เค้าก็แถม การ์ดเสียงมาให้ เพื่อสนองความต้องการลูกค้า

แต่ มันก็เพียงของแถม นอกเสียจาก มันจะแถม X-fi จะไม่ว่าเลย

สรุป ถ้า ออนบอร์ดดีกว่า คิดง่ายๆ  Creative  หรือ Emu จะผลิตซาว์ดการ์ด มาขายทำไม

ลองใช้ soundcard ดู แล้วจะรู้ถึงคุณภาพเสียง

ทำไมถึงต่าง อยากแรกๆ การ์ดเสียงก็ไม่ได้ไปดึงกำลัง CPU แน่นอน

natjung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 09:23:19 น. »
Onboard กับ ตะกูล SB Live 5.1 ฟังแบบ Ster จะแยกไม่ค่อยออก
ถ้าลองชุดใหญ่ โหลดเข้า Card เสียงจะแข็งกว่าครับ  ผมยังไม่มีตังค์ซื้อ X-fi
กับโปรเจ็คใหม่ ของท่านเด็กบางมด เยย.. ทำไงดี..รอ งวด 1 มิ.ย.ก่อน อิอิ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 10:51:20 น. »
download ได้จากที่นี่ครับ http://kxproject.lugosoft.com/mirrors.php?&file=kxdrv3541-full.exe&language=en

ขอบคุณครับพี่มานพ..
ผมติดตั้งแล้ว.. เป็นอย่างที่เด็กบางมดว่าจริงๆ ว่าถ้าโหลดซาวด์ฟอนต์ผ่าน kx เสียงจะออกไม่ครบ..
ทีนี้พอจะ Uninstall ออก กลับหาที่เอาออกไม่เจอ..  ตอนนี้จัดการ Windows ใหม่เลยครับ.. อิอิ..

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 14:41:44 น. »
555+++
เจอทางออกแล้วครับ
เวลาเล่น Medley ที่ การ์ดตัวเดียว.. Medley หายไปอย่างที่บอก..
แต่พอเล่น 2 Card มันต่อได้เนียนเหมือน Onboard เลยอ่ะ.. เผลอๆ เนียนกว่าได้ซ้ำ..
คือมันไม่มี Mix เอาหูฟังเสียบการ์ดหนึ่ง.. เอา.ลำโพงคอมพ์เสียบอีก Card หนึ่ง.. 555 +
เรียบร้อยโรงเรียนลาวไปแล้ว.. หมดปาหันเรื่อง Medley สำหรับผม.. อิอิ.. แหล่มเลย...

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 15:59:54 น. »
555+++
เวลาเล่น Medley ที่ การ์ดตัวเดียว.. Medley หายไปอย่างที่บอก..
แต่พอเล่น 2 Card มันต่อได้เนียนเหมือน Onboard เลยอ่ะ.. เผลอๆ เนียนกว่าได้ซ้ำ..
คือมันไม่มี Mix เอาหูฟังเสียบการ์ดหนึ่ง.. เอา.ลำโพงคอมพ์เสียบอีก Card หนึ่ง.. 555 +
เรียบร้อยโรงเรียนลาวไปแล้ว.. หมดปาหันเรื่อง Medley สำหรับผม.. อิอิ.. แหล่มเลย...
ท่าน พ.พล ลองหาลำโพงคอมเล็กๆคู่ละ 150 บาทซัก 3 คู่มาเสียบดูสิ
แยกได้ 6 line เลยละ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 16:09:29 น. »
555+++

ยังงงอยู่เลยครับท่าน ขุนพลฯ ตกลงต่อเล่น 2 card แล้วต่อเพลงได้เนียนนี่ใช้งานอย่างไรครับ หมายถึงแยกเสียงหรือเปล่า

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 16:31:14 น. »

ตอนแรกที่เล่นการ์ดเดียวออกหมดเลยทั้งกลองทั้งเครื่องดนตรีอื่นๆ.. พอเล่น Medley แล้วมันไม่เนียน
มัดขาดๆ.. เหมือนสะดุดแต่ไม่สะดุด..

แต่พอเล่นสองการ์ดกลองออกการ์ดหนึ่ง เครื่องดนตรีอื่นๆ ออกการ์ดหนึ่ง.. ที่นี้แหละครับ..แหล่มเลย..
อาการขาดๆ.. เหมือนสะดุดหายเป็นปิดทิ้ม.. อิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 16:34:48 น. โดย พ.พล »

natthaset

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2008, 22:34:24 น. »
ของผมใช้ creative 5.1 ออกไป Roland s 88 ไปออก D5 อีกที่รู้สึกว่าเสียงสแนร์จะหายไป ไม่ทราบว่าท่านใดเป็นแบบผมบ้างครับ

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2008, 17:57:49 น. »
ผมใช้ SB0220 แหล่มพอกับออนบอร์ด  ??? ??? ??? สงสัยต้องถอย X-Fi เสียแล้วเรา ::) ::) ::)