ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่อง วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)  (อ่าน 188206 ครั้ง)

ออฟไลน์ บ่าววานร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6FE6B979 จาก ดชคส.
Re: วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 00:20:10 น. »
ขอบคุณครับ
ขอแบบสองทางด้วยครับ
ขอด้วยคนครับ

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
Re: วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 04:21:58 น. »
แค่เรื่องโลว์พาสตัดความถี่ต่ำกว่าที่ตู้จะรับได้ทิ้งไปนี่ก็ทำให้ผมติดปีกได้ระดับนึงแล้วครับ ขอบคุณครับเฮีย

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 06:50:07 น. »
 :thank1:

ออฟไลน์ thawatchai-k

• ระดับ 3
  • *
  • 7E8CA860 อู๊ดโคจร
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:01:16 น. »
ขอบคุณครับ ผมจะได้ใช้ฟังก์ชั่นให้ถูกวิธีเสียที ซื้อมาตั้งนาน ใช้ยังไม่คุ้มเลยครับ 5 5 5..
 :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ kittinoom

• ระดับ 3
  • *
  • 96E1BAEE หลานย่าเหล
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 10:01:44 น. »
ขอบคุณครับเฮีย  ติดตามอยู่
 :D :o^:

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:: 4C9EB9AC ซื้อจาก ครูภูม
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 10:09:06 น. »
"ถ้าจะเปรียบก็เสมือนท่านนำเอาข้าวเหนียวปั้นเล็ก ๆ สามปั้นมาปาใส่หัวเพื่อน ทีละปั้นแต่หากว่าเราทำ Time Alignment ให้กับระบบของเราได้ถูกต้อง ก็เปรียบเสมือนท่านเอาข้าวเหนียวทั้ง
สามปั้นมาปั้นรวมกันเป็นปั้นเดียวแล้วปาใส่หัวเพื่อน  ท่านคิดว่าแบบไหนเพื่อนจะเจ็บกว่ากันครับ
"

พอยกตัวอย่างปาข้าวเหนียว เห็นภาพเลยครับ... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 13:11:20 น. โดย ธนรรค์ »

ออฟไลน์ วงดนตรี Rock Udon

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5490292C, HL#6E66CE59,ท่านโสด
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 11:41:24 น. »
อยากได้วิธีการตัดความถี่ครอส สามทาง รุ่นที่ไม่ใช่ดิจิตอล ครับ เอาแบบแจ่มๆ  ;D

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 11:58:16 น. »
ลืมสนิทเพื่อน ๆ สมาชิกท้วงมาว่าแล้วระบบ 2 ทางจะตัดแบ่งความถี่อย่างไร?

สำหรับระบบ 2 ทางนั้น ในความเป็นจริงแล้วก็คือ ระบบสามทางนั่นเอง  เพียงแต่ในตู้ลำโพงกลาง - แหลม
ของระบบสองทางมีการนำเอา พาสซีฟครอสโอเวอร์ ไปใส่ไว้ในตู้ เพื่อแยกความถี่ระหว่างย่านเสียงกลาง
และ แหลมเพื่อความสะดวก และประหยัดในการติดตั้งระบบ   ทั้งนี้คุณภาพเสียงที่ได้นั้นจะดีหรือไม่ ต่างจาก
ระบบ 3 ทางขนาดไหนนั้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพและการออกแบบวงจรพาสซีพครอสเป็นหลัก (ในกรณีที่ใช้
ดอกลำโพงรุ่นเดียวกับระบบ 3 ทาง)

แต่หากว่าเพื่อน ๆ สมาชิกมีความรู้ความเข้าใจในเรื่องการตัดแบ่งย่านความถี่เป็นอย่างดี ระบบ 3 ทางจะให้
คุณภาพเสียงที่ดีกว่าอย่างแน่นอน ทั้งนี้เพราะเราสามารถปรับแต่งย่านความถี่ได้ตามที่ใจเราต้องการ ซึ่ง
ไม่เหมือนกับพาสซีพครอสในตู้ ที่ถูกออกแบบและกำหนดค่าต่าง ๆ มาตายตัว ไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้

การกำหนดจุดแบ่งย่านความถี่ของย่านเสียงต่ำสำหรับระบบ 2 ทาง ก็คงเหมือนกันกับระบบ 3 ทางทุกประการ
เพียงแต่ย่านเสียงกลาง และ เสียงสูง จะถูกจับรวมเข้าไว้ด้วยกัน โดยใช้จุดเริ่มต้นความถี่ของย่านเสียงกลาง
และใช้จุดสิ้นสุดความถี่ของย่านเสียงแหลม เป็นตัวกำหนดย่านความถี่แทน

ดูรูปประกอบเพื่อความเข้าใจครับ

ออฟไลน์ nuttakit_p

• ระดับ 4
  • *
  • HL#8F634E13
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 12:11:03 น. »
 เรียน เฮียสมโภช
  ผมมีครอสดิจิตอล DBX Driverack จะเซ็ตเป็นระบบ 2ทาง  มีตู้ลำโพง AJC-515กับลำโพงเบส Cerwin Vega 18 นิ้ว ขอถามดังนี้ครับ
-ผมจะปรับโหมด Sub-Harmonic       เป็นสักกี่เปอร์เซ็นต์....?
-24-36Hz Level(หมายถึงอะไรครับ)   ปรับเป็นกี่เปอร์เซ็นต์
-36-56Hz Level (หมายถึงอะไรครับ)  ปรับเป็นกี่เปอร์เซ็นต์

และภาพข้างล่าง 2 ภาพ ผมต้องเซ็ตตัวเลขเป็นเท่าไหร่บ้างครับ (ผมเล่น 2 ทางครับ)

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
ณัฐกิตติ์

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 12:13:25 น. »
อยากได้วิธีการตัดความถี่ครอส สามทาง รุ่นที่ไม่ใช่ดิจิตอล ครับ เอาแบบแจ่มๆ  ;D

ถ้าท่านได้อ่านและทำความเข้าใจกับบทความที่ผมเขียนตั้งแต่เริ่มต้น ท่านก็จะรู้ว่าจะทำอย่างไร?
การตัดแบ่งย่านความถี่ให้กับตู้ลำโพงของแต่ละระบบนั้น เปรียบไปก็เหมือนการตัดเสื้อผ้า  จะต้อง
มีการวัดตัวในส่วนรายละเอียด  สิ่งที่ผมกำลังพูดคุยนั้นเปรียบเสมือนให้ท่านทราบว่าการตัดเย็บเสื้อผ้า
จะต้องเริ่มต้นอย่างไร?  ทำแพทเทิร์นอย่างไร?  ตามลำดับขั้นตอน  แต่ในเรื่องรายละเอียดของ
ขนาด ความยาว ความกว้าง ท่านต้องทำการวัดเอง เพื่อให้ฟิตพอดีกับแบบที่ท่านต้องการครับ

ถ้าจะให้ผมบอกว่าต้องหมุนปุ่มนี้ไปที่กี่นาฬิกา ปุ่มโน้นไปที่กี่นาฬิกา แบบคร่าว ๆ ก็คงได้  แต่ท่าน
จะได้อะไรจากการทำเช่นนั้น  เพราะท่านก็จะไม่รู้ถึงที่มา ที่ไปว่าต้องหมุนเท่านั้น เท่านี้เพราะอะไร?

ลองค่อย ๆ อ่าน และทำความเข้าใจดูอีกสักหลาย ๆ รอบ แล้วท่านก็จะพอมองภาพออกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 12:58:06 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 12:24:09 น. »
ถ้าท่านได้อ่านและทำความเข้าใจกับบทความที่ผมเขียนตั้งแต่เริ่มต้น ท่านก็จะรู้ว่าจะทำอย่างไร?
การตัดแบ่งย่านความถี่ให้กับตู้ลำโพงของแต่ละระบบนั้น เปรียบไปก็เหมือนการตัดเสื้อผ้า  จะต้อง
มีการวัดตัวในส่วนรายละเอียด  สิ่งที่ผมกำลังพูดคุยนั้นเปรียบเสมือให้ท่านทราบว่าการตัดเย็บเสื้อผ้า
จะต้องเริ่มต้นอย่างไร?  ทำแพทเทิร์นอย่างไร?  ตามลำดับขั้นตอน  แต่ในเรื่องรายละเอียดของ
ขนาด ความยาว ความกว้าง ท่านต้องทำการวัดเอง เพื่อให้ฟิตพอดีกับแบบที่ท่านต้องการครับ

ถ้าจะให้ผมบอกว่าต้องหมุนปุ่มนี้ไปที่กี่นาฬิกา ปุ่มโน้นไปที่กี่นาฬิกา แบบคร่าว ๆ ก็คงได้  แต่ท่าน
จะได้อะไรจากการทำเช่นนั้น  เพราะท่านก็จะไม่รู้ถึงที่มา ที่ไปว่าต้องหมุนเท่านั้น เท่านี้เพราะอะไร?

ลองค่อย ๆ อ่าน และทำความเข้าใจดูอีกสักหลาย ๆ รอบ แล้วท่านก็จะพอมองภาพออกครับ

:happy: :happy: :happy: :happy: :happy:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 12:51:48 น. »
เรียน เฮียสมโภช
  ผมมีครอสดิจิตอล DBX Driverack จะเซ็ตเป็นระบบ 2ทาง  มีตู้ลำโพง AJC-515กับลำโพงเบส Cerwin Vega 18 นิ้ว ขอถามดังนี้ครับ
-ผมจะปรับโหมด Sub-Harmonic       เป็นสักกี่เปอร์เซ็นต์....?
-24-36Hz Level(หมายถึงอะไรครับ)   ปรับเป็นกี่เปอร์เซ็นต์
-36-56Hz Level (หมายถึงอะไรครับ)  ปรับเป็นกี่เปอร์เซ็นต์

(....)
(....)
(....)
(....)

และภาพข้างล่าง 2 ภาพ ผมต้องเซ็ตตัวเลขเป็นเท่าไหร่บ้างครับ (ผมเล่น 2 ทางครับ)

(....)
(....)

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
ณัฐกิตติ์

เรื่องฟังก์ชั่น Subharmonics ใน dbx driverack ผมตอบไม่ได้ครับว่าต้องปรับเท่าไหร่? จึงจะเหมาะสม
กับระบบของท่าน เพราะฟังก์ชั่นนี้ทำงานโดยตรงกับตู้ซับ  ส่วนเรื่องการตั้งค่าครอสโอเวอร์ ในการแบ่งย่านความถี่
ให้ท่านกลับไปอ่านตั้งแต่เริ่มต้น ค่อย ๆ อ่านเพื่อทำความเข้าใจ ลองทำตามก็จะรู้เองว่าต้องตั้งค่าอะไร เท่าไหร่บ้าง

แต่ถ้าจะถามว่า dbx driverack ปุ่มไหน คำสั่งไหนคืออะไร?  น่าจะเป็นหน้าที่ของคนขายสินค้าตัวนี้มากกว่ามั้ยครับ

ต้องขออภัยด้วยครับท่าน

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 12:54:11 น. »
ผมไม่ใช่คนขาย   แต่อยากบอกว่า

ท่านเล่นสองทาง    แต่ท่านตั้งระบบของท่านเป็นแบบสามทาง  แบบนี้จบเห่ครับ  ผิดตั้งแต่เริ่ม

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:36:36 น. »
มีการวัดตัวในส่วนรายละเอียด  สิ่งที่ผมกำลังพูดคุยนั้นเปรียบเสมือนให้ท่านทราบว่าการตัดเย็บเสื้อผ้า

ผมว่ายังมีอีกหลายๆๆสมาชิกที่ใช้ A&J และยังไม่สามารถที่จะทำได้ครับ จากบทความมีก็จริงอยู่ แต่หลักปฏิบัติในการทำนั้นยาก ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไง ผมอยากจะเสนอพี่สมโภชน์ว่าเป็นไปได้มั๊ยครับ ถ้าจะทำเป็นคลิปไฟล์วีดีโอ อีกสักช่องทางหนึ่ง ก็น่าจะดีมากๆๆครับ  ;D :thank1:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:40:26 น. »
ผมว่ายังมีอีกหลายๆๆสมาชิกที่ใช้ A&J และยังไม่สามารถที่จะทำได้ครับ จากบทความมีก็จริงอยู่ แต่หลักปฏิบัติในการทำนั้นยาก ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไง ผมอยากจะเสนอพี่สมโภชน์ว่าเป็นไปได้มั๊ยครับ ถ้าจะทำเป็นคลิปไฟล์วีดีโอ อีกสักช่องทางหนึ่ง ก็น่าจะดีมากๆๆครับ  ;D :thank1:

จัดเป็น Workshop เลยดีมั้ยครับ..

ใครถ่ายตอนช่วงที่สอนการใช้งาน ก็ไรท์ขายหรือแจกก็ว่ากันไป..

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:42:49 น. »
สิ่่งหนึ่งที่เป็นนิสัยคนไทย  คือ

ชอบดูคนอื่นแต่ไม่ศึกษา เห็นเขามีก็อยากมี  ซื้อมาใช้บ้างแต่ใช้ไม่เป็น

กะว่าซื้อไปก่อนแล้วค่อยถามๆเอาทีหลัง

ผมก็เป็นแบบนี้  ซื้อบอร์ดไฟตัวละเกือบครึ่งหมื่นเอามาทิ้งไว้ในลัง

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:47:35 น. »
จัดเป็น Workshop เลยดีมั้ยครับ..

ใครถ่ายตอนช่วงที่สอนการใช้งาน ก็ไรท์ขายหรือแจกก็ว่ากันไป..
เอาในงาน ภาคตะวันออก เลยดีมั๊ย  ;D ;D ;D
สิ่่งหนึ่งที่เป็นนิสัยคนไทย  คือ

ชอบดูคนอื่นแต่ไม่ศึกษา เห็นเขามีก็อยากมี  ซื้อมาใช้บ้างแต่ใช้ไม่เป็น

กะว่าซื้อไปก่อนแล้วค่อยถามๆเอาทีหลัง

ผมก็เป็นแบบนี้  ซื้อบอร์ดไฟตัวละเกือบครึ่งหมื่นเอามาทิ้งไว้ในลัง
เป็นเหมือนกันครับน้านพ  ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:51:12 น. »
เอาในงาน ภาคตะวันออก เลยดีมั๊ย  ;D ;D ;Dเป็นเหมือนกันครับน้านพ  ;D ;D

งานตะวันออก  ถ้าได้ไป  จะเอาบอร์ดไฟไปให้ช่วยสอน   :hap3: :hap3:

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:53:56 น. »

งานตะวันออก  ถ้าได้ไป  จะเอาบอร์ดไฟไปให้ช่วยสอน   :hap3: :hap3:
อิอิอิ...ได้ครับ ก่ะว่าจะเชิญพี่โกแมว มาให้ความรู้อยู่ครับน้านพ ไม่รู้พี่เค้าจะว่างหรือปล่าว อิอิอิ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:01:57 น. »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ครับ
Dx drive 260 ของผมจะได้ทำงานเต็มความสามารถของมันซะที   :thank1:

เฮียครับ ไหน ๆ ก็ พูดถึงครอสดิจิตอล แล้ว อย่าลืมฟังชั่นนี้นะครับ
Limiter ครับ ใช้งานอย่างไร ควรตั้งค่าไว้ที่เท่าไหร่
สามค่านี้ Thresh  Attack และ Release ครับ

อ่อ ครับ  จัดไปอย่าให้เสีย

ก่อนที่จะไปถึงเรื่องฟังก์ชั่น Limitter ในครอสดิจิตอล  คงจะข้ามเรื่อง Gain Input และ Gain Output
ไปไม่ได้ เพราะเป็นเรื่องที่จะมาก่อนการตั้งค่า Limitter ให้ถูกต้องเหมาะสม

เราคงทราบดีว่า Gain ขยายของสัญญาณก่อนเข้าแอมป์ที่กำหนดเป็นมาตรฐานนั้นคือที่ 0dB เพื่อให้
ระบบยังมีกำลังสำรองเหลืออยู่บ้าง   และพาวเวอร์แอมป์ที่ออกแบบมาตามมาตรฐานสากล ก็จะทำงาน
ขยายสัญญาณจนถึงจุดสูงสูดก่อนที่จะคลิปสัญญาณ  ที่ความแรงสัญญาณ Input ของพาวเวอร์แอมป์
ที่ 0dB เช่นกัน

ดังนั้นเพื่อเป็นรักษาระดับความแรงสัญญาณให้อยู่ในเกณฑ์ที่กำหนด  และไม่เป็นปัญหากับการทำงาน
ของพาวเวอร์แอมป์  จึงเป็นที่รู้กันว่า การควบคุมระดับความแรงของสัญญาณที่เริ่มจากมิกซ์ ตั้งแต่ภาค
Input ของแต่ละ Ch. ไล่มาจนถึง ภาค Main Output ของมิกซ์ จะควบคุมระดับความแรงของสัญญาณ
ไว้ไม่ให้เกิน 0dB  รวมตลอดไปจนถึงอุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง ๆ จากมิกซ์ ไม่ว่าจะเป็น อีคิว  ครอส หรือ
อื่น ๆ ก่อนเข้าพาวเวอร์แอมป์ ก็จะกำหนดความแรงของสัญญาณ Output จากตัวอุปกรณ์ไว้สูงสุดที่
ไม่เกิน 0dB เช่นกัน

ทีนี้ถ้ามาพูดกันถึงเรื่อง Gain Input  และ Gain Output ของครอส ไม่ว่าจะเป็นดิจิตอล หรือ อนาล็อก
ในส่วนของ Gain Input ก็คงตั้งไว้ที่ 0dB  เพื่อคงรักษาระดับความแรงสัญญาณที่มาจากอุปกรณ์ตัวก่อน
หน้า   แต่สำหรับ Gain Output ในแต่ละย่านความถี่ (Low - Mid - High) จะให้แรงมากหรือน้อยเท่าใดนั้น
จะถูกกำหนดโดยสเปค, ประเภท และจำนวนของตู้ลำโพงที่เราใช้ในแต่ละย่านความถี่เป็นหลัก  แต่  
Gain Output  ของย่านที่แรงสุด  ก็จะตั้งไว้ไม่เกิน 0dB เป็นมาตรฐาน

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า Gain Output ของแต่ละย่านความถี่ควรกำหนดไว้เท่าไหร่?

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:10:46 น. »
ผมว่ายังมีอีกหลายๆๆสมาชิกที่ใช้ A&J และยังไม่สามารถที่จะทำได้ครับ จากบทความมีก็จริงอยู่ แต่หลักปฏิบัติในการทำนั้นยาก ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไง ผมอยากจะเสนอพี่สมโภชน์ว่าเป็นไปได้มั๊ยครับ ถ้าจะทำเป็นคลิปไฟล์วีดีโอ อีกสักช่องทางหนึ่ง ก็น่าจะดีมากๆๆครับ  ;D :thank1:

ผมทราบดีครับว่า ผู้ใช้งาน A&J Dxdrive ส่วนหนึ่งยังใช้งานกันไม่ค่อยเป็น  จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ
เพราะจากประสบการณ์ในการทำสัมนาที่ผ่าน ๆ มา  ผู้เข้าสัมนามักจะฟังหูซ้าย ทะลุออกหูขวา  จับใจความ
หรือเนื้อหากันได้ไม่ถึง 30%  ยกเว้นท่านที่ให้ความสนใจมาก ๆ   กอรปกับสภาวะแวดล้อมตอนทำสัมนา
ก็มักจะเป็นงานพบปะ สังสรรค์  ซึ่งสมาชิกก็ใจจดใจจ่อที่อยากจะเจอหน้า พูดคุยกันเองซะมากกว่า (นาน ๆ
ได้เจอกันที  อยากชนแก้วกัน ว่างั้น 5555)

การทำบทความ ก็ดีในแง่ของการที่จะสามารถพูดคุย สอบถามถึงเรื่องที่สงสัยได้ ผิดกับการดูวิดีโอ ซึ่งก็
ได้แค่รับฟังอย่างเดียว แต่หากไม่เข้าใจก็ไม่รู้จะไปถามใครอีกเช่นกันครับ

ตอนปี 54 ผมได้จัดสัมนาให้กับเพื่อนสมาชิก จำนวน 4 ครั้ง แยกเป็นแต่ละภาค  ใช้งบประมาณไปหลายแสน
บาท  แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเพื่อน ๆ สมาชิกได้อะไรกันไปบ้างในการสัมนาครั้งนั้น

;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:16:14 น. โดย AJ-AUDIO »

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:18:49 น. »
ผิดกับการดูวิดีโอ ซึ่งก็ได้แค่รับฟังอย่างเดียว
 ;D ;D ;D ;D ;D
ขึ้นอยู่กับผู้ที่จะถ่ายทอดครับ ว่าจะให้แบบไหนครับ  ;D

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:28:13 น. »
เฮียครับ  ฝากเรื่องนึงดิ

ซื้อไมค์ RTA ของเบริงเยอร์มาตัวนึง

ยังงม ๆ ซาว ๆ กะมันอยู่เลย   

สอนหน่อยคร้าบบบบบบบบบบบบบ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:38:11 น. »
ขึ้นอยู่กับผู้ที่จะถ่ายทอดครับ ว่าจะให้แบบไหนครับ  ;D

ถูกต้องครับ แต่การทำวิดีโอสาธิต  ส่วนใหญ่จะจัดทำมาจำเพาะเจาะจงในเรื่องของการใช้งานอุปกรณ์
ตัวใดตัวหนึ่งโดยเฉพาะเป็นหลัก ให้ทราบถึงฟังก์ชั่น คำสั่งต่าง ๆ ของตัวอุปกรณ์  จะแตกต่างจากสิ่งที่
ผมกำลังต้องการสื่อให้ทราบแบบในบทความนี้  เพราะต่อให้ให้ทราบว่าอุปกรณ์มีฟังก์ชั่น และคำสั่งการ
ทำงานอย่างไรก็จะมาเจอปัญหาว่า แล้วจะตั้งค่าเท่าใดจึงจะเหมาะสมอีกอยูดี

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:41:42 น. »
เฮียครับ  ฝากเรื่องนึงดิ

ซื้อไมค์ RTA ของเบริงเยอร์มาตัวนึง

ยังงม ๆ ซาว ๆ กะมันอยู่เลย   

สอนหน่อยคร้าบบบบบบบบบบบบบ

ิอ.ภู  ซื้อไมค์ RTA มาใช้กับอะไรครับ 
- โปรแกรม Smaartlive
- dbx driverrack

:cheer: