ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามผู้รู้ เรื่องVSTi+Sonar  (อ่าน 3305 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ้ เด็กพะเยา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6484B607(โดนขโมย) 7662DAEC (ซื้อใหม่)
อยากถามผู้รู้ เรื่องVSTi+Sonar
« เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 12:58:51 น. »
คือผมใช้sax lab ผ่านsonar ผมอยากให้note ของกีต้า เบส และอื่น ไม่มากวน กับsax อะคับ เหมือนว่าSax ไปเล่นnoteเบส กีต้า เสียงเลยออกพร้อมกัน

เพราะผมไม่เป็นทางด้านดนตรีเลย
ที่มีปัญหา 1.RealGuitar
2.saxlab
3.truepiano
ผมอาจอธิบายไม่ค่อยจะเข้าใจ ก็ขออภัยคับ

29.Overdriven Guitar
30.Distortion
31.Guitar Harmonics
รหัสข้างหน้าเขาเรียกว่าไร หรอ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2009, 13:08:08 น. โดย โจ้ เด็กพะเยา »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: อยากถามผู้รู้ เรื่องVSTi+Sonar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 13:35:09 น. »
คือผมใช้sax lab ผ่านsonar ผมอยากให้note ของกีต้า เบส และอื่น ไม่มากวน กับsax อะคับ เหมือนว่าSax ไปเล่นnoteเบส กีต้า เสียงเลยออกพร้อมกัน

เพราะผมไม่เป็นทางด้านดนตรีเลย
ที่มีปัญหา 1.RealGuitar
2.saxlab
3.truepiano
ผมอาจอธิบายไม่ค่อยจะเข้าใจ ก็ขออภัยคับ

29.Overdriven Guitar
30.Distortion
31.Guitar Harmonics
รหัสข้างหน้าเขาเรียกว่าไร หรอ คับ

ท่าน Set อินพุทของแต่ละแทรคเป็น OMNI หรือเปล่าครับ ต้องตั้งเป็น Ch ของใครของมันครับผม

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: อยากถามผู้รู้ เรื่องVSTi+Sonar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 15:55:39 น. »
คืองี้นะน้องโจ้

สมมุติว่า เรามีสายยางอยู่เส้นนึง

โปรแกรมเอกซ์ทรีม เป็น คนส่งน้ำ

ส่วน โซนาร์  เป็นคนรับน้ำ

บังเอิญว่า "น้ำ" ที่ส่งน่ะ  มันเป็น "ของผสม"
ทั้งเหล้าสี เหล้าขาว ทั้งโซดา ทั้งเบียร์ ทั้งโค้ก..โอ๊ย สารพัด

ให้เอ็กซ์ทรีม เป็นคนส่งน้ำ

แล้ว โซนาร์ เป็นคนรับน้ำ
จากนั้น โซนาร์ ก็ค่อยเอาน้ำ ไปให้ VSTi กิน

ตัวโซนาร์ มันไม่เก่งพอ ที่จะแยกแยะว่า
ใน "ของผสม" นั่นน่ะ  มันจะสกัด หรือกลั่น หรือกรอง เอาเฉพาะ เหล้า หรือ เฉพาะเบียร์ หรือ โซดา ได้

มันได้แค่รับรวม

(จริงๆ โซนาร์ มันเลือกรับแยกแชนแนลได้  แต่อันนั้น ไม่เกี่ยวกับเรา  ถ้าอย่างงั้น จะแยกได้เฉพาะ กลอง กับ ดนตรี
เพราะดนตรี ไม่ได้ล็อกแชนแนล......อันนี้วิชาการนิดนึง)

กลับมานิทานของเราต่อ

ในเมื่อ โซนาร์ มันไม่เก่งพอ ที่จะแยกแยะออก ว่าอะไรเป็นเหล้าสี เหล้าขาว โซดา เบียร์

คนที่เก่งกว่า จึงต้องแยกให้

แน่นอน ว่า เค้าคือ  เอ็กซ์ทรีม

ถ้าเราให้ เอกซ์ทรีม เป็นคนแยกให้  แล้วใช้สายยาง หลายๆ เส้น ในการส่งน้ำ
คราวนี้ เราไม่ต้องส่งของผสมแล้ว
เราส่งแยกไปเลย
สายยางเส้นที่ 1  ส่งเหล้าสี
สายยางเส้นที่ 2  ส่งเหล้าขาว
สายยางเส้นที่ 3  ส่งโซดา
สายยางเส้นที่ 4  ส่งโค้ก+น้ำแดง
ฯลฯ

แล้วให้โซนาร์ รับหลายๆ เส้น
โซนาร์ก็ไม่ต้องมาคัดแยกของผสมอีกแล้ว
โซนาร์เพียงแค่ เลือกเอาน้ำ ไปป้อนให้กับ VSTi ตัวที่ต้องการ

เพราะฉะนั้น  เก็ตรึยัง ว่าต้องทำยังไง

หาสายยางซักเส้น  มาส่งเฉพาะเสียงแซ็ก
แล้วที่โซนาร์ รับสัญญาณจากสายยางเส้นนี้ แล้วป้อนให้ SaxLab ซะ

ส่วนอีกเส้น ส่งเฉพาะเสียงกีตาร์โปร่ง
แล้วที่โซนาร์ รับสัญญาณจากเส้นนี้ แล้วป้อนให้ RealGuitar

ถ้ายังไม่ได้ บอกนะ  เดี๋ยวทำโปรเจคส่งเมลล์ให้
ไฟล์คงไม่ใหญ่มาก เอาเฉพาะไฟล์โปรเจค  เพราะโปรแกรมพื้นฐานเรามีหมดแล้วนิ่

:)

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6484B607(โดนขโมย) 7662DAEC (ซื้อใหม่)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 18:54:13 น. »
คืองี้นะน้องโจ้

สมมุติว่า เรามีสายยางอยู่เส้นนึง

โปรแกรมเอกซ์ทรีม เป็น คนส่งน้ำ

ส่วน โซนาร์  เป็นคนรับน้ำ

บังเอิญว่า "น้ำ" ที่ส่งน่ะ  มันเป็น "ของผสม"
ทั้งเหล้าสี เหล้าขาว ทั้งโซดา ทั้งเบียร์ ทั้งโค้ก..โอ๊ย สารพัด

ให้เอ็กซ์ทรีม เป็นคนส่งน้ำ

แล้ว โซนาร์ เป็นคนรับน้ำ
จากนั้น โซนาร์ ก็ค่อยเอาน้ำ ไปให้ VSTi กิน

ตัวโซนาร์ มันไม่เก่งพอ ที่จะแยกแยะว่า
ใน "ของผสม" นั่นน่ะ  มันจะสกัด หรือกลั่น หรือกรอง เอาเฉพาะ เหล้า หรือ เฉพาะเบียร์ หรือ โซดา ได้

มันได้แค่รับรวม

(จริงๆ โซนาร์ มันเลือกรับแยกแชนแนลได้  แต่อันนั้น ไม่เกี่ยวกับเรา  ถ้าอย่างงั้น จะแยกได้เฉพาะ กลอง กับ ดนตรี
เพราะดนตรี ไม่ได้ล็อกแชนแนล......อันนี้วิชาการนิดนึง)

กลับมานิทานของเราต่อ

ในเมื่อ โซนาร์ มันไม่เก่งพอ ที่จะแยกแยะออก ว่าอะไรเป็นเหล้าสี เหล้าขาว โซดา เบียร์

คนที่เก่งกว่า จึงต้องแยกให้

แน่นอน ว่า เค้าคือ  เอ็กซ์ทรีม

ถ้าเราให้ เอกซ์ทรีม เป็นคนแยกให้  แล้วใช้สายยาง หลายๆ เส้น ในการส่งน้ำ
คราวนี้ เราไม่ต้องส่งของผสมแล้ว
เราส่งแยกไปเลย
สายยางเส้นที่ 1  ส่งเหล้าสี
สายยางเส้นที่ 2  ส่งเหล้าขาว
สายยางเส้นที่ 3  ส่งโซดา
สายยางเส้นที่ 4  ส่งโค้ก+น้ำแดง
ฯลฯ

แล้วให้โซนาร์ รับหลายๆ เส้น
โซนาร์ก็ไม่ต้องมาคัดแยกของผสมอีกแล้ว
โซนาร์เพียงแค่ เลือกเอาน้ำ ไปป้อนให้กับ VSTi ตัวที่ต้องการ

เพราะฉะนั้น  เก็ตรึยัง ว่าต้องทำยังไง

หาสายยางซักเส้น  มาส่งเฉพาะเสียงแซ็ก
แล้วที่โซนาร์ รับสัญญาณจากสายยางเส้นนี้ แล้วป้อนให้ SaxLab ซะ

ส่วนอีกเส้น ส่งเฉพาะเสียงกีตาร์โปร่ง
แล้วที่โซนาร์ รับสัญญาณจากเส้นนี้ แล้วป้อนให้ RealGuitar

ถ้ายังไม่ได้ บอกนะ  เดี๋ยวทำโปรเจคส่งเมลล์ให้
ไฟล์คงไม่ใหญ่มาก เอาเฉพาะไฟล์โปรเจค  เพราะโปรแกรมพื้นฐานเรามีหมดแล้วนิ่

:)

อยากเจอตัวจริงจังเลย คับอาจารณ์ การสอนแบบนี้นักเรียนจะคิดตามไปด้วย สุดยอดคับ ถ้าได้ไปกรุงเทพ จะไปหาได้เปล่าคับ 555+
ขอบคุณมากคับ

ที่ผมทำไม่ได้เพราะ แต่ละเพลงมันออกช่องไม่เหมือกัน บางเพลง5 เดียวก็6 -*-

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 19:00:37 น. »
อยากเจอตัวจริงจังเลย คับอาจารณ์ การสอนแบบนี้นักเรียนจะคิดตามไปด้วย สุดยอดคับ ถ้าได้ไปกรุงเทพ จะไปหาได้เปล่าคับ 555+

ที่ผมทำไม่ได้เพราะ แต่ละเพลงมันออกช่องไม่เหมือกัน บางเพลง5 เดียวก็6 -*-

ลองศึกษาเรื่อง Patch แล้วลองใช้ Maple MIDI cable และใช้ประโยชน์ของเอ๊กส์ทรีม ให้เต็มที่สิแล้วจะเห็นว่าง่ายมากครับ ไปที่เมนู Instrument ของ Extreme อาจจะร้องอ๋อ ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 08:48:37 น. »

ทำเหมือนอาจารย์อู๊ดบอกครับ
ศึกษาต่อนิดๆๆ   คิดต่อแบบนี้นะ  :em01:  :em01:

เมื่อกี้ คิดแบบสายยาง  อาจจะยังไม่เห็นภาพชัดเจน

คราวนี้  คิดแบบสายเคเบิลทีวี  มองลึกลงไปอีก
สายเส้นเดียว ทำไมมันมีสัญญาณภาพได้ตั้งหลายช่อง
ทั้งๆ ที่ สายAV นำสัญญาณได้ช่องเดียว
เวลาเราจะดูทีวี เราก็กดเลือกเอาว่าจะดูช่องไหน จริงมั๊ยครับ

มิดี้มันก็แบบนี้ล่ะครับ  สายเส้นเดียว มันส่งข้อมูลมิดี้ได้ 16 ช่อง

แล้วตัวโซนาร์ มันก็ เก่งพอ ที่จะเลือกรับสัญญาณได้ ว่า
จะรับจากช่องไหน 1-16  หรือ รับทั้งหมด (omni)  หรือเลือกรับเอง เช่น ไม่เอา10  ไม่เอา8  เอาแต่ 2+4 เอา 1+3+5
สั่งได้เหมือนก๋วยเตี๋ยว  ที่ไม่เอาถั่วงอก ไม่เอาลูกชิ้น ฯลฯ

เพลงมิดี้ที่เราๆ เล่นกันอยู่นิ่ มันอยู่บนมาตรฐาน General MIDI
มีมีข้อบังคับว่า  ช่อง10  มันจะเป็นเสียงกลองนะ

ที่เหลืออีก 15 ช่อง  ก็แล้วแต่คนทำมิดี้ ว่าจะให้ช่องอะไรเป็นเสียงอะไร
(ถึงตรงนี้ กลับไปอ่านนิทาน  ในกระทู้ ....... ก็ได้นะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น)
เนื่องด้วย ความเสรีในการทำมิดี้  ไม่มีหน่วยงานกำกับดูแลคนทำเพลงมิดี้
จึงทำให้ คนทำมิดี้ ใช้ความเชื่อและค่านิยมส่วนบุคคล ในการกำหนดเครื่องดนตรีต่างๆ ให้อยู่บนช่องที่ต่างๆกัน
เช่น บ้างก็มีความเชื่อว่า เอาเบสไว้ช่อง2  บ้างก็มีความเชื่อว่าเอาเบสไว้ช่อง1
สุดแท้แต่วาสนา.... เอ้ยย สุดแท้แต่ความนิยมของแต่ละคน

แค่นี้ ก็มองเห็นแล้วใช่มั๊ยครับ
ว่า ถ้าใช้ สายเส้นเดียว
มันจะแยกเสียงไม่ได้  แยกได้แค่ เสียงกลอง กับ เสียงดนตรี

คือ คล้ายๆกับว่า มีเครื่องรับทีวีสองเครื่อง
เครื่องแรก เปิดรับภาพช่อง 10  มันก็ได้เฉพาะเสียงกลอง
เครื่องที่สอง  ไม่เอาช่อง 10  มันก็ไม่มีเสียงกลอง  ก็กลายเป็นเฉพาะเสียงดนตรี
(ทีวีในโซนาร์นี่ดีเนอะ รับพร้อมกันหลายๆช่องได้)
คราวนี้ก็เอาสัญญาณสองสัญญาณนี้ ไปป้อนให้กับ VSTi ที่ต่างๆ กัน
ตัวนึง ก็เอาไปป้อนให้กับเสียงกลอง เด็ดๆ  ที่เหลือ ก็หาตัวที่ครอบคลุมที่สุด  เพราะมันเป็นดนตรีรวม

คราวนี้  เราจะแก้ข้อจำกัดตรงนี้ยังไง

แล้วแต่การออกแบบระบบครับ

ประเด็นคือว่า  เราต้องการสัญญาณมิดี้ หลายๆ สัญญาณ  เพื่อที่จะไปป้อนให้กับซาวน์โมดูล หรือ VSTi ที่ต่างๆ กัน
ใช่มั๊ยครับ

งั้น เราก็ หาอะไรมาแยกสัญญาณมิดี้ก่อนเลยครับ

ใน เอกซ์ทรีมนั่นล่ะ แยกได้ ลองเล่นๆ ดูครับ

หรือถ้าอยาก จะได้ เครื่องแยกสัญญาณมิดี้ตามประเภทเครื่องดนตรี  ก็ลองดูนี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=4499.0

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 15:36:14 น. »
ใสใส ปิ๊งๆ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 18:59:07 น. »
ลองศึกษาเรื่อง Patch แล้วลองใช้ Maple MIDI cable และใช้ประโยชน์ของเอ๊กส์ทรีม ให้เต็มที่สิแล้วจะเห็นว่าง่ายมากครับ ไปที่เมนู Instrument ของ Extreme อาจจะร้องอ๋อ ครับ
อ๋อจริงๆ ขอบคุณมากคับ