ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเสียงกลองสแนร์ดังรัวเกินไปไม่สมจริงเวลาเล่นเพลงแนวสตริง  (อ่าน 5373 ครั้ง)

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
ถามสมาชิกทุกท่านครับ เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับเวลาเล่นเพลงสตริงเช่นเพลง โอ้ย ๆ เบน สลาทิศ ,เพลงของเสก โลโซ หรือเพลงอื่นๆ ที่เป็นแนวสตริงเสียงกลองสแนร์จะดังรัวเกินไปบางจังหวะของเสียงการตีกลองสแนร์ไม่ค่อยสมจริงเท่าไร แต่เสียง OK โป๊ะๆ เป็นเพราะอะไรครับ เพราะ MIDI หรือซาวฟอร์น ครับ เรียนถามผู้รู้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ถามสมาชิกทุกท่านครับ เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับเวลาเล่นเพลงสตริงเช่นเพลง โอ้ย ๆ เบน สลาทิศ ,เพลงของเสก โลโซ หรือเพลงอื่นๆ ที่เป็นแนวสตริงเสียงกลองสแนร์จะดังรัวเกินไปบางจังหวะของเสียงการตีกลองสแนร์ไม่ค่อยสมจริงเท่าไร แต่เสียง OK โป๊ะๆ เป็นเพราะอะไรครับ เพราะ MIDI หรือซาวฟอร์น ครับ เรียนถามผู้รู้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

เป็นได้ทั้ง 2 อย่างครับ..
ขอถาม
1.ใช้ Midi ของใครครับ
2. Soundfont ตัวไหนครับ

อีกอย่างครับ ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้เล่นด้วยครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2009, 21:58:21 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
ถามสมาชิกทุกท่านครับ เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับเวลาเล่นเพลงสตริงเช่นเพลง โอ้ย ๆ เบน สลาทิศ ,เพลงของเสก โลโซ หรือเพลงอื่นๆ ที่เป็นแนวสตริงเสียงกลองสแนร์จะดังรัวเกินไปบางจังหวะของเสียงการตีกลองสแนร์ไม่ค่อยสมจริงเท่าไร แต่เสียง OK โป๊ะๆ เป็นเพราะอะไรครับ เพราะ MIDI หรือซาวฟอร์น ครับ เรียนถามผู้รู้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ  :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

เป็นทั้ง 2 ครับ..
MIDI ก็เป็น ได้
SF    ก็เป็นได้..

-------
1. ลองหา MIDI จากหลาย ๆ ที่ มาลองดู
2. หา sf มาลองเทียบกันอีกครับ..
------
ประเด็น คือท่านใช้ โปรแกรมอะไร เวอรชั่นอะไร เล่นครับ วานบอก
จะได้แก้ปัญหาให้..
2

• *
ใจตรงกันจริงๆ ครับ เหมือนกันเลย..

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
สเป็กคอม แรม .....ก็มีส่วนด้วยครับ

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
ของผมก็เป็นครับบางเพลง ผมใช้ Acer aspire 4937G ใช้เพลง midi EMK

ออฟไลน์ ชนไก่-คนชัยภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2E954C จากพี่อู๊ดโคจร

ลองมาใช้เสียงกลอง จาก VSTi Additive Drum ดูซิครับ แล้วจะเจอคำตอบครับ

เพลงตัวอย่าง  http://www.4shared.com/file/125427899/908e713/chonkai_YOYO.html

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ระดับ 5
  • *
 :shoots: :shoots: :shoots:ผมเล่นเอ็กทรีมเวอร์ชั่น2(แครกหรือเปล่าไม่ทราบครับเพื่อนให้มา)กำลังจะเล่นของแท้เหมือนกันครับ ส่วนซาวฟอร์นก็ยำแยกไลน์เล่นผ่านโซนาร์ บางครั้งก็เล่นซาวฟอร์นเพียวๆส่วนมิดิก็หาโหลดฟรีในเว็บครับ ส่วนคอมผม แรม 1 จิ๊ก เพนเทียมสี่ 3 จิ๊ก รองรับได้สะบายครับไม่มีสะดุด ต้องเล่นแบบใหนครับท่านสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับ ของสมาชิกท่านใดเสียงดีโพสให้ฟังหน่อยครับเอาเพลง โอ้ยๆ เบน และ เจ็บหัวใจและไม่ยอมตัดใจของเสก ผมจะได้อุดหนุนบ้างครับ ขอบคุณครับสมาชิกทุกท่าน :thank1: :thank1: :thank1: :D :D :D :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
ไม่เข้าใจมันรัวยังไง.....ผมลองก็ปรกติดีนี่ครับ..... ???

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
ไม่เข้าใจมันรัวยังไง.....ผมลองก็ปรกติดีนี่ครับ..... ???
มันรัว.......แบบว่าคนไม่สามารถตีแบบนี้ได้

vendetta

• บุคคลทั่วไป
อัดเสียงเพลงที่ว่ารัวๆ นั่นมาให้ฟังเลยดีกว่ามั้งครับ จะได้กระจ่างยิ่งขึ้น

• *
อือ ขอฟังด้วย.. นะ.. จะได้รู้ว่าเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
soundfont อะไรครับ

ออฟไลน์ นิค มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 84083EFB อ.ปรีชา
พี่ป้อม...nik music  สนใจและจะส่งเงินในไม่ช้านี้.... :cheer:

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
midi 100% ต่อให้ใช้ vsti ดีขนาดไหนก็เป็นหมด เพราะถึงเรากำหนดให้เล่นไปตาม Velocity
ก็เหอะ มิดี้ 100 % ครับ ลองอีกเพลงครับ  หนุ่มบาว-สาวปาน ก็เป็นเหมือนกัน
 midi ก็เป็นแบบนี้ครับเพราะไม่มีใครที่จะตั้งใจทำมิดี้ให้ดีและเหมือนจริงหรอก
เพราะว่าเอาเวลาไปทำมิดี้เพลงอื่นๆได้อีกเยอะดีกว่ามางมให้มิดี้แล้วเล่นออกให้ออกมาดี
กว่าจะได้เพลงหนึ่งก็เสียเวลาปล่าวประโยชน์และก็ขึ้นอยู่กับระดับเงินของลูกค้าอีกว่าจะ
สนับสนุนได้ดีขนาดไหน   คนทำเขาจะคิดกันอย่างนี้ทั้งนั้น
ต้องทำใจครับ ท่านต้องเข้าใจกับคำว่า "คาราโอเกะ" โดยเฉพาะช่วงรัวกลองเป็นหลายเพลง

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
ทุกเพลงที่บอกมา...ผมลองหมดแล้ว...ทุกค่ายและหลายๆนักร้องที่เอามาร้องที่มีอยู่ในเครื่องผม...ยืนยันว่าปรกติทุกเพลง..ครับผม.. :th2: :th2:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :love2: :love2: แล้วจะเอาเพลงที่ว่ามาไปลองให้เหมือนกันครับ  :hap3: :love2:

:hap3: :love2:  ส่วนมิดินั้น ผมว่ากว่าจะได้ซักเพลงมันก็เหนื่อยเหมือนกันนะ ถ้าทำให้เนียนให้เหมือนยิ่งยากกว่าอีกครับ  :happy: :D

m sound

ทุกเพลงที่บอกมา...ผมลองหมดแล้ว...ทุกค่ายและหลายๆนักร้องที่เอามาร้องที่มีอยู่ในเครื่องผม...ยืนยันว่าปรกติทุกเพลง..ครับผม.. :th2: :th2:
ด้วย..ครับ...เพิ่งลองฟังเมื่อตะกี้นี่เองครับ..ปะกะติ.. :th1:

singlepete

สงสัยว่าน่าจะเป็นที่โปรแกรมซะแล้วสิครับถ้าเป็นเช่นนั้น

เพราะมันนานมากจนจำไม่ได้ว่าเป็นปัยหาที่ยังบไม่แก้ไข

ก่อนที่จะปรับเปลี่ยนเวอร์ชั่นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ แก้วดง

• ระดับ 3
  • *
  • 7C073EF0 x-men
"ถามสมาชิกทุกท่านครับ เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับเวลาเล่นเพลงสตริงเช่นเพลง โอ้ย ๆ เบน สลาทิศ ,เพลงของเสก โลโซ หรือเพลงอื่นๆ ที่เป็นแนวสตริงเสียงกลองสแนร์จะดังรัวเกินไปบางจังหวะของเสียงการตีกลองสแนร์ไม่ค่อยสมจริงเท่าไร แต่เสียง OK โป๊ะๆ เป็นเพราะอะไรครับ เพราะ MIDI หรือซาวฟอร์น ครับ เรียนถามผู้รู้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ "

......ทดลองแล้ว....ปรกติครับ .....จะมีบ้างก็เพลงจังหวะแทงโก้ที่สแนร์รัวมากไปหน่อย..ครับ..   

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
"ถามสมาชิกทุกท่านครับ เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับเวลาเล่นเพลงสตริงเช่นเพลง โอ้ย ๆ เบน สลาทิศ ,เพลงของเสก โลโซ หรือเพลงอื่นๆ ที่เป็นแนวสตริงเสียงกลองสแนร์จะดังรัวเกินไปบางจังหวะของเสียงการตีกลองสแนร์ไม่ค่อยสมจริงเท่าไร แต่เสียง OK โป๊ะๆ เป็นเพราะอะไรครับ เพราะ MIDI หรือซาวฟอร์น ครับ เรียนถามผู้รู้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ "

......ทดลองแล้ว....ปรกติครับ .....จะมีบ้างก็เพลงจังหวะแทงโก้ที่สแนร์รัวมากไปหน่อย..ครับ..   

สรุปว่าโปรแกรมปกติใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ แก้วดง

• ระดับ 3
  • *
  • 7C073EF0 x-men
โปรแกรมปรกติ

ใช้ได้ดีมากถึงมากที่สุด

ครับ........

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
ถ้าท่านล็อคน้ำหนักกลองสแนร์ไว้มันก้อจะเป็นแบบนั้นล่ะครับ บางทีคนทำตั้งใจทำมาให้ตีไล่น้ำหนัก 40 40 40 110 แต่ไปล็อคไว้ที่127ซะมันก้อจะออกมาเป็น127 127 127 127 และจะตีแบบไม่ได้น้ำหนักด้วย อยากรู้ก้อลองเอาไฟล์มิดี้ไปเปิดในโซนาร์ดูครับและผ่ากลองออกมาดู จัดน้ำหนักกันตามสะดวกเลย ลองทำดูครับถ้าคิดจะเล่นกับมิดิ้ต้องจัดการกับมันให้ได้ในเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ ชนไก่-คนชัยภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2E954C จากพี่อู๊ดโคจร

เพลงโอ้ยๆๆ หรือ ไม่ยอมตัดใจ ของผม ปกติ ดีนะครับ เพราะผมใช้ Addictive Drums  เสียงสมจริงกว่า (ในฝามคิดผมเองน่ะ)

• ระดับ 5
  • *
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับที่ให้ความคิดเห็น เพื่อการพัฒนาไปให้ถึงจุดสุดยอดของระบบเสียงดนตรีในยุค I.T ( เล่นดนตรีสดในคอมพิวเตอร์ )  :thank1: :th2: :thank1: :th2: :thank1: :th2: :thank1: :th2: