ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาให้เพื่อนสมาชิกติชมกันนะครับ ว่ากันตามความเป็นจริงครับ  (อ่าน 8107 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็นคอมพ์ มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7661DAE9 (ครูภูมิ)
ลองมาฟังกันดูนะครับ ชอบไม่ชอบอย่างไรก็ทนๆๆฟังกันเอานะครับ

1.กอดหน่อยได้ไหม - พลพล
2.one night in bangkok - เพลงบรรเลง
3.เสียน้ำตาที่ อาร์ซีเอ - เอกพล มนต์ตระการ
4.ข้าวไม่มีขาย - ศรเพชร ศรสุพรรณ
5.ฉันแค่เหงาเขาแค่ปลอบ - ตั๊กแตน
6.ทางฮักทางใจ - นกน้อย อุไรพร
7.หมาบ่มีสิทธิ์ - นกแก้ว กาฬสินธุ์

ฟังเพลงไหนก็คลิ๊กเพลงนั้นนะครับ
[flash=422,250]http://www.divshare.com/flash/audio_embed?data=YTo2OntzOjU6ImFwaUlkIjtzOjE6IjQiO3M6NjoiZmlsZUlkIjtzOjg6IjE5MzM0NDYxIjtzOjQ6ImNvZGUiO3M6MTI6IjE5MzM0NDYxLTAyNyI7czo2OiJ1c2VySWQiO3M6NzoiMjU3ODE0MiI7czoxMjoiZXh0ZXJuYWxDYWxsIjtpOjE7czo0OiJ0aW1lIjtpOjEzNDUyMDQyMzg7fQ==&autoplay[/flash]

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
แจ่มมาก.....ผมชอบ...ผมให้ผ่าน :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ ก๊อก_ฐิติพร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.552F10E0 จากปู่ต๊อก

ออฟไลน์ มาโนชย์

• ระดับ 3
  • *
  • 6EE448B7 (ท่าน(MP)) 28Apr.12
ดีคับสุดยอด

ออฟไลน์ เสน่ห์

• ระดับ 5
  • *
  • 55E36D6E <> 95E45331 (ครูภูม)
สุดยอดครับดันอีกคน  :thank1:

ออฟไลน์ mds 53

• ระดับ 5
  • *
  • HL#9655E44D ซื้อจากคุณอู๊ด โคจรครับ
ok เลยผมก็ให้ผ่าน  :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ papan579

• ระดับ 4
  • **
ก็ดีนะ   :th2:

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
 :th2: :th2: :happy: เป็น SF หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ขุนพลบางยาง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#76645AE2 ครูภูม
เสียงดีจัง  :th2:

ออฟไลน์ นพฤทธิ์.01

• ระดับ 5
  • *
  • No 4C9DB996 คนสารคาม T.089-7101243
 :th2: :th1: เสียงดีครับ

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
  • HL ต้น#4DE1A2E8 นัตตี้#9760A044
แจ่ม...เสียงดี :happy: :happy: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ Chan2508

• ระดับ 5
  • *
  • 4C95B9A5 ,5DDB6D51(ครูภูม),42F4C51D (noi1960)
เสียงดีครับ

ออฟไลน์ section

• ระดับ 3
  • *
  • 6DE459EB ((MP))

• ระดับ 3
  • *
:th2: :th2: :happy: เป็น SF หรือเปล่าครับ

เป็น SF2 + Sonar8.5 (ชุดกลอง Overdrive Distrotion) ครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
ผมฟังเสียงเบสไม่ค่อยออก มันโดนกระเดื่องกลบหมด
กีตาร์โซโล ขี้อายไปหน่อยยืนอยู่หลังๆเวที
ออร์แกนเพราะมาก อื่นๆรวมๆดีครับ

:thank1:

• ระดับ 3
  • *
ผมฟังเสียงเบสไม่ค่อยออก มันโดนกระเดื่องกลบหมด
กีตาร์โซโล ขี้อายไปหน่อยยืนอยู่หลังๆเวที
ออร์แกนเพราะมาก อื่นๆรวมๆดีครับ

:thank1:

ด้วยความขอบพระคุณที่ช่วยชี้แนะ ตามความเป็นจริงครับ

???ทำไม ตู้ตำโพงผมมันฝังเสียงเบสออกกลมกลืน สงสัยคู้ผมจะตอบสนองความถี่ย่านต่ำดี เนื่องจากเป็นตู้แบนพาส หรือเปล่า

อย่างไรจะนำคำชี้แนะจากท่าน ไปปรับปรุงต่อไป ขอบคุณครับ :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
ผมฟังจากมอนิเตอร์ YAMAHA ตัวนี้ครับ ไม่ได้ยึด PA

;D

• ระดับ 3
  • *
ผมฟังจากมอนิเตอร์ YAMAHA ตัวนี้ครับ ไม่ได้ยึด PA

;D

ทราบเลยครับพี่ ส่วนตัวของผมจะเน้นไปทางลงงาน Pa ซ๊ะมากกว่า อย่างไรก็ต้องขอบคุณที่ช่วยชี้แนะแนวทางนะครับพี่ :thank1:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ด้วยความขอบพระคุณที่ช่วยชี้แนะ ตามความเป็นจริงครับ

???ทำไม ตู้ตำโพงผมมันฝังเสียงเบสออกกลมกลืน สงสัยคู้ผมจะตอบสนองความถี่ย่านต่ำดี เนื่องจากเป็นตู้แบนพาส หรือเปล่า

อย่างไรจะนำคำชี้แนะจากท่าน ไปปรับปรุงต่อไป ขอบคุณครับ :thank1: :thank1:

ขอแจมหน่อยนะ    ถ้าจะทำเพลง ทำซาว์ดฟอนท์ หรือ เรื่องอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับการใช้เสียง

แนะนำให้ใช้ ลำโพงสตูดิโอ จะได้ความเป็นแฟลทมากขึ้น

ถ้าใช้ PA จะมีปัญหาเรื่อง เบสบวม เบสจม เสียงลอย ฯลฯ

ความละเอียดของเสียง จะสู้ ลำโพงสตูดิโอไม่ได้

ลำโพงรุ่นหน้าขาว ของยามาฮ่า มีชื่อเสียงมาก ๆ เรื่องความแฟลท

เพราะฉะนั้น อ.ชา เลยฟังออก และอยู่ที่หู และความชำนาญของ คนทำด้วยครับ

เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีละกัน

P.MUSIC.

• บุคคลทั่วไป
+ทางรักทางใจ+ครับท่าน :happy: :D

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
ขอแจมหน่อยนะ    ถ้าจะทำเพลง ทำซาว์ดฟอนท์ หรือ เรื่องอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับการใช้เสียง

แนะนำให้ใช้ ลำโพงสตูดิโอ จะได้ความเป็นแฟลทมากขึ้น

ถ้าใช้ PA จะมีปัญหาเรื่อง เบสบวม เบสจม เสียงลอย ฯลฯ

ความละเอียดของเสียง จะสู้ ลำโพงสตูดิโอไม่ได้

ลำโพงรุ่นหน้าขาว ของยามาฮ่า มีชื่อเสียงมาก ๆ เรื่องความแฟลท

เพราะฉะนั้น อ.ชา เลยฟังออก และอยู่ที่หู และความชำนาญของ คนทำด้วยครับ

เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีละกัน

เห็นด้วยกับ อาจารย์ภูวดิษฐ์ ... ทุกครั้งที่ผม dit SF ผมจะฟังจากเจ้าตัวนี้ครับ แล้วก็นำไปทดสอบกับ PA เพราะฉะนั้น SF ที่ผม dit จะเล่นได้ทั้ง PA และ Indoor ที่เป็นสเตอริโอ

ส่วนการปรับ Balance ของเสียงผมจะใช้หูฟังปรับ

แต่ผมชอบชุดกลองครับ ชัดเจน เลยครับ  :th1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 18:10:24 น. โดย ป.เปี๊ยก บางปู »

• ระดับ 3
  • *

เห็นด้วยกับ อาจารย์ภูวดิษฐ์ ... ทุกครั้งที่ผม dit SF ผมจะฟังจากเจ้าตัวนี้ครับ แล้วก็นำไปทดสอบกับ PA เพราะฉะนั้น SF ที่ผม dit จะเล่นได้ทั้ง PA และ Indoor ที่เป็นสเตอริโอ

(....)

ส่วนการปรับ Balance ของเสียงผมจะใช้หูฟังปรับ

(....)

แต่ผมชอบชุดกลองครับ ชัดเจน เลยครับ  :th1:

ขอบคุณทั้งสองท่าน  ป.เปี๊ยก บางปู  อาจารย์ภูวดิษฐ์  ผมจะพยายามเก็บตังค์ ชื่อลำโพง สตูดิโอ หรือไม่ก็ ลำโพงอย่่าง พี่เปี๊ยก บางปู เพื่อ จะมาตอบสนองทุกความถี่ของเสียงที่ออกมาให้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
แก้เบสแบบที่ อ.ชาแนะนำ  ก็จวนจะขายได้แล้วครับ  :happy: :happy:

• ระดับ 3
  • *
แก้เบสแบบที่ อ.ชาแนะนำ  ก็จวนจะขายได้แล้วครับ  :happy: :happy:

ขอบคุณครับ น้านพ แต่มันเป็น SF2 + Sonar (ภายในโซน่า มีชุดกลอง addctive drums กีต้า OVERDRIVE DISTROTION ) มันไม่กล้าขายหรอกครับ เนื่องจากส่วนมากเขาใช้ SF2 ล้วนกัน และ xmk-xsf กัน ก็มีอยู่มากมาย ผมมัน สาวก VSTi ไม่ค่อยกล้า กับ ซาด์วสดหรอกครับ ได้คำติชมก็เป็นปลื้ม พัฒนาต่อแล้วครับ น้า

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ขอบคุณครับ น้านพ แต่มันเป็น SF2 + Sonar (ภายในโซน่า มีชุดกลอง addctive drums กีต้า OVERDRIVE DISTROTION ) มันไม่กล้าขายหรอกครับ เนื่องจากส่วนมากเขาใช้ SF2 ล้วนกัน และ xmk-xsf กัน ก็มีอยู่มากมาย ผมมัน สาวก VSTi ไม่ค่อยกล้า กับ ซาด์วสดหรอกครับ ได้คำติชมก็เป็นปลื้ม พัฒนาต่อแล้วครับ น้า

เอาตามชอบเลยครับ   สะดวกใครสะดวกมัน

ตราบใดที่ผมยังหากินกับ SF ได้ 
ตราบใดที่ยังไม่มีใครด่าว่าเสียงที่เล่นผ่าน SF ผมห่วยแตก
ตราบใดที่ gs wave table ยังหากินใด้
ตราบใดที่โปรแกรมยังรองรับ
ตราบใดที่ผมยังขาดแรงจูงใจให้ทำสิ่งเลิศประเสริฐศรีกว่านี้
ตราบใดที่ SF ผมน่าฟังกว่า vsti บางโปรเจค

ผมคงใช้ SF ไปตามเดิม