ผู้เขียน หัวข้อ: ซาวด์ฟ้อนกับมิกซ์หน้า*จะได้ไหม.????....  (อ่าน 9427 ครั้ง)

Saitong music

• บุคคลทั่วไป
ซาวด์ฟ้อนกับมิกซ์หน้า*จะได้ไหม.????....
« เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 08:54:44 น. »

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ ว่าถ้าเราเล่นซาวด์ฟ้อน แต่อยากจะมิกซ์หน้า (มัลติคอร์ยาวประมาณ 50 เมตร)

ต่อสัญญาณ(แจ๊ค)จากการ์ดเสียงไปโดยตรงเลย จะสามารถทำได้ไหมครับ แล้วสัญญาณจะเป็นยังไงบ้างครับ

สัญญาณจะตกมากไหมครับ หรือว่าไม่ได้เลย หรือว่ามีท่านไหนได้ทดลองทำแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ :thank1:

(หากกระทู้นี้ซ้ำหรือเคยมีแล้วก็ขออภัยครับ เพราะลองหาดูแล้ว แต่ไม่เจอครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:07:28 น. โดย สายทองมิวสิค »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ซาวด์ฟ้อนกับมิกซ์หน้า*จะได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 08:57:29 น. »
ห้าสิบเมตรไม่ได้ไกล  ต่อผ่านสายคอร์ได้เลยครับ

Re: ซาวด์ฟ้อนกับมิกซ์หน้า*จะได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:00:49 น. »

ห้าสิบเมตรไม่ได้ไกล  ต่อผ่านสายคอร์ได้เลยครับ

หมายความว่าต่อจากการ์เสียงไปเข้าที่มัลติคอร์ แล้วลากสายมัลติคอร์ไปเสียบที่มิกซ์เฮ้าท์ตามปกติเลยใช่ไหมครับ

ผมเข้าใจถูกไหมครับ แล้วสัญญาณจะตกไหมครับ

Re: ซาวด์ฟ้อนกับมิกซ์หน้า*จะได้ไหม.????....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:17:28 น. »

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านครับ ขอความเห็นจากท่านอื่นอีกซักนิดครับ  :thank1:

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
Re: ซาวด์ฟ้อนกับมิกซ์หน้า*จะได้ไหม.????....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:23:32 น. »
น่าจะ Overload นะครับ ได้แต่เสียงบางและแห้ง สาเหตุเพราะสายมันยาวไปครับ

ให้หา Di Box มาช่วยครับ เห็นป๋าเรขายยี่ห้อ SM หรือไงนี่ครับ ตัวเท่ากับเอฟเฟคดิจิตัลขนาด 1 ยู
มีช่องอิน ที่เป็นอันบาลานซ์ถึง 8 และเอ้าที่เป็นบาลานซ์ 8 ครับ สนนราคาที่ไม่ถึงห้าพัน ผมว่าน่าสน

เพราะไม่ได้ใช้กับกรณีนี้อย่างเดียว Di Box ใช้กับกีต้าร์ เบส คีย์บอร์ด เครื่องเล่น Mp3 หรือไมค์ก็ยังได้ครับ

ผมเองใช้อยู่สองตัว เป็นก้อนนะครับ เป็นของ acm ตัวละพันสอง เอาไว้ใช้กับกีต้าร์ เบส หรือพิณ เมื่อไปเจอ
วงที่ไม่มีตู้แอมป์ หรือมี ก็ใช้ครับ มีของแล้วอย่าเก็บ อิอิ

ลองดูครับ รับรองสัญญาณคนละเรื่องกับที่ไม่ได้ใช้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:27:48 น. โดย เบิร์ดมิวสิค สกลนคร »

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:25:17 น. »

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านครับ ขอความเห็นจากท่านอื่นอีกซักนิดครับ  :thank1:

พวกของกระผมใช้กันอยู่ประจำครับ แยกไลน์จากการ์ดมา 8 ไลน์ ผ่านสายมัลติคอร์นานาชนิด และก้อนานาความยาว ไม่มีปัญหา ไม่หน่วง ไม่ตก เล่นได้ มิกซ์ชิ้นดนตรีได้เหมือนวงสดเลยทีเดียวครับ...

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:28:11 น. »

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ ว่าถ้าเราเล่นซาวด์ฟ้อน แต่อยากจะมิกซ์หน้า (มัลติคอร์ยาวประมาณ 50 เมตร)

ต่อสัญญาณ(แจ๊ค)จากการ์ดเสียงไปโดยตรงเลย จะสามารถทำได้ไหมครับ แล้วสัญญาณจะเป็นยังไงบ้างครับ

สัญญาณจะตกมากไหมครับ หรือว่าไม่ได้เลย หรือว่ามีท่านไหนได้ทดลองทำแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ :thank1:

(หากกระทู้นี้ซ้ำหรือเคยมีแล้วก็ขออภัยครับ เพราะลองหาดูแล้ว แต่ไม่เจอครับ)
ถ้าเล่นแค่ 2 ลาย สายยาว 50 เมตรเล่นได้ครับแต่ จะมีสัญญาณรบกวนบ้างเล็กน้อย เนื้องจากเสียงที่ออกจากการ์ดเสียงโดยตรงสัญญาณเป็นแบบ อันบาลานส์ ถ้ายิ่งแยกลายและลายยิ่งมากสัญญาณรบกวนจะมากขึ้น  (ขึ้นอยู่กับคุณภาพของสายลายด้วยนะครับ(มัลติคอร์)  
ผมเลยใช้ DI BOX แบบนี้ครับสำหรับแก้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 15:59:48 น. โดย พิมพ์ชนก »

m sound

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:31:22 น. »
น่าจะ Overload นะครับ ได้แต่เสียงบางและแห้ง สาเหตุเพราะสายมันยาวไปครับ

ให้หา Di Box มาช่วยครับ เห็นป๋าเรขายยี่ห้อ SM หรือไงนี่ครับ ตัวเท่ากับเอฟเฟคดิจิตัลขนาด 1 ยู
มีช่องอิน ที่เป็นอันบาลานซ์ถึง 8 และเอ้าที่เป็นบาลานซ์ 8 ครับ สนนราคาที่ไม่ถึงห้าพัน ผมว่าน่าสน

เพราะไม่ได้ใช้กับกรณีนี้อย่างเดียว Di Box ใช้กับกีต้าร์ เบส คีย์บอร์ด เครื่องเล่น Mp3 หรือไมค์ก็ยังได้ครับ

ผมเองใช้อยู่สองตัว เป็นก้อนนะครับ เป็นของ acm ตัวละพันสอง เอาไว้ใช้กับกีต้าร์ เบส หรือพิณ เมื่อไปเจอ
วงที่ไม่มีตู้แอมป์ หรือมี ก็ใช้ครับ มีของแล้วอย่าเก็บ อิอิ

ลองดูครับ รับรองสัญญาณคนละเรื่องกับที่ไม่ได้ใช้เลยครับ

ความเห็นเดียวกันนี่แหละครับ...เลยขอฟัง..ไม่กล้าตอบ. ;D

แต่ก็เชื่อจากผู้ใช้จริง ท่าน เอก /หมอโสดด.....ด้วยครับ... ;D ;D ;D :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:34:42 น. »

ความเห็นเดียวกันนี่แหละครับ...เลยขอฟัง..ไม่กล้าตอบ. ;D

แต่ก็เชื่อจากผู้ใช้จริง ท่าน เอก /หมอโสดด.....ด้วยครับ... ;D ;D ;D :thank1: :thank1: :thank1:

กำลังหากระทู้ทำ Di Box อยู่ครับป๋า จักอยู่ไสน้อ โกกุ้งเลาเอาไว้ไสบู๊ ;D

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:45:14 น. »

ไม่โหลด ไม่กวนครับ เพราะตาช้าง พัืทยา เล่นงานแยกไลน์มานานแล้ว สายมัลติคอร์นานาชนิด (วงเค้ามิกซ์วงสดด้วย คงไม่ใช้แบบห่วยแตกแน่นอน....)

สองไลน์มิกซ์หน้าก้อมีครับ ผมก้อใช้บ่อยครับ

แต่การที่มีอุปกรณ์ (เฉพาะทาง) แบบน้าเบิร์ด ย่อมดีและเสถียรกว่าแน่นอนครับพี่น้อง

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 09:49:18 น. »

:happy: :Dครับเป็นประสบการณ์ของแต่ละคนที่พบปัญหาและสามารถแก้ปัญหาที่แตกต่างกันแต่ผลสุดท้ายของการแก้ปัญหาก็คือความพึงพอใจและความลงตัวของระบบเสียงของตนเอง   :beer: :D

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 10:03:18 น. »
ความยาวสายมัลติคอร์ 50 ม. ใช้ได้ครับ เวลาผมไปช่วยงานที่มิกซ์หน้า ผมใช้จากซาวน์การ์ด X-Fi 8 ไลน์ + Onboard 4 ไลน์ รวมเป็น 12 ไลน์ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา มิกซ์ง่าย สั่งการได้ทุกไลน์ ได้ดั่งใจครับ พอกลับไปเล่นแบบสเตอร์ หงุดหงิด..ครับ ไม่ได้ดั่งใจ
***แต่พอมาใช้ Xtreme Karaoke ...79 ที่มิกซ์บนหน้าจอ ดีมากเลยครับ เพิ่มลดความดังของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นได้.....แต่ความละเอียดต้องไปปรับในแยกไลน์ของโปรแกรม... :o^:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 10:04:42 น. »
:happy: :Dครับเป็นประสบการณ์ของแต่ละคนที่พบปัญหาและสามารถแก้ปัญหาที่แตกต่างกันแต่ผลสุดท้ายของการแก้ปัญหาก็คือความพึงพอใจและความลงตัวของระบบเสียงของตนเอง   :beer: :D

นั่นแหล่ะใช่ครับ ที่ จขกท. ท่านถามน่ะ ตรงกับที่พวกผมได้ทดสอบและแก้ปัญหากันมานานแล้วครับ ผ่าน...พี่ ป.เปี๊ยกก้อใช้อยู่นะ

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 10:37:15 น. »
 :hap5:อ่านมาหลายรอบ งง ตกลงใช้แบบไหนดีครับ :devil:

ออฟไลน์ เตมีย์ ยโสธร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5558D718 สมใจนึก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 10:49:05 น. »

สายลำโพลง สายสัญญานดีเป็นสายเยอรมัน

เป็นสายไฟ

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

somjainuk74

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 11:03:20 น. »
เห็นโพสต์กัน เอาบ้าง
Di Box คือจะเป็นตัว ปล่อยกระแสไฟเลี้ยงสายสัญญาณ
ประมาณทั่วไป 0.2 V เพื่อไม่ให้สัญญาณเสียงตก
ลักษณะการทำงานของ Di Box ผมซื้อยี่ห้ออื่นๆ
ไปเลี้ยงสัญญาณภาพที่ใช้สายยาวๆ 1 ร้อยเมตร
สัญญาณชัดแจ๋ว ไม่ขุ่นมัว

seetos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 11:10:15 น. »
อย่าว่าแต่ 50 เมตรเลยครับ  ของผม 100 เมตรเต็มๆ แถมไม่ใช่สายมาตรฐานอะไรเลยเป็นสายไฟบ้านนี่ล่ะครับไม่กลัวแม้กระรถบัสวิ่งเหยียบ(เดี๋ยววันไหนว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดู) วันไหนฝนตกไม่ต้องพูดถึงสัญญาณรบกวนเพียบ แต่ดีที่มีคอมเพสเซอร์ มาช่วยไว้หน่อยนึง  ผมแยกออกมาแค่ 6 ไลน์ เน้นแยกกลองครับ  ไปมิ๊กหน้ากับมิ๊ก 24 ch. เวลามีอะไรก็ปรับง่ายครับไม่ต้องวิ่งไปฟังข้างหน้า (วงเราไม่ใช้หูฟังมิ๊กนะครับเพราะไม่มีเงินซื้อของดี แล้วมันไม่สะใจเหมือนฟังข้างนอก)   :beer: :cheer: :beer:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 14:11:15 น. »

ครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ ส่วนใหญ่ก็มาจากประสบการณ์ของพี่ๆโดยตรงเลย

ซึ่งถือว่าเหนือกว่าทฤษฎีอื่นใด...เพราะเป็นการปฏิบัติจริง

เดี๋ยวอีก 4-5 วันผมจะได้มีโอกาสทดสอบครับ

ผลจะเป็นอย่างไรเจอปัญหาหรือไม่จะมาแจ้งให้พี่ๆทราบอีกทีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล+น้ำใจมากมายของพี่ๆทุกท่านมีให้น้องคนนี้ครับ :thank1: :thank1: :D :D :happy: :happy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 14:35:23 น. โดย สายทองมิวสิค »

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 18:16:51 น. »
เท่าที่เห็นมีสมาชิกเราเคยโพส วิธีมิกซ์หน้าเวทีอยู่ 3 แบบครับ 1 ใช้สายมัลติคอร์ผ่านเอาพุทแบบบาลานส์ที่โพสอยู่ข้างบน 2 ใช้ไวเลตท์แบบลูกทุ่งสมใจนึก ต้องมีคอมสองตัว 3 ใช้สายมิดิส่งสัญญาณเสียงไปที่คอมที่อยู่กับมิกซ์หน้าใช้คอมสองตัวเช่นกัน  :cheer: :cheer: :cheer: ถามท่านสมาชิกทุกท่านที่มิกซ์หน้าด้วยวิธีต่างๆครับ ระบบเสียงที่ได้ผลเป็นเช่นไรครับ และเปรียบเทียบงบประมาณที่ใช้กับอุปกรณ์ในการทำระบบมิกซ์หน้าให้ทราบเพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ ปกติผมก็มิกซ์บนเวทีอยู่ครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 18:35:54 น. »
เท่าที่เห็นมีสมาชิกเราเคยโพส วิธีมิกซ์หน้าเวทีอยู่ 3 แบบครับ 1 ใช้สายมัลติคอร์ผ่านเอาพุทแบบบาลานส์ที่โพสอยู่ข้างบน
 2 ใช้ไวเลตท์แบบลูกทุ่งสมใจนึก ต้องมีคอมสองตัว
 3 ใช้สายมิดิส่งสัญญาณเสียงไปที่คอมที่อยู่กับมิกซ์หน้าใช้คอมสองตัวเช่นกัน  :cheer: :cheer: :cheer: ถามท่านสมาชิกทุกท่านที่มิกซ์หน้าด้วยวิธีต่างๆครับ ระบบเสียงที่ได้ผลเป็นเช่นไรครับ และเปรียบเทียบงบประมาณที่ใช้กับอุปกรณ์ในการทำระบบมิกซ์หน้าให้ทราบเพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ ปกติผมก็มิกซ์บนเวทีอยู่ครับ  :thank1: :thank1: :thank1:
วัตถุประสงค์การมิกซ์ด้านหน้าก็คือการที่เราได้ยินเสียงเดียวกันกับที่คนฟังด้านหน้าจึงมีข้อดีมากกว่า
 แต่ก็แลกมาด้วยต้นทุนที่สูงกว่าเช่นกัน  ถ้าหากว่ามีอุปกรณ์ที่มาตรฐานสูง 
การมิกซ์ด้านหน้าก็อาจไม่จำเป็นทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นกับประสบการณ์ของที่ทำซาวด์ด้วย 
ฉะนั้นจึงไม่อาจสรุปได้ว่าการมิกซ์หน้าหรือหลังหรือข้างหรือมุมหรือบนหรือล่างอะไรดีกว่ากัน

ขอตอบคำถามนี้ตามความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อ๑ ถ้าแยกไลน์ก็มีอุปกรณ์เพิ่มมาอีกคือซาวด์การ์ดที่มีไลน์มากกว่าสองไลน์  และเพิ่มช่องมิกซ์มาอีก  เพิ่มสายไลน์มาอีก  ต้นทุนประมาณนี้  แต่มีข้อดีคือจัดการเสียงได้เต็มที่โดยตรงที่มิกซ์
ข้อ ๒ มีต้นทุนคือ  คอมสองเครื่องที่มีไวเลสรีซีฟเวอร์หนึ่งหรือสองเครื่อง  พร้อมทั้งมีไวเลสเราเตอร์ หรือแอคเซสพ้อยต์เป็นตัวกลางในการเชื่อม  ข้อดีคือง่ายไม่เปลืองสายไม่เปลืองไลน์  แต่มีข้อจำกัดด้านการจัดการเสียงได้ไม่เต็มที่เพราะจัดการได้แต่ในโปรแกรม  อาจมีการหน่วงบ้างแล้วแต่คุณภาพของอุปกรณ์
ข้อ๓ คล้าย ๆ ข้อสองแต่เปลี่ยนจากไวเลสเป็นแลนครับ   สรุปคือใช้สายแลนแทนไวเลสแลน  ต้นทุนจะถูกกว่าข้อสองครับ  แต่ประสิทธิภาพน่าจะใกล้เคียงกัน

somjainuk74

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 18:48:32 น. »
การใช้วายเล็ต เป็นงานที่ สมาชิกหลายท่านไม่เข้าใจ
อ.บุญเลิศ เคยเตือนผมมาแล้ว ว่าอย่าเพิ่งบอกใคร
ผมอยากได้หน้า อวดตัวเองว่าเก่ง ก็เลยมีอะไรเข้ามายุ่งกับผมอยู่ตลอด
ปัจจุบันผมใช้วายเล็ต เล่นดนตรีประจำ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 18:58:44 น. »
วันก่อนไปเล่นในห้องประชุมโรงเรียนพัชรี  ลากสายลิ้งค์จากหน้าเวทีไปโต๊ะข้างหลัง  ไม่รู้เสียงหายไปไหนหมด  ดังไม่เท่าไหร่เอง  แบบบาลล้านส์ด้วยนะ  มีอะไรช่วยได้บ้างไม๊แบบนี้น่ะ ;)

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 19:00:06 น. »
วันก่อนไปเล่นในห้องประชุมโรงเรียนพัชรี  ลากสายลิ้งค์จากหน้าเวทีไปโต๊ะข้างหลัง  ไม่รู้เสียงหายไปไหนหมด  ดังไม่เท่าไหร่เอง  แบบบาลล้านส์ด้วยนะ  มีอะไรช่วยได้บ้างไม๊แบบนี้น่ะ ;)

ยาวกี่เมตรครับจากแอมป์และพ่วงออกไปอีกกี่เมตรครับ

m sound

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 19:06:39 น. »
การใช้วายเล็ต เป็นงานที่ สมาชิกหลายท่านไม่เข้าใจ
อ.บุญเลิศ เคยเตือนผมมาแล้ว ว่าอย่าเพิ่งบอกใคร
ผมอยากได้หน้า อวดตัวเองว่าเก่ง ก็เลยมีอะไรเข้ามายุ่งกับผมอยู่ตลอด
ปัจจุบันผมใช้วายเล็ต เล่นดนตรีประจำ
จะเก็บไว้ทำไมคนเดียว..เอามา แฉ..ให้สมาชิกได้ทราบกันโดย ถ้วนหน้า ซิครับ.กุศลแรง นะครับ ป๋า... ;D :happy: :thank1:

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 19:37:38 น. »

จะเก็บไว้ทำไมคนเดียว..เอามา แฉ..ให้สมาชิกได้ทราบกันโดย ถ้วนหน้า ซิครับ.กุศลแรง นะครับ ป๋า... ;D :happy: :thank1:

เห็นด้วยครับ มีอะไรดีๆก็เอามาแบ่งกันบ้างครับ ถือว่าแบ่งความรู้ให้ลูกๆละกันครับท่านสมนึก

เท่าที่อ่านมาจากความเห็นของหลายๆท่าน ต้องบอกว่าหลากหลายครับ บางท่านก็เจอปัญหา บางท่านก็ไม่มีปัญหาใดๆเลย

สรุปว่าต้องทดสอบด้วยตนเองก่อน แล้วก็ดูว่าเจอปัญหาตรงไหนใช่ไหมครับ เช่นมีเสียงฮัม เสียงจี่ หรือสัญญาณตก อะไรพวกนี้

หากท่านใดมีอะไรแนะนำอีกก็เชิญครับ เพื่อการพัฒนาวงการของพวกเราเองครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :thank1: :happy: