ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยคะ  (อ่าน 2489 ครั้ง)

เมร์

• บุคคลทั่วไป
ขอความรู้หน่อยคะ
« เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2007, 13:50:38 น. »
ขอถามท่านผู้รู้หน่อยนะคะ เห็นพี่ประวิทย์ สุขพิมายถามเรื่อง qy300 ของ yamaha พอดีหนูมีอยู่ตัวนึงของพี่ชายเค้าไม่ได้ใข้งานแล้ว หนูอยากจะลองต่อทำเป็น sound ดู แต่ว่าต่อสายวงจรเข้ากับcomไม่เป็นไม่ทราบจะมีใครช่วยบอกหน่อยได้มั๊ยคะว่าจะพ่วงกันยังไง แล้วต้องเซ็ตค่าอะไรบ้าง คู่มือไม่มีคะ  ขอบคุณมากคะ  ???

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
Re: ขอความรู้หน่อยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2007, 16:01:25 น. »
ไม่ทราบเป็นคอม pc หรือโน๊ตบุ๋ค
1 pc ก็ต้องถามว่ามี sound card ที่มี port อะไรนะ ที่เขาใช้เสียบ joy stick น่ะครับ ต้องซื้อสายแปลงจาก joy stick เป็น midi ประมาณ 350 ไม่ทราบตอนนี้เท่าไหร่นะครับ แล้วก็ต้องลง ไดรเวอร์ mpu-401 ซึ่งปกติ ถ้ามี port ส่วนใหญ่จะ มีลงให้อยู่แล้วนะครับ ถ้าไม่มีก็ต้องหามาลง เอาสายที่ซึอมาเสียบ ช่อง joy stick ส่วนอีกข้างจะมีเป็นสาย midi out มาเสียที่ qy-300 ช่อง midi in เปิดโปรแกรมคาราโอเกะ ตั้งค่าซาวด์ ให้ออก mpu-401 ก็เรียบร้อครับ
2.ถ้าซาวด์การ์ด ไม่มี port  joy stick ก็ซือสายแปลงจาก usb เป็น midi ติดตั้ง ไดรเวอร์ เสียบสาย เปิดโปรแกรม คาราโอเกะ เซ็ตค่าซาวด์ ให้ออกที่ไดรเวอร์ ตัวที่เราซื้อมา ก็น่าจะเรียบร้อยครับ อ้อ สาย usb จะแพงซักนิดนึงนะครับ แบบคุณภาพมาตรฐาน ก็ราคา 1800-2000 กว่าบาท ลองเช็คราคาดูที่ โทไคมิวสิค ครับ ก็ขอให้มีความสุขนะครับ
(อธิบายพอเป็นไกด์นะครับ อันดับแรก หายสายสัญญาณก่อนครับ เจอแล้วก็ตัดสินใจดูว่าจะซื้อหรือเปล่า ถ้าซื้อก็สอบถามวิธีจากผู้ขายโดยตรงเลยครับ น่าจะได้รายละเอียดถูกต้อง ชัดเจนครับ

เมร์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2007, 12:09:22 น. »
เครื่องมีทั้ง pc แล้วก็ noetbook เครื่องpc มีprotเสียบสาย midiแต่ noetbook ไม่มี แต่ว่าเดี๋ยวจะลองศึกษาวิธีการใช้งานดู     ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็ขอความกรุณาด้วยนะคะ           ขอบคุณมากนะคะ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2007, 12:25:11 น. »
ซื้อสาย Usb to Midi มาใช้ดีกว่าครับ จะได้ใช้ประโยชน์ได้ทั้งพีซีและโน๊ตบุ๊ค
ราคาก็อยู่ที่ 500 กว่าบาท วันศุกร์ที่แล้วผมก็ซื้อให้ผู้ใหญ่เบี้ยวอยู่เส้นนึง   ;D
แต่ไม่รู้ว่าเส้นนั้นจะใช้ได้ดีหรือเปล่า คงต้องรอให้ท่านผู้ใหญ่ฯมาบอกอีกที วันที่ไปชะอำก็ลืมทดสอบก่อน

เมร์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2007, 15:58:03 น. »
ขอบคุณมากคะ อยากได้ที่มันเล่นง่าย และที่สำคัญราคาย่อมเยาว์หน่อยเพราะว่าเห็นมีของวางทิ้งไว้เฉยฯ