ผู้เขียน หัวข้อ: อุ๊ย....ตาย.....เทพๆ....อะไรกันจ๊ะ..........มะ รุ๊ จัก.......อิอิอิ  (อ่าน 13559 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: อุ๊ย....ตาย.....เทพๆ....อะไรกันจ๊ะ..........มะ รุ๊ จัก.......อิอิอิ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 22:06:09 น. »
ก็ยังสงสัยอีกแระ ทำไมทำไม (เอาแบบโฆษณา) เอวหนาจังครับ vbvb :cheer:

นายธินกร สุวรรณไตรย์

• บุคคลทั่วไป
Re: อุ๊ย....ตาย.....เทพๆ....อะไรกันจ๊ะ..........มะ รุ๊ จัก.......อิอิอิ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 22:21:25 น. »
ครับ เรื่องนักร้อง ผมไม่รู้จะยังไงต่อ.....อิอิอิ

เอาเป็นว่า ดูๆระบบผม เล่นๆ ไปพลางนะครับ

ระบบของเรา อย่าทำให้ซับซ้อน การทำให้ซับซ้อน หรือ การหาอุปกรณ์มาต่อพ่วงหลายๆชิ้น

บางทีมันก็ไม่ทำให้เสียงดนตรีนั้น แตกต่างไปจาก 2ไลน์ สเตรีโอเลย.....

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 22:33:41 น. »
ใช้มาหมดแล้วครับ
ตั้งแต่ Computer OS-DOS ยังเป็น 386 จนมาเป็น 486 และ มาเป็น Pantium-100

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 22:40:14 น. »
VbVb ก็แซวไปงั้นเองแหละครับ เห็นเปิดกรุออกมาแล้วก็ชื่นใจแทนในผลงาน :kiss2: :love2: :beer:

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 23:03:49 น. »
แจ่ม มากๆ ครับ  :D :D :D

winit

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 09:32:44 น. »
ดูจากรูปแล้ว  แสดงว่า ถ้าใครอยากเป็นเทพ....

ต้องยืน.....ตลอดงาน :hap5: :hap3: :fireting2:

เพิ่งรู้ว่าจะเป็นเทพ.....ต้องทนเมื่อยขาให้ได้ซะก่อน :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 10:01:11 น. »
ดูจากรูปแล้ว  แสดงว่า ถ้าใครอยากเป็นเทพ....

ต้องยืน.....ตลอดงาน :hap5: :hap3: :fireting2:

เพิ่งรู้ว่าจะเป็นเทพ.....ต้องทนเมื่อยขาให้ได้ซะก่อน :hap5: :hap5:

และแล้วเคล็ดลับก็ถูกเปิดเผยครับ
ยืนอย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องโยก ด้วยนะครับ :party:

SANTIPONG

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 10:48:30 น. »
เคยเห็นพี่เขาตอบกระทู้ อยู่ที่ MDHOUSE ( คลีนิคช่างอ๊อด ) ครับ.....

พี่เขามีฝีมือมาก ทางภาคเหนือครับ.....

ส่วนหนึ่งผมได้ความรู้ มา ก็จากพี่เขาครับ...... :thank1: :th2: :th2:

SANTIPONG

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 10:52:30 น. »
เคยเห็นพี่เขาตอบกระทู้ อยู่ที่ MDHOUSE ( คลีนิคช่างอ๊อด ) ครับ.....

พี่เขามีฝีมือมาก ทางภาคเหนือครับ.....

ส่วนหนึ่งผมได้ความรู้ มา ก็จากพี่เขาครับ...... :thank1: :th2: :th2:

( มาจากการอ่าน และค้นคว้า ในคลีนิคช่างอ๊อด ) มีรูปบรรยายที่ชดเจนครับ.....ที่นี่ก็เหมือนกันครับ....อิอิอิ..

:th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 11:37:19 น. »
ช่างอ๊อดครับ ผมได้คู่มือ smartlive แค่ 4 ตอนเอง ทำเพิ่มหรือยังครับ
อ่านแล้วมันเหมือนขาดไปหลายตอน ขอความอนุเคราะห์น้อง ๆ ด้วยเด้อ  :thank1:

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 13:05:46 น. »
ก็บอกแล้ว ว่า.....ผม บ่อ ใช่ เทพ..................อิอิอิ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 13:11:07 น. »
งานที่ทำก็ พื้นๆ.................แบบติดดิน

winit

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 15:59:53 น. »
โอว์ โน.....

ถ้าไอ้แบบนี้ติดดินละก๊........อยากติดดินบ้างจังเลยครับ
 ดิจิตอลล้วน ๆ อย่างแพง (ไม่รู้ว่าราคาเท่าไรนะเนี่ย)
นี่ถ้ามีโอกาส ได้ฟังช่างอ๊อด เล่าประสพการณ์ให้ฟังเนี่ย
คงจะได้ความรู้.....เพียบเลยนะเนี่ย..... ;D ;D

james-giggs

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 19:56:59 น. »
ครับ เรื่องนักร้อง ผมไม่รู้จะยังไงต่อ.....อิอิอิ

เอาเป็นว่า ดูๆระบบผม เล่นๆ ไปพลางนะครับ

ระบบของเรา อย่าทำให้ซับซ้อน การทำให้ซับซ้อน หรือ การหาอุปกรณ์มาต่อพ่วงหลายๆชิ้น

บางทีมันก็ไม่ทำให้เสียงดนตรีนั้น แตกต่างไปจาก 2ไลน์ สเตรีโอเลย.....
เยี่ยมครับ!.. :happy: :happy: :happy:

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 00:52:58 น. »
อิอิอิ.........ชีวิตผม ก็พื้นๆ ไม่มีอะไรที่น่าตื่นเต้น ครอบครัวลูกชาวนา ผมมีพี่ชาย อยู่ 2 คน เล่นดนตรีเป็นทั้งหมด เคยเล่นดนตรีงานโรงเรียน พี่น้องกัน 3 คน คล้ายๆกับวงแฮมเมอร์ โตมาแต่ละคนก็ถนัดใครถนัดท่าน ผมก็หันมาทางช่างเครื่องเสียง เล่นดนตรีไปด้วย สมัยเรียนก็ทำงานด้วย เรียนไปด้วย โชคดีที่ได้ครูดี และ เถ้าแก่ใจดี มีแต่คนเกื้อหนุ๋น พอเรียนจบอนุปริญญา ก็ทำงานบริษัทตำแหน่งช่างเทคนิค นานมากเป็นสิบกว่าปี แล้วก็มาต่อ ปริญญาตรี ที่ม.ราชภัฎเชียงใหม่ เสียดายเรียนไม่จบ เอาเมียซะก่อน
ส่วนคำว่า "ช่างอ๊อด" ผมได้มาจาก ป้อหลวงหมู่บ้านหนองหอย ชาวเขาเผ่าม้ง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ ซึ่งคุณลุงท่าน เช้าๆ จะขนกะหล่ำจากดอย ลงมาขายที่ตลาดเมืองใหม่ พอบ่ายๆ ก็เอารถขนขี้ไก่กลับขึ้นไปบนดอย
ก่อนจะขึ้นดอย แกมักจะเอาของมาให้ซ่อมประจำ ซึ่งตอนนั้นผมยังทำงานอยู่ที่ร้าน ประสานอีเล็กทรอนิกส์ อ.แม่ริม ข้างๆอำเภอ
เป็นที่รู้ๆกันว่า คนดอยจะไม่ค่อยอาบน้ำ ฉนั้น กลิ่นที่เราไม่คุ้น จากร่างกายของเค้า เสื้อผ้าที่เค้าใส่ หรือ แม้แต่ในห้องโดยสารรถยนต์
พ่อคุณเอ๋ย....สุดจะบรรยาย ผสมผสานกับขี้ไก่ เต็มหลังรถ เรื่องจริง สาบานได้ ครั้งนั้น คุณลุงท่าน ให้ผมซ่อมวิทยุรถยนต์ที่ท่านขับ อาการเสีย เปิดเทปไม่ดัง ผมมุดเข้าไปถอดเครื่องเล่นเทป ในห้องห้องโดยสารรถกระบะ ซักพัก ผมหน้ามืด คล้ายๆจะเป็นลม ต้องออกมานั่งให้พัดลมเป่า
จนลูกพี่ถาม ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไงว่า เค้านอนกับเมียเค้าได้ยังไงทุกวัน รึว่า เค้าเคยชินกับกลิ่นแบบนี้แล้ว
แต่ผมก็ไม่เคยรังเกียจเค้า ถึงเค้าจะเป็นคนดอย ผมก็บริการอย่างเต็มใจ จนผมเป็นขวัญใจคุณลุงท่านมาตลอด
ขับรถผ่านร้านทีไร มักจะแวะ และจะถามหาผมเสมอ ช่างคนอื่นไม่เอา จะเอา.......ช่า.....เอ๊าะ......คง.....เดว.......(ภาษาคนดอย)
ผมก็เลยโดนล้อคำว่า.....ช่า.....เอ๊าะ..............(ช่างอ๊อด) มาตั้งแต่บัดนั้น

คุณลุงท่าน ก็เคยชวนผมขึ้นไปเที่ยวดอยอยู่บ่อยๆที่บ้านของท่าน ท่านบอกว่า....... มี ลู่ สาว อยู่ สอ โค........(มีลูกสาวอยู่สองคน) อยากจะให้รู้จัก
ตอนนั้นผมก็คิดอยู่ในใจว่า ถ้าผมขึ้นไปแล้ว เกิดไปทำผิดผี ผิดประเพณีเข้า มีหวังได้แต่งงานกับลูกสาวท่าน แล้วผมไม่กลายเป็นเขยคนดอย อาชีพขับรถส่งกะหล่ำไปจนตายรึ......................อิอิอิ

** ปล.ที่เล่ามา ไม่ได้ดูถูกคนดอย คนแม้ว อะไรทั้งสิ้นนะครับ เพราะเป็นคนเคยๆกัน ผมก็เลยเล่าให้ฟังได้ และปัจจุบัน เมียผมคนปัจจุบัน(คนเดียว) ก็เป็นคนดอยครับ(ดอยอินทนนท์) และผมก็เป็นเขยดอยอินทนนท์ไปโดยปริยาย........

อิอิอิ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 01:23:10 น. »
ชีวิตที่ผมอยู่บนดอย ก็พื้นๆครับ เลี้ยงไก่ เลี้องปลา(บ่อปลาดุก) เลี้ยงหมู(หมูดอย)
การอยู่ การกิน ก็ยังหุงข้าว ผ่าฟืน....

ก็บอกแล้วว่า...............ชีวิตพื้นๆ................บ่อ ใช่ เทพ เน้อ......อิอิอิ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 06:12:16 น. »
 แบบนี้เรียกว่าครบเครื่อง เป็น "สหวิทยาการ" ครับ

m sound

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 06:20:57 น. »
แบบนี้เรียกว่าครบเครื่อง เป็น "สหวิทยาการ" ครับ
แหม..เสธ.ฯ  " ช่างอ๊อด " เขาดังมานานนนนน...แย้วววว.....ไหง.มาโผล่.ที่บ้านนี้..ช้า......ก็ม่ายรู้...ขอบคุณ..ช่า..เอ๊าะ.มาก ๆ ครับ.. :th2: :th2: :th2: :thank1:

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 06:34:54 น. »
แหม..เสธ.ฯ  " ช่างอ๊อด " เขาดังมานานนนนน...แย้วววว.....ไหง.มาโผล่.ที่บ้านนี้..ช้า......ก็ม่ายรู้...ขอบคุณ..ช่า..เอ๊าะ.มาก ๆ ครับ.. :th2: :th2: :th2: :thank1:

ดังกระทู้หนึ่งที่ tiggersound เค้าถามกันครับว่า "ถามพี่ๆครับ ว่าเส้นแบ่งคำว่า "เทพ" กับ "รากหญ้า" อยู่ที่ตรงไหน"
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=19402.0

ครับ... :thank1:

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 07:05:02 น. »
เหอเหอ ;D..พ่อใหญ่หิน เห็นแต่ คนทรง ... ;D
ที่เรียกตัวเอง ว่า เทพ คนดีๆเขาคงไม่..(รึ..อาจหลงตัวเอง.. ???)
แต่..ถ้า..อุปกรณ์เครื่องใช้...
การทำให้ของราคาถูก..ๆ(รากญ้า) ใช้ได้ดี อย่างมีประสิทธิภาพ
นี่สิ สมคาร เรียก ระดับ เทพ  .. :th2:
แต่ถ้าใช้ของแพงๆ...ไม่รู้จะเรียก อะหยัง... ??? เรียกหว่า  คนมี   กะแล้วกัน... :happy:
        ;) ....สะรูล  สโรล.... ;)

บัติ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 07:32:09 น. »
เจ้าของเครื่อง หัวหน้าวง ควรเอาเป็นตัวอย่าง

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 10:00:36 น. »
ทำทุกอย่างเองแหละครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 10:05:10 น. »
ถ้าเจ้าภาพจ้างให้เป็นเจ้าบ่าวทำพิธีแทน ก็คงต้องทำด้วยแหละครับ.......
...ทำไงได้ อาชีพเรา อาชีพขายงานบริการ

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 10:36:42 น. »
ดีครับ ความสุขที่หลายๆคนต้องการ
 :devil: :devil: :devil: :devil: :devil: :devil: :devil:

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2009, 10:43:11 น. »
ผมว่านะ......มีโอกาศได้ทำอะไร ก็ทำๆไปเหอะ....................ดีกว่าไม่มีไรให้ทำ...............จิงป่ะ