ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับเกี่ยวกับ shinkiwa ครับ  (อ่าน 5251 ครั้ง)

zerberus

• บุคคลทั่วไป
สอบถามครับเกี่ยวกับ shinkiwa ครับ
« เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 13:38:33 น. »
สอบถามครับเกี่ยวกับ shinkiwa ครับ

คือตอนนี้ผมมีลำโพงsub 8 ตู้ (ดอก18นิ้วของnpeรุ่นjb -1800  1ดอกต่อ1ตู้) ส่วน กลาง-แหลมผมใช้ลำโพงแขวน มีทั้งหมด8ตู้ ใช้แขวนข้างละ4ตู้(1ตู้ใช้ดอก12นิ้วของ p audio 2ดอก)

1.รุ่น hv8900 สามารถขับลำโพงได้ถึงข้างละ4ดอกไหมครับ(2โอมห์)
2.ถ้าขับได้ข้างละ4ดอก สามารถทำงานได้ถึง8ชั่วโมงต่อเนื่องโดยไม่หยุดไหมครับ (ทั้งเปิดเพลงและเล่นดนตรีสด)

คือตอนนี้ผมเหลือเงินซื้อ hv8900  ได้แค่3ตัวครับ ก็เลยจะใช้วิธีขับที่2โอมห์ไปก่อนซัก8เดือน มันจะรับไหวไหมครับ

zerberus

Re: สอบถามครับเกี่ยวกับ shinkiwa ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 13:40:01 น. »

คือตอนนี้ผมมีลำโพงsub 8 ตู้ (ดอก18นิ้วของnpeรุ่นjb -1800  1ดอกต่อ1ตู้) ส่วน กลาง-แหลมผมใช้ลำโพงแขวน มีทั้งหมด8ตู้ ใช้แขวนข้างละ4ตู้(1ตู้ใช้ดอก12นิ้วของ p audio 2ดอก)

1.รุ่น hv8900 สามารถขับลำโพงได้ถึงข้างละ4ดอกไหมครับ(2โอมห์)
2.ถ้าขับได้ข้างละ4ดอก สามารถทำงานได้ถึง8ชั่วโมงต่อเนื่องโดยไม่หยุดไหมครับ (ทั้งเปิดเพลงและเล่นดนตรีสด)

คือตอนนี้ผมเหลือเงินซื้อ hv8900  ได้แค่3ตัวครับ ก็เลยจะใช้วิธีขับที่2โอมห์ไปก่อนซัก8เดือน มันจะรับไหวไหมครับ

ภายใน8เดือนนี้ ถ้าใช้งาน อาทิตย์ละ4วัน powerจะพังไหมครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
Re: สอบถามครับเกี่ยวกับ shinkiwa ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 13:45:45 น. »
2 โอห์ม หนักไปครับ แอมป์เหนื่อยแน่ๆ พังได้ง่ายๆ.... ถ้าเอาเพราะ ไม่เอาดัง ต่อ 8 โอห์มดูครับ ไม่พัง แต่จะไม่ดังเท่า 2 โอห์ม...

***ต้องถามตา anandaman วันสัมนาที่พิษโลก เห็นใช้ขับ 2242 X-TWO อยู่....ไปไหนแล้ว..เห็นเข้ามาแว๊ปๆ....

ออฟไลน์ V6_สิรินาวา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • Heavy Lock: 3C0706C5 ... From X-men
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 14:18:19 น. »

ดูจากสเป็คน่าจะได้ ซึ่งโดยปรกติโรงงานผู้ผลิด ถ้ามีรายละเอียดใดๆ ระบุใน Data sheet จะต้องผ่านการทดสอบ  Burn in ภายใต้สภาวะแวดล้อมอุณหภูมิห้อง (Room temperature) อย่างหนัก โดยวิศวกร จนมั่นใจแล้วค่อยออกสเป็ค
ถ้าการใช้งานอยู่ภายใต้ Data sheet ที่ระบุจึงจะมีการรับประกันสินค้านั้นๆ ...

;D ;D...แต่จะยืนระยะได้นานไหม ต้องทดสอบดูเองครับ เช่น...

1. ทดสอบที่ 4 โอห์มเป็นเวลา.... ชั่วโมง
2. ทดสอบที่ 2 โอห์มเป็นเวลา ... ชั่วโมง
3. ทดสอบที่ Bridge ที่ 8 โอห์มเป็นเวลา.... ชั่วโมง

แล้วสังเกตุอุณหภูมิ โดยจับดูที่หลังเครื่องว่าร้อนมากไหม...
ได้ผลอย่างไร... แจ้งให้สมาชิกทราบด้วยนะครับ...จะได้ซื้อรุ่นนี้บ้าง... ;D ;D ;D...

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 15:11:41 น. »

ดูจากสเป็คน่าจะได้ ซึ่งโดยปรกติโรงงานผู้ผลิด ถ้ามีรายละเอียดใดๆ ระบุใน Data sheet จะต้องผ่านการทดสอบ  Burn in ภายใต้สภาวะแวดล้อมอุณหภูมิห้อง (Room temperature) อย่างหนัก โดยวิศวกร จนมั่นใจแล้วค่อยออกสเป็ค
ถ้าการใช้งานอยู่ภายใต้ Data sheet ที่ระบุจึงจะมีการรับประกันสินค้านั้นๆ ...

;D ;D...แต่จะยืนระยะได้นานไหม ต้องทดสอบดูเองครับ เช่น...

1. ทดสอบที่ 4 โอห์มเป็นเวลา.... ชั่วโมง
2. ทดสอบที่ 2 โอห์มเป็นเวลา ... ชั่วโมง
3. ทดสอบที่ Bridge ที่ 8 โอห์มเป็นเวลา.... ชั่วโมง

แล้วสังเกตุอุณหภูมิ โดยจับดูที่หลังเครื่องว่าร้อนมากไหม...
ได้ผลอย่างไร... แจ้งให้สมาชิกทราบด้วยนะครับ...จะได้ซื้อรุ่นนี้บ้าง... ;D ;D ;D...

สเปคตามนี้ไม่น่ามีปาหันครับ ยี่ห้อนี้คุณภาพค่อนข้างดี
ทั้งวัสดุที่ใช้และการดีไซด์
คนที่ซื้อมาใช้ส่วนใหญ่มีระดับตรับ
ผมซื้อ 500 + 500 W ขับกลางแหลม สายลำโพงช๊อตกัน แอมป์ไม่เป็นไร ฟิวส์ก็ไม่ขาด
ตอนนี้ขายไปแล้ว
เพื่อนผม ทีมีข่าวกับอภิรดี เล่นหนังแสดงเป็นน้องพระนเรศวร
เตรื่องเสียงเขาไม่เป็นสองรองใคร ใช้ Crown ฯลฯ
รับงานคอนเสิร์ตให้ Yamaha,Grammy ฯลฯ
เขายังซื้อ Shinkiwa เป็นชุดสำรอง กรณีงานช่วย หรืองานราคาถูก
ซื้อได้เลย ก๊าบบบ

zerberus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2008, 16:18:07 น. »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  ตอนนี้เหลือแค่ว่ายืนระยะได้นานกี่ชั่วโมง ใครรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ

win pc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2008, 00:50:50 น. »
น่าสนเหมือนกัน แต่ค่าตัวสักเท่าไหร่ใครรู้บ้าง ;D

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2008, 01:07:14 น. »
น่าสนเหมือนกัน แต่ค่าตัวสักเท่าไหร่ใครรู้บ้าง ;D
ไม่แพงอย่างที่คิดครับ เป็นของเมดอินไทยแลนด์
ส่งออกขายเมืองนอก
ราคาพอๆกับของ NPE ครับ

fa_zone

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2008, 22:10:08 น. »
แอมป์ตัวนี้จัดได้ว่าเป้นแอมป์ที่น่าใช้ยี่ห้อนึงเลยครับ ด้วยกำลังวัตต์ที่สูงแถมเสียงดีอีกต่างหาก ถ้าคิดจะซื้อก็แนะนำครับ (ผมก็อยากจะซื้ออยู่แต่ไม่มีเงิน 555)
ส่วนการที่ว่าจะต่อโหลดลำโพงเหลือแค่ 2 โอมห์นั้นจะต่อดีมั๊ย?? ต่อได้ครับแต่ไม่แนะนำ เพราะว่าย่านเสียงต่ำนั้นต้องใช้พลังงานเพื่อใช้ในการขับค่อนข้างสูงอยู่แล้วแอมป์ก็ทำงานหนักเป็นธรรมดาๆ ยิ่งถ้าต่อพ่วงหลายๆตัวนี่แอมป์ยิ่งไม่ทำงานหนักกันไปใหญ่เหรอครับ ลองคิดดู
เป็นผมก็ไม่กล้าเสี่ยงครับเพราะไม่แน่ใจว่าดอกหรือแอมป์ที่จะไปก่อนกันครับผม ;)

synman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2008, 19:35:01 น. »
ถ้าจะใช้กันระยะยาว   ผมอยากแนะนำให้ใช้ข้างละ  2 แท่น  รวม 4 แท่น  ขับที่โหลด 4 โอห์มดีกว่า ขับที่โหลด 2 โอห์ม  นะครับ   จะได้ความชัดเจน  หนักแน่นกว่า   และไม่ทรมานเครื่องเกินไป   ผมใช้อยู่จึงบอกต่อครับ   ขอบอกว่าเยี่ยมทุกอย่าง  ไม่ผิดหวังเลยที่เลือกใช้  shinkiwa  hv - 8900  เสียงดี มีรายละเอียด  น้ำหนักเบา  กินไฟน้อย  ทนทาน  คุ้มค่ามาก  และเป็นของคนไทยครับ

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2008, 20:09:12 น. »
shinkiwa   กำลังมาแรงอีก หนึ่งยี่ห้อครับ

ใช้ไปเลยครับ  ผมสนับสนุน

ใจรักไม่ต้องกลัวพังครับ  ล้อเล่นนะครับ