ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทวงคืนงานโรงแรมหรู มีเรื่องมาแชร์ยาวยืด โปรดติดตามเป็นประสพการณ์  (อ่าน 12929 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
งานที่โรงแรมเคปดาราพัทยา ชมภาพก่อน แล้วจะมาเล่าเรื่องให้พี่น้องในนี้เก็บไว้เป็นประสพการณ์

โดยทั่วไปงานขนาดนี้ผมจะไม่ตั้งเครื่องเอง จะใช้มือปืนรับจ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นทีม "ไท+อมร พัทยา"

แต่วันนี้ต้องให้ทีมลูกชายมาติดตั้ง และให้ ทีม "ไท พัทยา" ไปลงที่ ฮอลิเดย์อินน์

ซุ้มเกมหน้างาน และบรรยากาศ seaview จากห้องจัดเลี้ยง จุดขาย ของโรงแรมนี้

ภายในห้องลูกชายผมติดตั้งเสร็จ ตามผมมาซาวด์เช็ค และดูความเรียบร้อย

• *
ที่โรงแรมนี้ ผู้จัดการฝ่ายจัดเลี้ยงย้ายมาจากฮอลิเดย์อินน์ที่ผมรับค่าจ้างรายเดือนเป็นที่ปรึกษาฝ่าย AV งานจัดเลี้ยง

A คือ Audio ระบบเสียง V คือ Video Visual ระบบภาพ แสง มีเดียต่างๆ หน้าที่คือ คอยจัดหาระบบเสียง แสง ภาพ

เพิ่มเติมหากลูกค้าต้องการมากกว่าระบบที่โรงแรมมีอยู่ หลายๆท่านก็รู้ว่าช่างประจำโรงแรมมีขีดจำกัดในความสามารถ

ผู้จัดการคนนี้ย้ายมาเปิดซิงโรงแรมนี้ ก็อยากมีผลงาน แกสั่งของระบบเสียง แสง สำหรับงานจัดเลี้ยง และชวนลูกชาย

ผมมาทำงานด้วย แต่ลูกชายผมมันไม่อยากทำงานประจำ และผมก็รู้ว่าโรงแรมนี้บริหารงานด้วยระบบเจ้าของ จะถูกจะดีขึ้น

อยู่กับความพอใจของคนๆเดียว  ต่างจากฮอลิเดย์อินน์ ซึ่งบริหารด้วยระบบ Chain Administration ภาษาชาวบ้าน

เรียกระบบฝรั่ง ผู้จัดการใหญ่แค่ไหน เหม็นหน้าตรูขนาดไหน ถ้าไม่ผิดซะอย่างก็เอาตรูออกไม่ได้ และถึงจะชอบพอกันขนาด

ไหน ถ้าพลาดก็จบกัน เพราะผมโดนมาแล้ว พลาดงานปีใหม่ ไฟดับกลางงานสองครั้ง ตัวผมไม่อยู่ งกไปรับงานอื่นราคาแพงกว่า

เขาก็บอกตรงๆว่าปีต่อไปไม่ต่อสัญญากัน  จนผมได้โอกาสแก้ตัว งานปีใหม่ปีนี้ที่สั่ง ลำโพง AJX Series ของตายอดมาลงงาน กับไฟพาร์

โกแมว ที่ส่งไม่ทัน ทำผมเกือบม้วยอีกรอบ ดีที่ตายอดแก้ปัญหาให้โดยให้แกส่งของเก่ามาให้ใช้ก่อน เดี๋ยวมาต่อ

ผมซาวด์เชคเอง กับให้แก้ไฟนิดหน่อย

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
อุ๊ย...มีชื่อในงานพี่ป้อมด้วย  :love2: :love2:

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
...โรงแรมนี้บริหารงานด้วยระบบเจ้าของ...คำนี้เข้าใจดี
ถ้าให้ดี ลูกๆเจ้าของโรงแรมวางก้ามด้วย หาขวดตามข้างถนนขายดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

หากินง่ายฉิบเป๋งพี่ตู  ชุดแค่นี้มันเด็กมากเลย จิ๊บๆ  เจอฮัลโหลเทสๆ 123  สักครึ่งชั่วโมง  น่าจะไม่รอด   :hap5:

• *
ผู้จัดการคนนี้ แกก็ใช้บริการผมมาตลอด เดือนละครั้งสองครั้ง ผมก็จะใช้ทีมตาไททุกครั้ง เพราะชินพื้นที่

และอุปกรณ์ที่ใช้ก็โอเคไม่ขี้ริ้วขี้เหร่ เสปคระบบเสียงอย่างเดียวข้างละใบ แกจะเอาซัพมาใช้หรือไม่เรื่องของแก

ไฟไม่ต้องของโรงแรม ผมให้งานละครึ่งหมื่น นักร้อง นักดนตรี ผมเป็นคนจัดการ

มาพักหลังๆ เงียบหายไป ผมก็ไม่สนใจ งานที่อื่นผมก็มีอยู่ แต่ตาไทถามผมหลายครั้งว่างานที่เคปดาราเป็นไงผมเลิกทำหรือไง

ผมบอกเปล่า เขาไม่เรียก ตาไทก็บอกผมว่า มีอีกเจ้าเรียกแกไปทำสี่ห้าครั้งแล้ว ก็ไอ้เจ้าที่ผมใช้ทำวิดีโอให้ผมนั่นแหละ มันก็

สมองใสนะ ถ้าเอาเจ้าอื่นเข้าไปอาจไม่ผ่าน มันก็เลยเรียกตาไทไปทำเพราะผลงานตาไทแกผ่านอยู่แล้วสำหรับที่นี่

ตาไท แกมือปืนรับจ้างอยู่แล้ว ใครจ้างแกก็ไป  แต่มาตอนหลังมันจะให้ตาไทแถมไฟ ผมว่าตาไทไม่ยอมแน่

เรื่องไฟโรงแรมนี้ยังหาคนทำไม่ได้ ถึงเวลางานก็จะเอาไฟมาตั้งแล้วเปิดออโต้ เอาคอมฯกับตัวอินเตอร์เฟส ซันไลท์ มาตั้งให้

แต่ไม่มีใครใช้เป็น สมัยที่ผมไปกับตาไท หรือไปเอง ผมจะดูแลไฟเองหรือให้ลูกน้องไปกับตาไท ถึงตอนนี้เขาเรียกร้องแล้วว่าคนที่ไป

ทำเครื่องเสียงจะต้องทำไฟ ไอ้เจ้าสมองใสที่มาจ้างตาไท มันก็เลยมาอิดออดจะให้ตาไทแถมไฟให้

และเป็นเรื่องบังเอิญ ออร์แกไนซ์สนิทกับผมมาก ทำงานด้วยกันมาหลายปี จะมาใช้โรงแรมนี้ จัดสัมนากรุ๊ปไฮโซ

โทรมาให้ผมเข้า Inspect ตรวจสอบโรงแรมให้หน่อย ในเรื่องระบบแสงเสียง เพราะไม่อยากพลาด ผมก็เลยบอก

ให้ยกเลิกของโรงแรมไปเลย ผมจัดเอง เหตุผลนี้แหละที่ผมไม่สามารถจะเอาตาไทมาลงที่นี่ได้ เพราะถ้าทางกรุ๊ฟ

ใช้ของโรงแรม ไอ้สมองใสมันก็ไปจ้างตาไทมาอีกมีค่าเท่ากัน แต่ผมบอกตาไทไว้แล้วว่ามีงาน ผมก็ให้ตาไท

ไปลงงานที่ฮอลิเดย์อินน์ ซึ่งเป็นคนละระบบกับที่เคปดารา ซึ่งคงไม่มีไอ้สมองใสแอบมาจ้างตาไท ไปลงงานแทนผมได้แน่

หน้าที่ Inspect งานจัดเลี้ยง ดูความเรียบร้อยของห้องที่โรงแรมจัดให้ ไอ้น้องออร์แกไนซ์ มันฝากผมแล้วไปดูแลลูกค้า

ทิ้งผมกับทีมงานลูกชายไว้เลย ผมเริ่มงานที่มันฝาก ระบบเสียงโอเค ระบบแสงแก้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2013, 21:58:20 น. โดย pompattaya »

• คณะก่อการ
แสงสวยครับพี่

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
รออ่านต่อ..

• *
เรื่องมันไม่จบแค่นั้น ไปถึงงานผมเจอผู้จัดการ มันหัวเราะใส่ผม มันบอกจ้างผม ก็ทีมตาไท

จ้างไอ้สมองใสก็ทีมตาไท มันบอกว่าไอ้สมองใสมันไปของานกับเจ้าของ มันแค่ผู้จัดการ

ไอ้ลูกชายผมได้ฟัง มันถามผมว่าพ่อจะเอางานที่นี่คืนไหม ผมถามว่าทำไม มันบอกว่า

ไอ้สมองใสมันขอเจ้าของ แต่ลูกชายเจ้าของนะเรียนห้องเดียวกับมันที่อัสสัมฯ ศรีราชา

ลูกสาวเจ้าของที่นั่งบริหารโรงแรมอยู่ก็เรียนห้องเดียวกับแฟนเพื่อนมัน พ่อจะเอามั๊ย มันขอให้

ผมบอกมันว่าเราอยู่กับระบบแบบนี้ไม่ได้หรอก ถึงขอได้ผลงานไม่เวิร์คเดี๋ยวก็จบ

งานนี้ตัวแปรอยู่กับทีมที่เราจะใช้  เครดิตเรามีในวงการ แค่เราทำเองเขาก็เลือกเราอยู่แล้ว

งาน Inspect ความหรู ที่มันฝากให้ผมดูแล

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
เอาอีกๆ กำลังอ่านเพลินๆเลยครับ :D :D :D

ออฟไลน์ ศรีมาลา

• ระดับ 2
  • *
  • 8DE45334 หมอโป่ง
เอ.....ไฟดับอีกละมั๊ง :th1:

ออฟไลน์ ศรีมาลา

• ระดับ 2
  • *
  • 8DE45334 หมอโป่ง
 อ๋อ..รู้แล้วเค้าทดลองไฟ :th2:

• *
แต่ที่สุดยอดของเรื่องนี้ ตอนผมอยู่กับผู้จัดการจัดเลี้ยง มีออร์แกไนซ์อีกเจ้าที่ผมทำงานร่วมกัน

โทรมาให้ผม Inspect โรงแรมนี้ เพื่อจะเอากรุ๊ฟเข้า 150 ห้อง จัดเลี้ยง 300 คน ผมบอกไปเลย

ว่าไม่เอาที่นี่ ไปใช้ฮอลิเดย์อินน์ หรือที่อื่นแทน ออร์แกไนซ์ก็ถามผมว่าทำไม ผมก็บอกว่าที่นี่เขาไม่ได้ใช้

บริการเราแล้ว เราก็ไปใช้บริการที่อื่นเหมือนกัน วันรุ่งขึ้นยังโทรมาถามผมอีก เพราะผมต้องหาโรงแรมอื่นให้

ตาไทอยู่กับผมพอดี ถามได้ผมยกเลิกโรงแรมนี้จริงหรือเปล่า

หลายๆคนที่รับงานต่อจากผม ยกตัวอย่างไอ้เจ้าสมองใส ผมก็ให้งานตลอด ขอลดไม่ได้สักบาท

เวลามันไปรับเงิน กับเจ้าของงาน ขอลดมันลดทันที แต่มันก็ไม่รู้หรอกว่า มันลดเขาๆก็เอาเงินมาให้ผม

เพราะผมรับเหมาเขามาแล้ว แต่ผมคงต้องเปลี่ยนเจ้าแล้ว เพราะสองงานสุดท้ายที่ทำให้ผมไม่ผ่าน

ดีที่เขาแค่คอมเมนท์ว่า..ฮ่วย ผมรู้อยู่มันทุ่มทุนซื้ออุปกรณ์มาเราก็สนับสนุน แต่ลูกค้าเขาบอกว่า

ราคามาตรฐาน แต่งานไม่ได้มาตรฐาน อย่างที่เรารู้กันน่ะ อุปกรณ์เทพขนาดไหน ถ้าคนทำไม่เก่งก็จบ

งานวิดีโอตอนนี้ผมขอราคาน้าซูแล้ว คงจบกับมันแล้ว ไม่ใช่เรื่องมันสมองใส ผมถือว่ามันแน่ที่ทำได้

แต่จบกับมันเพราะงานไม่ผ่านติดๆกันสองงาน ผมคิดสองอย่าง หนึ่งมันไม่เก่งจริง หรือมันเจาะยางผม

อาหารการกินบางส่วนที่ต้องจัดสวย งานนี้ทีมงานกินเปรม ลูกค้ามาไม่เต็มที่จอง แต่กินตอนงานเลิกแล้ว

เขาจัดไว้ให้ ถ้าลูกค้ามาเต็มจองก็ข้าวกล่องครับ

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
ชอบทุึกเรื่องที่ท่านเล่าและก็วิธีการเล่า มากที่สุด..ติดตามอ่านทุกตัวอักษรครับ..  :happy: :happy:

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
ว้า...ใครเตะปลั๊ก กำลังมันเลย

• *
คงให้บางสิ่งบางอย่าง ไม่มากก็น้อย กับพวกเรา ผมก็อยากฟังคอมเมนต์ว่าพวกเราคิดกันอย่างไร

เชิญตามสบาย ตอนนี้ผมก็ส่งชื่อโรงแรมให้ลูกค้าเลือกอีกสองสามที่ ทำแบบนี้เวลาเราตกลงกับ

โรงแรมเขารู้ว่าทีมเราเข้าทำงาน ค่าชาร์จค่าไฟที่ละห้าพันหรือหมื่นหนึ่งก็ไม่ต้องจ่าย กำไรเราก็มากขึ้น

ออร์แกไนซ์เขาก็ไว้วางใจให้เราจัดการ เราก็เป็นคนเลือกว่าจะทำเองหรือจ้างทีมใครต่อ  ส่วนตัวเรา

ก็คงคอยระวังพวกสมองใสที่ทำงานกับเรามากขึ้น แต่ผมว่ามันเป็นวงจรนะ เราทำได้เขาก็ทำได้ ไม่ว่ากัน

ที่ฮอลิเดย์อินน์ ผมสบายๆ ไม่มีไอ้สมองใสไหนหลอกตาไทมาได้แน่ เพราะผมผูกสัญญาปีอยู่ ในสัญญามีอาหารไว้รับรองแขก

ตายอดหรือใครผ่านมา แวะกินได้ มื้อละสองพัน ผมโทรบอกได้ เขาจะออกเป็นวอเชอร์ให้  บอกแล้วมันต่างกันที่ระบบ

ระบบเจ้าของบริหาร กับระบบที่บริหารโดยนักบริหาร เราทำงานในหน้าที่ เราได้รับในสิ่งที่ควรได้ สมตำแหน่งหน้าที่

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
 อ่านแล้วได้ประสบการณ์ที่ดีมากๆ ครับ
:th2: :th2:  :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
อ่าน ๆ ไป บ้างช่วงรู้สึกเครียดแทน

• คณะก่อการ
เจอมาเฟียพัดยาตัวจริงแล้ววุ้ย   หาเวลาว่างไปไถกินฟรีดีก่า   ;D

ว่าแต่..กะหรี่ที่นี่ใหญ่จัง :drool:

• *
อ่าน ๆ ไป บ้างช่วงรู้สึกเครียดแทน
ผมว่าไม่น่าเครียดนะท่านอนันตชัย หรือท่านใดว่าควรจะเครียดลองคอมเมนต์กันดูได้เลย

เรื่องที่ผมต้องทำเวลานั้นคือ ผมต้องยกเลิกตาไท ที่จ้างผ่านโรงแรม โดยไอ้สมองใส

และผมต้องหาทีมที่เข้าไปแล้วต้องไม่ด้อยกว่าตาไท อีกประเด็นผมต้องหางานอื่นให้ตาไท

เพื่อไม่ให้แกเสียความรู้สึกที่โดนยกงาน 

สุดท้ายก็จบที่ผมให้ลูกชายเข้าทำ (ค่าจ้างมันแพงกว่า เรื่องมากในระบบไม่มีใครเกิน ของไม่ดีไม่เต็มใจทำ)

เครดิตมันก็คือ ของที่นี่เขาสั่งของมาใช้ตามสเปคที่มันแนะนำ มันเป็นเพื่อนกับลูกเจ้าของโรงแรม ตัวผู้จัดการก็ตาม

ตัวมันไปทำงานเป็น AV พอมันไปเขาก็ไม่ต้องคอยห่วงเรื่องแสง ออร์แกไนซ์ไว้วางใจมัน ไม่ต้องมาคอยจ้ำจี้จ้ำไช

มันออกแบบให้หมด เวที ไฟ เสียง

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
ขอคาระวะ 10จอก ท่านพี่ :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ

งานประเภทนี้อยากไปทำด้วยจังเลยท่านป้อม แต่ไม่รู้ว่าฝีมือผมจะผ่านรึปล่าว  :th2:

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
สมศักดิ์ศรี pompattaya จริงๆ
พี่มีอะไรดีๆ เยอะเรยยย
งานนี้ ไม่มีคอมเมนท์ครับ
แต่นับถือ การทำงาน ข้อคิด
ซึ่งเป็นประโยชน์ มากๆ
เจอหน้าต้องขอคารวะ 1 จอก
 :cheer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2013, 12:26:02 น. โดย Batman »

• คณะก่อการ
ผมชอบนะระบบเจ้าของ เล่นดีเจ้าของชอบซะอย่างยังไงก็ต้องเรียกเรา
ถ้าโรงแรมที่เป็นระบบมีผู้จัดการแผนกโน้นแผนกนี้ ให้เล่นดีแทบตาย
มันก็ไม่สนเราหรอก เพราะไม่ใช่โรงแรมมันเดี๋ยวมันก็ไป ถ้าซูฮกหรือตีซี้มัน
ก็จะได้งานบ่อยหน่อย เล่นดีไม่ดีไม่เป็นไรแค่อย่าโดนลูกค้าคอมเพลนก็พอ..   

ผมก็ว่างั้น   ;D

ออฟไลน์ สุข MD

• ระดับ 3
  • *
  • 5D011516
ตู้ลำโพงใช้งานได้ดีไหมครับ น้า้ป้อม