ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทวงคืนงานโรงแรมหรู มีเรื่องมาแชร์ยาวยืด โปรดติดตามเป็นประสพการณ์  (อ่าน 12930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
งานบ้าน งานโรงแรม มันก็เครื่องอันเดียวกันนั่นแหละ ไม่มีอะไรยากเย็นหรอก....ฅน...เท่านั้นที่ทำให้มีปัญหา  ทำงานกับพี่ป้อม..ง่าย ทำตามสั่งได้ก็จบ...แต่ที่เจอบางเจ้า ขอราคาเราก็ให้ แต่พอจะถึงเวลางาน จะเอาโน่นนี่เพิ่ม แล้วบอกยอมจ่าย
ปัดโถ่...ตรูมิใช่เทวดานะที่จะเนรมิต ทุกสิ่งให้ได้ในบัดดล เสียอารมณ์...ถึงได้บอกไง...งานมันอยู่ที่คน...โดยเฉพาะพวก ออแกไนซ์ รุ่นใหม่ๆ ประสพการณ์น้อยๆ.เจ้าภาพเขาไม่มีไรหรอก แต่มันเต้นไปเอง แล้วมาลงที่พวกเรา..(เล่าสู่กันฟังครับ) :thank1:

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
ตู้ลำโพงใช้งานได้ดีไหมครับ น้า้ป้อม
ออร์แกไนซ์ บอกเสียงนุ่ม ไฮโซดี ออร์แกไนซ์เจ้านี้พี่งจะแยกตัวมาเปิดบริษัทเอง เน้นลูกค้ามีระดับ

ทีมงานใส่สูท จาสปาล ทำงาน บริษัทใหม่ผมชอบ พวกนี้ขยัน วิ่งหางานตลอด ถ้าผลงานผ่านงานเยอะแน่

ลำโพงท่านใช้งานนี้เสร็จ เอาไปลงสำรองใช้แทน JBL Aeon EK 15 (ส่งซ่อมเสียงแหลมขาดบ่อยมาก)

ที่โรงแรมฮอลิเดย์อินน์ซะแล้ว วงฟิลิปปินส์เล่น เห็นมันว่าเสียงกระชับกว่า ห้องไม่ใหญ่ 12" ฟังกระชับกว่า 15"

ถ่ายรูปคู่ซะเลย ออกงานนี้ ได้ทุนคืนมาใบหนึ่งแล้ว

• *
ผมชอบนะระบบเจ้าของ เล่นดีเจ้าของชอบซะอย่างยังไงก็ต้องเรียกเรา
ถ้าโรงแรมที่เป็นระบบมีผู้จัดการแผนกโน้นแผนกนี้ ให้เล่นดีแทบตาย
มันก็ไม่สนเราหรอก เพราะไม่ใช่โรงแรมมันเดี๋ยวมันก็ไป ถ้าซูฮกหรือตีซี้มัน
ก็จะได้งานบ่อยหน่อย เล่นดีไม่ดีไม่เป็นไรแค่อย่าโดนลูกค้าคอมเพลนก็พอ..  
ถ้าระบบนี้ รู้จักทั้งเจ้าของทั้งผู้จัดการ สวยเลย งานฉลุยแน่ ผู้จัดการไม่กล้าแตะ

ถามว่าผมรู้จักเจ้าของโรงแรมนี้ไหม รู้จักดีเลย แต่ไอ้สมองใสมันกล้าขอ เขาก็กล้าให้

ผมไม่ขอ ผมเข้าไปทำงานตามจ้าง ถ้าผมขอวันนี้ เป็นหนี้บุญคุณ วันหน้าเขาใช้อะไรก็ต้องทำ

เวลาผมจัดงานมวลชนต่างๆ ให้เมืองพัทยา เขาก็สนับสนุนเป็นสปอนเซอร์ ให้เขารู้จักผมแบบนั้นดีกว่า

เขามามอบเงิน ผมเป็นคนรับในนามเมืองพัทยา ถ่ายรูปออกทีวี ออกนสพ. เท่กว่าไหนๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2013, 13:03:40 น. โดย pompattaya »

• *
    งานประเภทนี้อยากไปทำด้วยจังเลยท่านป้อม แต่ไม่รู้ว่าฝีมือผมจะผ่านรึปล่าว  :th2:

อย่างท่านไม่ผ่าน ทีมพัทยาผมก็ไม่ต้องมีงานกันล่ะ

นึกไว้ว่าถ้ามีลูกค้าไปโคราชจะส่งงานให้ดูแล แต่ผมมักได้ลูกค้าต้องการทะเล

ไปโคราชเต็มที่ก็เขาใหญ่ ส่งให้ "น้อย เพาเวอร์แบนด์" ปากช่องตลอด

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
ไอ้สมองใส หัวล้านใช่ไหมครับ  :hap3:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
ผมชอบพี่ป้อมโพสท์แทบทุกกระทู้ 

อ่านแล้วเพลินดี  แถมได้ความรู้อีกต่างหาก

ออฟไลน์ ครูโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 6DDB59DD,5E66CE6B (MP)
ขอขอบคุนที่ได้แชร์สำหรับประสพการณ์ให้ครับ  :thank1:

• *
หากินง่ายฉิบเป๋งพี่ตู  ชุดแค่นี้มันเด็กมากเลย จิ๊บๆ  เจอฮัลโหลเทสๆ 123  สักครึ่งชั่วโมง  น่าจะไม่รอด   :hap5:

ผมก็ว่างั้น   ;D

เจอมาเฟียพัดยาตัวจริงแล้ววุ้ย   หาเวลาว่างไปไถกินฟรีดีก่า   ;D

ว่าแต่..กะหรี่ที่นี่ใหญ่จัง :drool:

ตั้งแต่หายไปอบรม กลับมาแกยังไม่ว่าอะไรผมสักคำ รู้สึกขาดๆ

• *

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
มีชมด้วย  :thank1:

แต่ของพี่ชัยสวยกว่า   ;D

• *

โดนแล้ว สบายใจขึ้นหน่อย รอดูงานหน้า จัดเต็ม แม้แต่สาวๆในงานก็จัดสู้ ไม่ยอมแพ้ คนละฟาก ไม่ทับไลน์กันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ sirada

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
ภาพประกอบถ่ายมาสวยงามมากค่ะ

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
ชอบอ่าน ผมรับเล่นในโรงแรม(เครื่องเสียง แสงโรงแรม) ชอบคำว่าช่างโรงแรมมีขีดจำกัด ผมอยากให้โรงแรมมีมาตรฐาน เต้าเสียบ สายสัญญาณ ช่างที่ควบคุม
ทุกวันนี้ผมก็ต้องเอาไมค์ขาไมค์ไปเอง เอามิกซ์ไปเอง ปัญหาของผมถ้าเปลี่ยนโรงแรมเล่นคือ
1.สายสัญาณ จะต้องไม่ตรงกันกับที่เราใช้ เข้ากันไม่ได้ ของด้อยคุณภาพ ยืนยันว่าทุกที่ และมักชอบว่าเราไม่เอามาเองบ้างหรือทั้งๆ ที่เอาไปเป็นเข่ง
2.เต้าเสียบ(ไฟฟ้า)บนเวที ข้างเวที ไม่พอที่มีอยูก็เสียไม่ซ่อม(เจ้าภาพเอาไปใช้คอมฯ ฯลฯ)
3.ขอปรับเครื่องเสียงเล็กน้อยก็ยากไม่ได้รับความร่วมมือ(ปรับกลับที่เดิมไม่ถูก ตั้งมายังไงก็อยู่อย่างนั้น)
4.ช่างไม่อยู่ควบคุม ถึงอยู่ก็นั่งเล่นโทรศัพท์ เวลามีปัญหาแขกก็มาหาเราก่อนจัดหนักใส่เรา
(สาเหตุทั้งหมดเป็นภาพรวมๆ แทบทุกที่ที่ผมเป็นหน้าใหม่ไปเล่น ;Dอาจเป็นเพราะแขกจ้างเราส่วนตัวไม่เอาของโรงแรม เพราะของผมโปรแกรมมันสุดยอด อิอิอิอิ แต่ถ้าโรงแรมที่รับผมประจำ ทำไปเลยพี่เอาที่พี่ชอบแขกชอบ)

ออฟไลน์ tanakorn22

• ระดับ 3
  • *
  • 8661C0B8 ซื้อจาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
ครับก็ให้กำลังใจกันไปนะครับ ผมเองก็อายุเลขห้าแล้ว จะมาทำเวทีอย่างพวกพี่ ๆ ก็คงอีกนาน แก่ก่อน  รอเกษียณ ออกมาก็เฝ้าหอพักไป ส่วนคาราโอเกะที่มีอยู่ก็ร้องกับพี่น้องกันไปครับ ผมถือว่า
เห็นคอมเม็น พวกพี่ ๆ เพื่อนๆ ก็ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันครับ ค่อยเป็นค่อยไปสุดท้ายก็มาอยู่ที่เราคนเดียว ที่ต้องรู้ทุกอย่างที่ทำงาน

• *
ชอบอ่าน ผมรับเล่นในโรงแรม(เครื่องเสียง แสงโรงแรม) ชอบคำว่าช่างโรงแรมมีขีดจำกัด ผมอยากให้โรงแรมมีมาตรฐาน เต้าเสียบ สายสัญญาณ ช่างที่ควบคุม
ทุกวันนี้ผมก็ต้องเอาไมค์ขาไมค์ไปเอง เอามิกซ์ไปเอง ปัญหาของผมถ้าเปลี่ยนโรงแรมเล่นคือ
1.สายสัญาณ จะต้องไม่ตรงกันกับที่เราใช้ เข้ากันไม่ได้ ของด้อยคุณภาพ ยืนยันว่าทุกที่ และมักชอบว่าเราไม่เอามาเองบ้างหรือทั้งๆ ที่เอาไปเป็นเข่ง
2.เต้าเสียบ(ไฟฟ้า)บนเวที ข้างเวที ไม่พอที่มีอยูก็เสียไม่ซ่อม(เจ้าภาพเอาไปใช้คอมฯ ฯลฯ)
3.ขอปรับเครื่องเสียงเล็กน้อยก็ยากไม่ได้รับความร่วมมือ(ปรับกลับที่เดิมไม่ถูก ตั้งมายังไงก็อยู่อย่างนั้น)
4.ช่างไม่อยู่ควบคุม ถึงอยู่ก็นั่งเล่นโทรศัพท์ เวลามีปัญหาแขกก็มาหาเราก่อนจัดหนักใส่เรา
(สาเหตุทั้งหมดเป็นภาพรวมๆ แทบทุกที่ที่ผมเป็นหน้าใหม่ไปเล่น ;Dอาจเป็นเพราะแขกจ้างเราส่วนตัวไม่เอาของโรงแรม เพราะของผมโปรแกรมมันสุดยอด อิอิอิอิ แต่ถ้าโรงแรมที่รับผมประจำ ทำไปเลยพี่เอาที่พี่ชอบแขกชอบ)

นี่คือเหตุผลที่ทำไมคนจัดงานต้อง Inspect ทุกระบบของโรงแรม ช่างโรงแรมส่วนมากจะไม่มีความชำนาญในเรื่องแบบนี้

โรงแรมใหญ่ ห้าดาว จะมี AV Manager ไว้ดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ แต่เพื่อความแน่ใจ เราต้องเข้าตรวจสอบก่อนงาน

อุปกรณ์ทางโรงแรมจะมีให้ แต่ส่วนใหญ่ช่างเทคนิคเฉพาะทางจะไม่มี โรงแรมจะจ้างพิเศษให้ตามตกลงกัน

บางโรงแรมก็เขี้ยวลาก ทุกอย่างคิดตังค์ ผมเจอที่เขาใหญ่ ค่าไฟคิดตามวัตต์ ยุคก่อนไฟพาร์ 64 หลอดละพันวัตต์

ผมใช้ 24 หลอด สองหมื่นสี่พันวัตต์ รวมฟอลโล่อีก 1200 วัตต์ จะเก็บผมวัตต์ละบาท รวมค่าไฟสองหมื่นห้า

นี่ยังไม่รวมมูฟวิ่งเฮด สโมค สโตรป อีก ผมต่อรอง อธิบายว่าไม่ได้เปิดตลอด โรงแรมลดให้เหลือสองหมื่น

มันยังดัดจริตบอกผมว่าเป็น "โพลิซี่" ของโรงแรม

ผมคุยกับออร์แกไนซ์ เอาไง มันบอกขาดทุนแน่ในส่วนนี้ ผมบอกงั้นบอกลูกค้าเราไม่เล่นไฟ เปิดไฟห้องสว่าง

ออร์แกไนซ์ บอกผมว่าทำไม่ได้ ส่งสเปคลูกค้าไปแล้ว เอาไงดีล่ะ ผมเดินไปชะโงกหน้าต่างห้องจัดเลี้ยง

มีถนนอยู่ด้านข้าง ผมหันไปบอกออร์แกไนซ์ เดี๋ยวจัดให้ ขอหมื่นเดียว ออร์แกไนซ์บอกให้หมื่นสอง

ผมโทรหา "พิริยะ ซาวด์" ปากช่อง หาเครื่องปั่นไฟ150 KV พร้อมน้ำมัน ปั่นหกโมงถึงสี่ทุ่ม ราคาเท่าไหร่

พิริยะ บอกปรกติใช้กันราคาเจ็ดพัน ผมบอกผมให้แปดพัน ค่าพิริยะโทรพันหนึ่ง แต่มาเลยนะ โอเคมั๊ย

สรุปโรงแรมหน้าเลือดไม่ได้กินตรูหรอก และก็เป็นต้นแบบให้พวกจัดงานที่ไปจัดที่โรงแรมนี้มาตราบจนทุกวันนี้

จ้างเครื่องปั่นไฟ ถึงโรงแรมยอมให้ใช้ไฟก็ไม่ค่อยจะพอ เวทีใหญ่ๆ ยังไงก็ยังใช้ไฟพาร์64 พาร์LEDเป็นตัวประกอบ

• *
อ่านกระทู้พี่ป้อมมาหลายรอบ อยู่ๆก็นึกถึงเพลงนี้ หรืออาจจะไม่เกี่ยว..

[mp3=200,20,0,left]http://sonic-sounds.com/sonic1/show//rec0911-233404.mp3

ขอเวอร์ชั่นมีคนร้องหน่อยซิ

เมื่อวานก็ตามไปเก็บงานคืนมาอีกโรงแรม ยกทัพไปกับลูกน้องอีกคน ให้มันแบกลำโพงตาเรย์ ไปสี่ใบ

พาวเวอร์ตัวหนึ่ง มิกซ์ตัวหนึ่ง ไมค์ลอย อีคิว ตัวผมแค่ต่อสายก็เหนื่อยซะแล้ว ของใส่รถตู้ไปคันเดียว

รอสถานะการณ์เข้ารูปเข้ารอย คงใช้มือปืนรับจ้างตามเดิม ตอนนี้ต้องไปเก็บงานให้ชัวร์ๆก่อน

พูดแล้วเหมือนโม้ งานนี้ผมรับสามหมื่น  แหะๆ มีเจ้าเป็กซ์ด้วยครับราคานี้ เครื่องเสียงไปแบ็คอัพเจ้าเป็กซ์อย่างเดียว ใช้ครึ่งชั่วโมง

ห้องแคบและยาวเบื้อยเลย แขกสองร้อยกว่า เอาลำโพง 4 ใบ วางไปตามแนวเลย ไม่มีมอนิเตอร์

เจ้าเป็กซ์เดินเอนเตอร์เทนลูกค้า ตามห้องยาวๆ ก็โอเค ได้ยินทั่วถึง ไม่ต้องเปิดดัง

• *
ตั้งเครื่องเสร็จ งานนี้ซาวด์เช็คให้ไมค์ไม่หอนเวลาเจ้าเป็กซ์ เดินไปตามจุดต่างๆ เพราะพื้นที่แคบยาว

ด้านนอกมีพื้นที่ให้แขกอีกเพราะในห้องไม่พอ ผู้จัดการขอให้ผมไม่ต้องพ่วงเสียง ด้วยว่าเป็นห้องเปิด

เสียงจะรั่วไปทั่วอาคาร ผมก็โอเค สบายไปหนึ่งจุด ถ้าพ่วงเสียงผมต้องย้ายลำโพงจุดสุดท้ายห้องออกมา

สงสารลูกน้องคนเดียวที่มีตอนนั้น แต่ตอนเลิกเจ้าเป็กซ์มันสมณาคุณไปห้าร้อยมั้ง

• *
ทุกอย่างเรียบร้อย รอเวลาลูกค้าเข้างาน ทานอาหารค่ำ

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
พรุ่งนี้ผมรับงานเจ้าภาพจ้างเข้าโรงแรมใหม่ สำหรับผม คุยกับเจ้าจนภาพเวียนหัว คือเขาคิดว่าเราไปทุกอย่างมันดีเอง และแล้วเจ้าภาพคุยกับโรงแรมทางโทรฯ เสียงโรงแรมพูด สายสัญญาณไม่รู้จะเข้ากันได้ไหม :bla: :bla: :bla: :mad245: :mad245: :strom: :strom: แม่ง อะไรว่ะ เหมือนก๊อปปี้กันมาเลย :no_ok: :bla: สรุปไม่เอาของกูมึงตาย :strom:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
พรุ่งนี้ผมรับงานเจ้าภาพจ้างเข้าโรงแรมใหม่ สำหรับผม คุยกับเจ้าจนภาพเวียนหัว คือเขาคิดว่าเราไปทุกอย่างมันดีเอง และแล้วเจ้าภาพคุยกับโรงแรมทางโทรฯ เสียงโรงแรมพูด สายสัญญาณไม่รู้จะเข้ากันได้ไหม :bla: :bla: :bla: :mad245: :mad245: :strom: :strom: แม่ง อะไรว่ะ เหมือนก๊อปปี้กันมาเลย :no_ok: :bla: สรุปไม่เอาของกูมึงตาย :strom:

:cheer: :cheer: ไอ๋หย๋ะ ขนาดนั้นเลยเหรอครับพี่ขจร  :cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
อย่างท่านไม่ผ่าน ทีมพัทยาผมก็ไม่ต้องมีงานกันล่ะ

นึกไว้ว่าถ้ามีลูกค้าไปโคราชจะส่งงานให้ดูแล แต่ผมมักได้ลูกค้าต้องการทะเล

ไปโคราชเต็มที่ก็เขาใหญ่ ส่งให้ "น้อย เพาเวอร์แบนด์" ปากช่องตลอด

เขตเขาใหญ่ มวกเหล็ก รับจัดหมด นอกเขตจังหวัดก็ไปจัดปล่อย มีโอกาสหน้าๆยินดีรับใช้บริการครับ

อูย ไม่กล้าเทียบชั้นหรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กันยายน 2013, 06:54:47 น. โดย ชัยราชา »