ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องต่อลำโพง->เพาว์เวอร์แอมป์ ครับ  (อ่าน 5475 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
ถามเรื่องต่อลำโพง->เพาว์เวอร์แอมป์ ครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 21:15:02 น. »
คือปกติจากเพาว์แอมป์ขั้วสีแดง -> เข้าขั้วสี่แดงที่ตู้ลำโพง
และจากขั้วสีดำเพาว์เวอร์แอมป์ -> เข้าขั้วสีดำที่ตู้ลำโพง
แต่หากเรากลับขั้วล่ะครับ(จากแดง -> เข้าดำ และจากดำ -> เข้าแดง)จะทำให้ตู้ลำโพง,
เพาว์เวอร์แอมป์ เสียหายได้ไหมครับเพราะเครื่องที่ผมใช้เล่นอยู่นี้ ต้องกลับขั้วอย่างที่ผมบอกครับ
เสียงที่ออกมาจะแน่น,นุ่ม ครับ ผมหาสาเหตุมานานกว่าจะเจอ ทีแรกผมก็ต่อตามปกติทั่วไป
เสียงที่ได้มันรู้สึกว่าแข็ง ๆ ลงวินโดร์ใหม่ ไดร์เวอร์ใหม่ก็ไม่หาย เปลี่ยนซาวด์การ์ดก็ไม่หาย
ทั้ง ๆ ที่เครื่องของผมก็ถือว่าใช้ได้ในระดับหนึ่งครับ(ปรับเปลี่ยนมาตลอด แบบชาวบ้าน)
สุดท้ายไม่รู้จะทำไง ก็เลยสลับขั้วมันเสียเลย (มั่วเอา)ผลออกมาเกินคาดครับ ได้ดังใจผมเลย
คราวนี้ผมเลยวิตกว่าการกลับขั้วแบบนี้มันจะมีผลอย่างไง เดี๋ยวเครื่องจะพังเอา รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณทุก ๆ ท่าน

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องต่อลำโพง->เพาว์เวอร์แอมป์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 21:19:40 น. »
ไม่เสียหายครับทั้งแอมป์ทั้งลำโพง  น่าจะมีการต่อสายข้างในตู้ลำโพงผิด (กลับเฟส) ครับ. :em32:

ออฟไลน์ โจ้ เด็กพะเยา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6484B607(โดนขโมย) 7662DAEC (ซื้อใหม่)
Re: ถามเรื่องต่อลำโพง->เพาว์เวอร์แอมป์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 21:21:04 น. »
เสียงbass ไม่ออกคับ

omusic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 21:38:54 น. »
ไม่เสียหายครับทั้งแอมป์ทั้งลำโพง  น่าจะมีการต่อสายข้างในตู้ลำโพงผิด (กลับเฟส) ครับ. :em32:
ตามนั้นครับ

ลองรื้อลำโพงออกมาเช็คดูครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 22:13:10 น. »
ตามความรู้สึกที่ได้ยินครับ ไม่ช๊อทเสียอย่างไม่มีพังครับผม

fa_zone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 22:21:22 น. »
ปกติแล้วการต่อสายลำโพงมันก็ต้องต่อให้ถูกสีมันอยู่แล้วนะครับ

ลองเชคทั้งสายสัณญาณ สายลำโพงทั้งระบบถ้าให้ดีที่ตัวลำโพงด้วยครับ ว่าต่อไว้ถูกขั้วมันรึเปล่า

ลืมถามไปว่ามีเนตเวิร์คหรือครอสโอเวอร์แยกลำโพงเสียงต่ำกับเสียงกลาง-แหลมออกจากกันรึเปล่าครับผม ถ้าไม่มีก็อาจจะเกิดจากเฟสเสียงของตู้ลำโพงเสียงต่ำกับตู้กลาง-แหลมมันหักล้างกันก็ได้ครับ

ปัญหานี้ผมก็เคยเจอครับผม :em01:

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 04:42:51 น. »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับที่ให้คำแนะนำ
แต่คงจะเป็นตามที่ท่าน fa_zone แนะนำ เนื่องจากเครื่องเสียงชุดนี้
ไม่ได้แยกสัญญาณด้วยครอสครับ แต่แยกสัญญาณจากปรีแอมป์
(ที่มี OUT SUB) ครับ ตอนผมต่อแบบปกติ ปรากฏว่าพอเร่งเพาว์เวอร์
ที่ขับตู้ซับเบสเสียงจะลดลงมา(เบา)ครับ คงเกิดจากมันหักล้างกันตามที่ท่าน
บอกมาแน่ และหากว่าการกลับขั้วไม่มีผลเสียกับอุปกรณ์ ผมก็ OK..
แล้วล่ะครับ (ใช้แบบกลับขั้วนี่แหละ เพราะเสียงถูกใจ) อย่างไงก็ขอบคุณ
ทุก ๆท่านอีกครั้งครับผม....

บัติ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 06:01:02 น. »
สาเหตุของลำโพงกลับเฟส
1.สายสัญญาณ กลับมั๊ย
2.ตัวแอมป์ กลับมั๊ย
3.ลำโพงกลับมั๊ย

ถ้า1.2.ถูกต้องแล้วก็ใชวิธีนี้เช็คลำโพงครับ
1.หาแบตที่ใช้กับไมค์ลอยเรานี่แหละ 9 V.แล้วเอาขั้วแบตต่อเข้าที่ลำโพง + ต่อกับ +  - ต่อ - แล้วดูลำโพงว่ามันกะเด้งออกรึเข้าถ้าออกแสดงว่าลำโพงต่อถูก แต่ถ้าหุบเข้าก็ลำโพงตัวนั้นแหละผิด ครับ ผมใช้ประจำแบบนี้ แต่บางครั้งมันอยู่ที่สถานที่ด้วยนะครับว่ามันสะท้อนรึเปล่าเวลาเราเปิดเครื่องเสียง (กลางแจ้ง)

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:04:27 น. »
ลำโพงที่เฟสผิด ต้องผิดด้วยกันทั้งหมด ถ้าเฟสถูก ก็ต้องถูกด้วยกันทุกตัว สรุปว่าลำโพงทั้งฝูงต้องเฟสเดียวกัน
ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งแหกคอก หรือถ้าให้แสบ คือ แหกคอกครึ่งต่อครึ่ง  จะทำให้ยิ่งเร่ง เสียงยิ่งเบาลง ทั้งนี้เพราะตัวหนึ่งออกแรง อีกตัวคอยกินแรงเพื่อนฝูงแถมดึงไว้อีกต่างหาก
เหมือนคนอยู่หัวเรือท้ายเรือต่างคนต่างแจวไปคนละทิศสวนทางกัน
มีเครื่องวัดเฟสลำโพงครับ แต่ราคาประมาณ  7000 กว่า เมื่อก่อนเกือบ 20000
ทั้งหมดนี้ ซาวน์เอนยิเนียร เล่าให้ผมฟัง  ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:15:19 น. »
ขอบคุณครับ.. ตอนนี้ผมมั่นใจแล้วว่าเฟสที่ว่านี้มันผิดจริง
เพราะอย่างที่ท่าน เสธ.รุณ บอกมาครับ คือพอเร่ง กลับเบาลง
ตอนนี้ผมก็เลยตกลงเล่นแบบสลับขั้วมันเสียเลย เพราะหลายท่าน
บอกว่าไม่ทำให้อุปกรณ์เสียหาย ถ้างั้นก็เล่นมันยั่งงี้แหละครับ.

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:29:27 น. »
ขอบคุณครับ.. ตอนนี้ผมมั่นใจแล้วว่าเฟสที่ว่านี้มันผิดจริง
เพราะอย่างที่ท่าน เสธ.รุณ บอกมาครับ คือพอเร่ง กลับเบาลง
ตอนนี้ผมก็เลยตกลงเล่นแบบสลับขั้วมันเสียเลย เพราะหลายท่าน
บอกว่าไม่ทำให้อุปกรณ์เสียหาย ถ้างั้นก็เล่นมันยั่งงี้แหละครับ.
คือถ้ากลับ ต้องไม่กลับทั้งหมดนะครับ กลับเฉพาะที่แหกคอก ให้เหมือนพวกส่วนใหญ่  แต่ถ้ากลับทั้งหมด ก็จะได้ผลเหมือนเดิมครับ  ส่วนถ้าลำโพงในตู้เดียวกัน มี 2 ตัวกลับเฟสกัน  ต้องแก้โดยด่วน โดยต่อใหม่กลับเฟสตัวใดตัวหนึ่งให้ไปทางเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:37:12 น. โดย เสธ.รุณ »

m sound

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:36:24 น. »
คือถ้ากลับ ต้องไม่กลับทั้งหมดนะครับ กลับเฉพาะที่แหกคอก ให้เหมือนพวกส่วนใหญ่  แต่ถ้ากลับทั้งหมด ก็จะได้ผลเหมือนเดิมครับ
ชอบจริง ๆครับ เสธ.  กลับเฉพาะที่แหกคอก  เท่านั้น.... :em32:

ออฟไลน์ aodder

• ระดับ 4
  • *
  • 56C40B7A น้ายอดมาติดตั้งให้ครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 18:28:48 น. »
ลำโพงมีการซ่อมมาหรือเปล่าครับถ้าหากมีการซ่อมมาอาจจะต่อหนวดกุ้งสับขั่วเอาบวกไว้ลบเอาลบไว้บวกเราก็ใช้ถ่านไฟฉายเราจิ่มดูตามขั่วบวกลบของถ่านไฟฉายให้ลำโพงเด่งออกก็แสดงถูกขั่วจำหัวที่เราจิ่มกับถ่านแล้วต่อขั่วให้ตรงน่าจะใช้ได้แล้วนะครับ :em27: :em27:.....aodder