ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่าน เด็กบางมด และเทพทุกๆท่านครับ  (อ่าน 1777 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIAMBOND

• ระดับ 3
  • *
ถามท่าน เด็กบางมด และเทพทุกๆท่านครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2007, 09:58:13 น. »
คือผมมีแนวคิดอย่างนี้ครับ  ผมเป็นมือกลองนะครับ  ทีนี้หาที่ซ้อมยากมาก ๆ เพราะหนวกหูคนอื่น
จะซื้อกลองไฟฟ้าก็ไม่ไหว พวก ดีโฟร์ก็ไม่ไหว   พอดีมีโอกาสได้ฟัง SF รู้สึกว่าใช่เลย  ทีนี้
ผมอยากจะ ทิก เอาสัญญาณเข้า คอม  แล้ว ให้ไปเล่น เสียงจาก SF พอจะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ
งี้ครับ   ตัวรับสัญญาณ เช่นพวกไมค์ / เพียซโซ  ---->x--------->เครื่องคอม---->
sf------->ouput ของเครื่องคอม ------>ชุดขยายเสียงหรือหูฟัง

ประมาณนี้  ถ้าทำได้ ผมจะสามารถเล่นกลอง (เสียง sf )ได้  โดยไม่หนวกหูคนอื่น  และสามารถนำไปเล่นกับวงได้ด้วยครับ 

ขอบคุงครับ

tharachdx

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามท่าน เด็กบางมด และเทพทุกๆท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2007, 10:06:29 น. »
เข้าตรงๆมันไม่ได้ครับ ยังไงก็ต้องมีตัวแปลงสัญญาณอยู่ดี ถ้า ดี4 สู้ไม่ไหว พวกถูกๆก็ใช้ได้ R-5 Boss Dr550 660 พวกนี้แหละ เอาทริกต่อสาย บัดกรีเข้าไปตามแป้นเคาะต่างๆ ทีนี้มันก็เป็น สัญญาณส่งออกไปยังเสียงกลองยี่ห้อนั้นแหละ หรือจะ พ่วง มิดี้ไปยัง SF2 ก็ยังได้....

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ถามท่าน เด็กบางมด และเทพทุกๆท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2007, 11:32:27 น. »
เคยทำตัวนึง   ทริก 8 ช่อง   แต่ไม่ velocity sensitive
ตอนนั้น  เอาโปรแกรมเค้ามาศึกษา   เป็น ตระกูล PIC ภาษา assembly อีกตะหาก
แล้วผมก็เอามาตีเล่นกับ Battery  เหอๆ 

แต่ตอนนี้  ผมสามารถทำได้เองแล้วครับ  เล่นคอนโทรลเลอร์ตระกูล AVR
การทำงานไม่ยากเลยครับ  ถ้าส่งโปรเจค rhythm box เสร็จ
จะลองดูให้ครับ

มันก็แค่  Piezo -> ADC -> Controller -> MIDI OUT

อยู่ที่ว่า ท่านจะเอาซับซ้อนแค่ไหน  เลือกเสียงเองได้ มีจอ มี option เยอะๆ
หรือจะเอาแค่  เปิดเครื่อง แล้วตีได้เลย ไม่ต้องเซ็ทอะไร
แบบว่าให้ผมล็อกให้  ว่า  8 input น่ะ  แทนเสียงอะไร (เบอร์กลองอะไร)

แล้วก็แค่ ต่อ MIDI OUT ไปเข้าคอม   หรือจะเอาเป็น แบบ USB เลยก็ได้
จะได้ไม่ต้องหา USB MIDI มาต่ออีก

(แต่ถ้าเป็นมิดี้  มันจะได้เอาไปเล่นกับอย่างอื่นได้ไงครับ)

ผมเห็นหมอลำซิ่งหลายๆ วง  เริ่มใช้แป้นเคาะ แทน percussion แล้วล่ะ

:D :D :D :D

ส่วนราคา  ผมว่า ไม่น่าจะเกินสามพันนะ

ส่วนอีกวิธีนึง
ท่านก็ ทำแบบท่านผู้ใหญ่บ้านบอกนั่นล่ะครับ
:)

หรือ จะซื้อ พวก TD5  ก็ได้   แต่ผมว่า  ราคามันใกล้เคียง D4 มาก

ออฟไลน์ JIAMBOND

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2007, 16:55:17 น. »
    **** ขอบคุณท่านผู้ใหญ่บ้าน ท่านเด็กบางมดมาก ๆ ครับ ผมเริ่มมองเห็นความหวังลาง ๆ แล้วล่ะ 
ไม่ทราบว่า battery เป็น stan alone หรือป่าว แล้วโหลด sf  ได้มั้ย ผมกะว่า จะใช้
vsam โหลด sf อ่ะ เพราะไม่มี creative card
     - ท่านเด็กบางมดลองทำเป็นตัวแล้ว นำเสนอเพื่อน ๆ ในนี้ดู  ผมว่าคงมีมือกลองที่ไม่มีกลอง มีแค่คอมตัวเดียวกะหูฟังจะสามารถ ซ้อมกลองได้ครับ(ออกงานได้นะครับผมว่า ถ้าไม่ ดีเลย์เกินไป) 

สรุป  อย่างไรก็ฝากท่านเด็กบางมด พิจารณา ด้วย (อยากเป็น ไมโครคอนโทรลเลอร์ กับ เขียนโปรแกรม
ควรเริ่มอย่างไรดีน้อ อายุก็ 30 ก่าแระ)
                                ขอบคุณครับ