ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเสียงจาก Roland กับเสียง Soundfont ข้อดี ข้อด้วย ต่างกันอย่างไงบ้างครับ  (อ่าน 3183 ครั้ง)

arpop

• บุคคลทั่วไป
อยากให้ช่วยแยกแยะความแตกต่าง ระหว่าง SoundModule ของ Roland กับเสียงของSoudFont จาก การ์ด Creative หน่อยครับ

ผมเข้าใจความจุหน่วยความจำใน Roland ไม่มาก อาจจะแค่ 4 หรือ 8 MB ต่างจากพวกSoundfont สมารถใช้ได้เป็น ร้อยๆ เมก ราคาก็แพงกว่าด้วย แต่ก็ยังเห็นนักดนตรีตามร้านส่วนใหญ่ก็ยังนิยมใช้Roland กันไม่น้อย และมักจะเห็นเล่นกีต้าร์สดๆเสริมเข้ามา

tharachdx

รบกรทู้ไปโล๊ด...คับพี่น่าน...จอมยุดเอ๊กซ์

อ้าว!!โทษทีโพสต์ผิดกราทู้  แหะแหะ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
แถวบ้านผมนักดนตรีส่วนใหญ่ยังไม่รู้จักซาวด์ฟ้อนท์ครับ  เลยยังเล่นแบบเดิมๆอยู่ อีกอย่างอุปกรณ์เมื่อไม่ใช้เก็บไว้ก็เสียดาย  เคยเข้ามาเห็นคาราโอเกะในบ้านผมแล้วตาโตถามนั่นถามนี่  ผมอุบไว้ เพราะมีเพื่อนรับงานคาราโอเกะอยู่  ขืนบอกไป พวกนี้รับงานตัดหน้าเพื่อนผมหมด
ส่วนข้อแตกต่าง ต้องให้ท่านที่รู้เรื่องจริงๆตอบละครับ  ในนี้มือโปรทั้งนั้น.....ใช่ไม๊ครับพี่อู๊ด.. ;D

อ้าวใครตัดหน้าซะและ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนครับ

มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันออกไปครับ มันเทียบกันไม่ได้ครับ

ที่พี่ตุ้ม พูดก็ถูกครับ ส่วนมากยังไม่มีใครรู้จัก soundfont รู้แต่พวก Roland มันเลยกลายเป็นจุดเริ่มต้นกัน นอกเสียจากคนที่มาศึกษาแล้วได้สัมผัส soundfont ก็จะทำให้เบื่อละอ่า สิ่งเก่าๆได้เหมือนกัน

Roland มันไม่คำนึกถึง สเป็คเครื่อง การ์ดเสียง หรือโปรแกรมคาราโอเกะ เพราะข้อให้มี midi port mpu401 เปิดเครื่องเข้าดอสก็เล่นได้เลย

Soundfont มันก็ต้องอาศัย แรมในเครื่อง กำลังเครื่องที่ค่อนข้างสูงกว่านิดหน่อย แล้วก็อาศัยการ์ดเสียงแต่เดี๊ยวนี้การ์ดเสียงก็ไม่ใช่ ปัญหาในจุดนี้เพราะ Extream karaoke เล่นได้ในตัวโปรแกรมเลย

สรุปอยู่ที่ความชอบครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
          ผมเล่น Roland มาหลายรุ่นมาก แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ใช้เลย ตั้งแต่รู้จักกับ ซาว์ดฟอร์น ของท่านผู้ใหญ่บ้าน ของท่านหนุ่ม (และอีกหลาย ๆ คน ที่เขาทำมาแจกฟรีก็มี) ทำเพลงมาตั้งแต่ใช้ Q80   MC Roland ใช้คอมพิวเตอร์ทำเพลงตั้งแต่รุ่น 386 ยังไม่เป็นเพนเทียม  ใช้ SEQ ทำเพลงบน DOS ใช้ Cakelive เล่นเพลง จนถึง Sonar Cubase Reson
          ผมไม่ได้สนับสนุนจะให้ท่านเปลี่ยนมาใช้ซาว์ดฟอร์น เพียงแต่อยากบอกว่า ผมลองใช้ซาวด์ฟอร์นแล้วผมไม่กลับไปใช้ Sound ของ Roland อีกเลย เพราะตอนที่ผมรู้จักกับซาว์ดฟอร์นใหม่ๆ  ผมก็อยากรู้แบบนี้เหมือนกันเลยต้องซื้อมาลอง ลองแล้วติดใจก็เลยใช้มาตลอด (จำไม่ได้ด้วยว่าหลงเข้ามาเป็นเหยื่อท่านผู้ใหญ่ ท่านหนุ่ม ในบอร์ดนี้ได้ยังไง) อย่าเสียเวลาถาม (เพราะเขาถามกันมาเยอะแล้ว) ซื้อไปลองเอง แล้วจะรู้เอง สรุปได้เอง ว่าชอบหรือไม่  ;D ;D ;D
(ถ้าจำไม่ผิดเสียงบางเสียงของซาว์ดฟอร์น เขาก็เอามาจาก Sound ของ Roland ด้วยนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ตุลาคม 2007, 18:23:57 น. โดย Somsa_ke »

wissanukorn

เอ่อ...ส่วนผมยังสรุปไม่ได้เลยครับ  ก็ลองมันทุกๆแบบ ที่หาวิธีมาให้ใช้งาน (กำลังงมปูๆปลาๆอยู่)
คร่าวๆ ผมจะแยกออกเป็น สามส่วน
1.สเถียรภาพของระบบ แฮงค์ ค้าง สะดุด จังหวะ-ลาก+คร่อม (จำเป็นมากถ้าใช้เล่นงานนอก)
2.คุณภาพ ความชัดเจน และ น้ำหนักเสียงของเครื่องดนตรี
3.การใช้งาน ปรับแต่ง (ง่าย ++ ยาก)

ลองดูครับ..เปิดใจรับ  เทคโนโลยีใหม่ๆบ้าง  บางที... ;D ;D

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • HL#5F64245F From (MP)
ลบกระทู้ไปโล๊ด...คับพี่น่าน...จอมยุดเอ๊กซ์

อ้าว!!โทษทีโพสต์ผิดกราทู้  แหะแหะ

;D The nd is not nd, but will be long.

chart_g

เข้ามาศึกษาหาความรู้ครับ  แม้บางสิ่งจะเก่าแต่ก็น่าสนใจครับ(ยกเว้นบางสิ่งที่เก่าแล้วน่าเก็บบูชา ;D ;D)

แบบเดียวกับที่ผมไม่มีการ์ดตัดต่อวีดีโอและไม่มีเครื่องแรงๆ
เลยต้องใช้softwareช่วยในการทำงาน แต่ต้องแลกด้วยเวลา
ผลคือภาพที่ออกมาเมื่อเทียบกับที่จ้างร้านทำ ไม่ได้ต่างกันเลยครับ
***อยู่ที่ความใส่ใจและการใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างคุ้มค่ามากกว่า

***สงสัยครับ ถ้าใช้ Roland ควบกับ Soundfont เสียงมันจะออกมายังไงคับ