ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ... ว่ามันคือเสียงอะไร..  (อ่าน 3326 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ... ว่ามันคือเสียงอะไร..
« เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2007, 16:41:07 น. »
รบกวนสมาชิกช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ..
เหตุการณ์คือผมโหลด SoundFont (เล่น OnBoard) เล่นปกติ
พอเลือกเพลงเล่นมันมีเสียงเหมือนกันลำโพงแตก.. มาบ้าง..หายบ้าง
เพลงหนึ่งก็มีเสียงนี้เกือบทั้งเพลง หรือหายตอนครึ่งเพลง
ทดสอบหลายอย่างครับ.. จนแน่ใจว่าไม่ได้เป็นที่เพลงแน่..

ไฟล์ .SF2 กี่ตัวที่ผมมีผมก็โหลดลงไปเล่น..จนหมดมันก็ยังมีอยู่...
ฟังดูดีกว่าครับผมก็แปลงเสียงมาเป็นคำเขียนไม่เป็น.. ก็คล้ายๆ เสียงลำโพงแตก

http://www.savefile.com/files/871388

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ... ว่ามันคือเสียงอะไร..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2007, 17:35:53 น. »
มัน download ไม่ได้ครับ
ลองปรับที่ sound device ใน control panel ให้เป็น 5.1 หรือ 7.1 ดูครับ

• คณะบริหาร
Re: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ... ว่ามันคือเสียงอะไร..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2007, 17:58:47 น. »
มัน download ไม่ได้ครับ
ลองปรับที่ sound device ใน control panel ให้เป็น 5.1 หรือ 7.1 ดูครับ

ขอบคุณครับ.. หายแล้วครับ... ผมตั้งเป็น 5.1 ตอนนี้กำลังเล่นเรื่อยๆ อยู่ว่าจะมีมาอีกหรือเปล่า..
ส่วนลิงค์ จะลองอัพให้อีกครั้งครับ

อีกนิดส์.. ครับ... ทุกครั้งที่เปิดโปแกรมเราต้องโหลดซาวด์ฟอนต์ทุกครั้งเลยหรือเปล่าครับ
เพราะถ้าไม่โหลดเครื่องผมมันจะไม่มีเสียง...

Link ลองใช้วิธี Copy ไปวางใน Address ดูครับ.. (อยากให้ได้ยินจริงๆ..)
http://www.savefile.com/files/871388
หรือ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2007, 18:08:29 น. »
ขอบคุณครับ.. หายแล้วครับ... ผมตั้งเป็น 5.1 ตอนนี้กำลังเล่นเรื่อยๆ อยู่ว่าจะมีมาอีกหรือเปล่า..
ส่วนลิงค์ จะลองอัพให้อีกครั้งครับ

อีกนิดส์.. ครับ... ทุกครั้งที่เปิดโปแกรมเราต้องโหลดซาวด์ฟอนต์ทุกครั้งเลยหรือเปล่าครับ
เพราะถ้าไม่โหลดเครื่องผมมันจะไม่มีเสียง...

Link ลองใช้วิธี Copy ไปวางใน Address ดูครับ.. (อยากให้ได้ยินจริงๆ..)
หรือ

หรืออีกอย่างลองเอา Reverb Chorus ออกด้วยนะครับเห็นท่านสมาชิกบางท่านแจ้งว่าใส่ reverb chorus แล้วเสียงแตก ๆ เหมือนกัน
พอดีเครื่องผมไม่เป็นเลยไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรช่วยทดสอบให้ด้วยครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2007, 18:19:57 น. »
อ้างถึง
หรืออีกอย่างลองเอา Reverb Chorus ออกด้วยนะครับเห็นท่านสมาชิกบางท่านแจ้งว่าใส่ reverb chorus แล้วเสียงแตก ๆ เหมือนกัน
พอดีเครื่องผมไม่เป็นเลยไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรช่วยทดสอบให้ด้วยครับ

ลองแล้วครับ.. ที่แรกก็คิดว่าเป็นที่ Reverb Chorus เอาออกแล้วก็ยังมีมาเหมือนเดิม..
ก็เลยคิดว่าเป็นที่ SF2 โหลดกี่ตัวกี่ตัวก็ยังมีเหมือนเดิม...

ก็เพิ่งหายตอนเปลี่ยน เป็น 5.1 นี่แหละครับ.. แต่ต้องดูไปเรื่อยๆ ก่อนครับ..

jung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2007, 18:46:14 น. »
อืม..สงสัยเหมือนกันกับของผม....ถ้าในโน๊ตบุค ไม่มีที่ปรับ พวก 5.1 หรือ 7.1....แล้วจะทำยังไงครับคุณ X-men