ผู้เขียน หัวข้อ: KARAPLAYER_XX.EXE แต่ละตัวใช้งานอย่างไงครับ  (อ่าน 3153 ครั้ง)

maneenas

• บุคคลทั่วไป
KARAPLAYER_XX.EXE แต่ละตัวใช้งานอย่างไงครับ
« เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2008, 22:30:34 น. »
หลังจากติดตั้งแล้ว..จะได้ KARAPLAYER_XX.EXE  หลายตัว

เช่น  karaplyer.exe / karaplyer_lite  /karaplyer_sql /..std...vst..

อยากทราบว่า   มันต่างกันไง..ใช้งานอย่างไง..

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: KARAPLAYER_XX.EXE แต่ละตัวใช้งานอย่างไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2008, 22:45:08 น. »
เพื่อให้เลือกใช้งานให้ตรงกับการใช้งานจริงที่ท่านใช้ครับ
บางท่านอาจจะมีเครื่องที่มีสมรรถนะแตกต่างกัน
หรือมาการพ่วงหรือแยกเสียงต่างกันครับ

1. KaraPlayer.exe เล่น Midi Port+SoundFont ใช้ฐานข้อมูลแบบ DBF เหมาะใช้งานเล่น SoundFont onboard

2. KaraPlayer_VST.exe เล่น Midi Port+VSti ใช้ฐานข้อมูลแบบ DBF เหมาะสำหรับเล่น VSTi ในตัวโปรแกรม

3. KaraPlayer_SF_VST.exe เล่น Midi Port+SoundFont+VSTi ใช้ฐานข้อมูล DBF เล่น SoundFont onboard ร่วมกับ VSTi ในตัวโปรแกรมได้

4. KaraPlayer_STD.exe เล่น Midi Port ได้อย่างเดียว ใช้ฐานข้อมูล DBF เหมาะสำหรับเล่น SoundFont จาก Card หรือ SoundModule

5. KaraPlayer_SQL.exe เล่น Midi Port+SoundFont+VSTi ใช้ฐานข้อมูลแบบ SQL ค้นหาเนื้อร้องหรือคำกลางชื่อได้ ต้องใช้กับเครื่องที่มีสมรรถนะสูง

6. KaraPlayer_Lite.exe อันนี้เล่นเพลง Midi ได้อย่างเดียวใช้ Midi Port+SoundFont ได้ กินแรงเครื่องต่ำเหมาะสำหรับเครื่องที่มีความเร็วไม่สูงครับ

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Re: KARAPLAYER_XX.EXE แต่ละตัวใช้งานอย่างไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2008, 22:48:17 น. »
เล่นแต่เครื่องยนต์กิด เมื่อไหร่จะเปลี่ยนมาเป็นเครื่องยนต์เจ็ทซะที

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2008, 23:06:59 น. »
 ;D ก็เหมือนที่ท่าน x-men ว่ามานั่นแหละครับ ส่วนมากผมจะเล่นเวอชั่น SQL ตลอดครับ เพราะว่าบางทีมีคนมาขอเพลง แตไม่รู้ว่าชื่อเพลงอะไร แต่พอถามว่านักร้องชื่ออะไรก็จำไม่ได้อีกเหมือนกัน แต่ว่าดีอย่างจำได้ว่าขึ้นต้นร้องอย่างนี้ๆๆๆ แหละ ก็เลยอ๋อ พิมพ์เนื้อร้องขึ้นต้นไปเลย
ก็บอกมาว่า ใช่ๆๆแล้วเพลงนี้แหละ อิอิ   ;D ;D ก็ลองนำไปใช้ดูนะครับ (แต่ก็แปลกเหมือนกันนะตอนไฟน่อลหายหมดเหลือแต่ karaplayer.exe     vbvb )  ;D ;D