ผู้เขียน หัวข้อ: ทำมิดิ จังหวะกลอง ต่อเพลงเมดเล่ยาวๆ...  (อ่าน 7560 ครั้ง)

ton_digital

• บุคคลทั่วไป
ทำมิดิ จังหวะกลอง ต่อเพลงเมดเล่ยาวๆ...
« เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2007, 22:17:01 น. »
คือผมใช้  Extreme Karaoke   อยุ่ครับ  ชอบฟังชั่นเมดเล่มาก  แต่มีปัญหาตรงที่  ผมต้องการพักเพลง โดนไม่ให้ดนตรีหยุดเล่น หมายความว่าต้องการให้มีการเล่นเมดเล่ยาวๆไปเลื่อยๆจนกว่าจะมีคนร้องเราค่อยกดเล่นเพลงถัดไป   โดยผมไปเจอแนวคิดนี้คือให้ทำเพลงมิดิขึ้นมาให้มีแค่จังหวะกลอง อย่างเดียว และใช้เพลงนี้ในการต่อเมดเล่ โดยต้องการเล่นเพลงต่อไปเมื่อไหร่ให้กดจบเพลง..
เทคนิคในการประยุกต์การใช้งานเบื้องต้น(เป็นการชั่วคราวระหว่างที่รอ) ให้ทำเพลงสักเพลงโดยเอา MIDI มาตัดเสียงดนตรีออกให้หมด(คือไม่ให้มันมีเสียง) แล้วนำมาปาดเนื้อใหม่ประมาณว่าเป็นเพลงคั่นระหว่างเพลง
ทีนี้เราก็นำเอาฟังชั่นเมดเล่ย์มาประยุกต์ใช้โดยใช้เพลงนี้คั่นระหว่างเพลง Rhythm = จังหวะที่เราเล่นอยู่  Patthern = ก็แล้วแต่จะใส่ว่าจะให้เล่นกี่ห้องถ้านักร้องเดินช้ามากก็ใส่จำนวนห้องเยอะ ๆ หน่อย   Tempo = ความเร็วตามเพลงที่เราเล่นขณะนั้น

ตัวนี้ใช้ได้ผลดีครับมันจะเล่นจังหวะคลอไปเรื่อย ๆ วิธีนี้ผมเคยใช้ตอนที่ฟังก์ชั่นเมดเล่ย์ออกมาแรก ๆ ซึ่งเพลงสุดท้ายของชุดเมดเล่ย์มันจะตัดห้องสุดท้ายหายไป 1 ห้องทำให้มันรู้สึกสะดุดในอารมณ์ ผมก็จะนำเพลงนี้ไปใส่เป็นเพลงสุดท้ายแทน พอเพลงมันตัดไปมันก็จะเล่นไปตาม Pattern ที่เราใส่เข้าทำให้รู้สึกว่ามันไม่สะดุด

สิ่งที่ผมต้องการถามคือว่า  มีใครที่มี มิดิที่ เป็นจังหวะกลองอย่างเดียวบ้างหรือป่าวครับ  โดยอาจเป็น
มิดิ จังหวะต่างๆ ชะชะช่า  กลองยาว หรือ เซิ้ง เพื่อเป็นตัวเลือกในการต่อเพลงได้...  ช่วยเอามาลงให้หน่อยนะครับ
เพราะผมทำมิดิ ตัดมิดิไม่เป้น  หรือไม่ก็ช่วยสอนตัดต่อมิดิเอาเสียง CH ต่างๆออกก้ได้ครับ ใช้โปรแกรมอะไรทำกัน...ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ   ;) ;)

zen

Re: ทำมิดิ จังหวะกลอง ต่อเพลงเมดเล่ยาวๆ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2007, 22:33:27 น. »
ก็เพลงที่มีอยู่แล้วนั่นละครับ เลือกและก็ทำเองได้เลย แค่ลบ ลด หรือเปิดแทรก ที่ไม่ต้องการก็ใช้ได้แล้วครับ ถูกใจด้วยเพราะทำเอง...

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#840A3EF9 (x-men)
Re: ทำมิดิ จังหวะกลอง ต่อเพลงเมดเล่ยาวๆ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2007, 00:09:23 น. »
น่าจะทำได้นะ คือเพลงต่อไปถ้าเห็นว่านักร้องมาช้า เราก็กดให้กลองsolo พอนักร้องมาถึง
เราก็กดHome แล้วกดsolo ออกให้เล่นตามปกติ น่าลองเนาะ

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2007, 00:36:37 น. »
คอเดียวกันงั้นผมจัดให้ มี 2 ไฟล์คือ รอหมอลำสั้น กับ รอสามช่ายาว (ไม่ต้องสนใจความหมายหรอกครับแค่จังหวะรอเป็นหมอลำกับสามช่าเท่านั้น)เป็นมิดี้ที่ผมทำเองมีความยาวห้องยาวมากสามารถใช้รอจนหลับได้เลย :laugh: เป็นไฟล์ EMK หลักๆที่ออกงานผมใช้เท่านี้ จังหวะอื่นๆเลยไม่ได้ทำนะครับ โดยรอจังหวะหมอลำใช้ tempo ซัก 127 รอจังหวะสามช่าน่าจะ 135  ;D

ปล.มีปัญหานิดหน่อยกับฟังก์ชั่นเมดเล่ย์คือ หากเราตั้งให้เป็นเมดเล่ย์แล้วพอใกล้จะจบเพลงโปรแกรมมันจะพิจารณาจังหวะสุดท้ายแล้วต่อเพลงต่อไปให้เราเอง หลายเพลงก็ต่อพอดีแต่อีกหลายๆเพลงจังหวะกลองจบแล้วแต่เมโลดี้ยังอยู่เราจึงต้องกด END หรือ Enter เพื่อเปลี่ยนเพลงเอง กรณีช่วงที่เราสั่งเปลี่ยนเพลงเองมันใกล้เคียงช่วงที่โปรแกรมมันก็สั่งเปลี่ยนเองด้วยโปรแกรมจะ ERROR เช่นค้าง หรือเล่นเพลงเก่าอีกครั้ง หรือเล่นเพลงใหม่แต่เนื้อร้องกับการปาดเนื้อเป็นเพลงเก่าเป็นต้น ลองดูนะครับ ฝากท่าน X-MEN ด้วยครับ :laugh:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มีนาคม 2007, 00:43:58 น. โดย alesis »

เมร์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2007, 13:32:04 น. »
ดีคะอยากจะลองดูมั่ง

ออฟไลน์ คนบ้านทา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#3C0706CD (X-MEN)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2007, 17:02:25 น. »
 มิดี้ต่อเพลงโดย กิ๊บสตูดิโอ ณ ขอนแก่น.rar (3.95 KB - ดาวน์โหลด 61 ครั้ง.)

ทำทุกขั้นตอนผ่านหมด ยกเว้นตอนกด (F5) เพื่อจะเล่น...  ไม่ได้ครับ

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2007, 21:29:34 น. »
ลองบอกมาอีกนะครับว่าเล่นไม่ได้ยังไง เช่น มีหน้าต่างแสดงความผิดพลาดหรือพิมพ์ชื่อเพลงแล้วกดenter แล้วไม่เล่น หรือไม่ก็ลองตรวจสอบไดเรคทอรีที่เก็บไฟล์ตอนลิสเตอร์นะครับ ตอนพิมพ์ชื่อเพลงแค่พิมพ์ว่า รอสามช่า หรือ รอหมอลำ แค่นี้มันก็ขึ้นมาแล้วครับ ผมก็ใช้อยู่ปกติแจกท่านอื่นก็ใช้ได้นะ ลองดูนะครับ ;D

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2007, 02:52:14 น. »
ผมขอฝากเพลงจากซาวด์ฟอนต์ของผมเองที่ทำออกงานมานานมากแล้วให้ลองฟังและพิจารณานะครับ :laugh:

- เล่นและบันทึกจากโน๊ตบุกที่ใช้ SB Live 24 Bit ดังนั้นบางครั้งกระเดื่องจะหายไปบางครั้ง(internal soundfontก็เครื่องอืด)
- เครื่องเดสก์ทอปที่ใช้ออกงานประจำมีปัญหานิดหน่อย ถ้าอัดจากมันได้เสียงจะดีมากจังหวะจะคงที่ด้วย
- เพลงกระตุกบ้างเพราะทั้งเล่นทั้งบันทึกพร้อมกัน ขออภัยนิดหน่อยครับ
- เพลงจะเริ่มจากช้าไปเร็วและเปลี่ยนเสียงแสนร์สลับไปมา
- เสียง cymbal จะไม่แรงเท่าใดนัก ผมจะเน้นที่กระเดื่องมากกว่า ทุกเพลงผมเซ็ตให้ดังเท่ากันหมด(ด้วยเหตุผลของความหนักแน่นของดนตรีลูกทุ่ง)
- soundfont ตัวนี้ผมไม่ได้ก็อปท่านใดมา เพียงแต่ต้นฉบับคือ TG Soundfont แต่ผ่านการเปลี่ยนแปลงเกือบทั้งหมด และยังไม่ได้ขายให้ท่านใดเลย
- ขนาดซาวด์ฟอนต์ 110MB ขนาดไฟล์เพลงตัวอย่างที่ท่านโหลดไปคือ 8 เม็ก ก่า ก่า
- ควรปรับ EQ เป็นแฟลต เนื้อเสียงจะพอดีมาก
- ขอบคุณที่โหลดไปฟังนะครับ ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 เมษายน 2007, 01:06:41 น. โดย alesis »

BusyNet

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2007, 08:27:27 น. »
คุณ alesis ครับ
ผมดาวน์โหลดไฟล์ต่อเพลงแล้วครับ แต่มีปัญหาเล็กน้อย มันหาไฟล์ไม่เจอครับ

ผมก๊อบไปไว้ในโฟลเดอร์ mk และก็ lister เรียบร้อยแล้วนะครับ ตอนค้นหาเพลงก็เจอนะครับ พอกดจะให้มันเล่น มันบอกว่าไม่เจอตาม path
ลองทำ lister อีกครั้ง ก็ยังไม่เจอ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2007, 16:25:11 น. »
ลองบอกมาอีกนะครับว่าเล่นไม่ได้ยังไง เช่น มีหน้าต่างแสดงความผิดพลาดหรือพิมพ์ชื่อเพลงแล้วกดenter แล้วไม่เล่น หรือไม่ก็ลองตรวจสอบไดเรคทอรีที่เก็บไฟล์ตอนลิสเตอร์นะครับ ตอนพิมพ์ชื่อเพลงแค่พิมพ์ว่า รอสามช่า หรือ รอหมอลำ แค่นี้มันก็ขึ้นมาแล้วครับ ผมก็ใช้อยู่ปกติแจกท่านอื่นก็ใช้ได้นะ ลองดูนะครับ ;D

คุณ alesis ครับ
ผมดาวน์โหลดไฟล์ต่อเพลงแล้วครับ แต่มีปัญหาเล็กน้อย มันหาไฟล์ไม่เจอครับ
(....)

ผมก๊อบไปไว้ในโฟลเดอร์ mk และก็ lister เรียบร้อยแล้วนะครับ ตอนค้นหาเพลงก็เจอนะครับ พอกดจะให้มันเล่น มันบอกว่าไม่เจอตาม path
ลองทำ lister อีกครั้ง ก็ยังไม่เจอ

(....)

ของผมเหมือนคุณ อีซี่เน็ต ครับ

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2007, 16:47:31 น. »
ลองดูว่าในโฟลเดอร์ EMK ที่ท่านนำเพลงไปใส่ไว้ได้สร้างโฟลเดอร์ย่อยที่ชื่อว่า Z ไว้หรือเปล่าแล้วค่อยก็อปไฟล์ EMK ไปใส่ไว้ เพราะผมเคยเจอเหมือนกันครับ ถ้ายังมีปัญหาอีกให้ท่านลอง capture หน้าต่างโฟลเดอร์ที่ท่านก็อปไฟล์ไปเก็บไว้ให้ดูอีกนะครับ :angel:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 เมษายน 2007, 16:51:44 น. โดย alesis »

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2007, 14:58:02 น. »
ตอนแรกผมก็เจอ.. อย่างที่ทุกท่านเจอ
ตอนแรกผมสร้างห้อง ZA ขึ้นมาแล้ว Copy ไฟล์ลงไป Lister ใหม่
เล่นไม่ได้ได้ Error อย่างภาพด้านบน.. พอดูที่ BoxMessage ที่มันบอก
มันหาไฟล์เพลงที่ห้อง Z ไม่เจอ..ผมก็เลยไป Rename ZA เป็น Z
แล้วลองเล่นดูโดยไม่ต้อง Lister ใหม่ .. ตอนนี้ฉลุยเลยครับ..

:police: :police:

BusyNet

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2007, 17:58:42 น. »
เฮ้อ...
 ::) เรานี่ก็เป็งกะเขาด้วย...
 ::) ป๋มยิ่งแย่ไปใหญ่ ไม่ได้สร้างโฟลเดอร์อะไรเลย เอาลงที่ mk ดื้อๆ เลย   :laugh: มันก็เล่นไม่ได้ซิ...   :laugh:  :D เฮ้อ...

;D ตอนนี้ได้แล้วครับ ขอบคุณท่าน alesis ที่ตอบทั้งทาง PM และตรงนี้ครับ  ;D :)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2007, 20:32:19 น. »
ผมก็ทำได้แล้วครับ สดๆร้อนๆเมื่อกี้เอง ตอนแรกตั้งชื่อโฟล์เดอร์เป็น ZA ;D

ทำตามคำแนะนำ เปลี่ยนเหลือ  Z ตัวเดียว ใช้ได้แจ่มเลยครับ ขอบคุณ คุณalesis มากครับ ;)

• ระดับ 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2007, 00:51:45 น. »
 ;Dตกลงว่ามีใครโหลดเพลงจาก soundfont ผมไปฟังอะยัง อยากฟังคำวิจารณ์จังเลย :angel:

ออฟไลน์ pac

• ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2007, 07:49:13 น. »
;Dตกลงว่ามีใครโหลดเพลงจาก soundfont ผมไปฟังอะยัง อยากฟังคำวิจารณ์จังเลย :angel:
ผมโหลดฟังดูแล้วครับ เสียงใช้ได้ครับ ::)แต่ตรงต่อเพลงยังไม่เนียนน่ะครับ.

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2007, 14:44:49 น. »
จังหวะรอคิวเพลง (เสียงเพลง Break) ครับ ผมใช้มานานแล้ว ตั้งแต่ใช้ NCN Karaoke อยู่น่ะครับ เพราะผมไม่ชอบเสียงเพลง Break ของ NCN ที่เป็นเสียงเปียโนน่ะครับ สมัยนั้น คนทั่วไปเขานิยมดนตรีสด พอได้ยินเสียงเพลง Break เขาก็จะมองเราไม่ค่อยดี ว่าเราไม่ได้เล่นเอง ใช้คอมพิวเตอร์เขาไม่ค่อยนิยมกัน ทั้งๆ ที่จริงๆ แล้ว วงดนตรีก็ใช้ Sequencer กัน ไม่ได้เล่นเองตั้งนานแล้วครับ