ผู้เขียน หัวข้อ: ออกมาอีกรอบครับ build 8 rc2 ทำ Midi Tables ได้แล้วสำหรับ map ตารางเสียง  (อ่าน 31858 ครั้ง)

jung

• บุคคลทั่วไป
Re: ออกมาอีกรอบครับ build 8 rc2 ทำ Midi Tables ได้แล้วสำหรับ map ตารางเสียง
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 08:34:19 น. »
อิอิ....จะรอจนกว่าจะถึงวันนั้นครับ...ท่านผู้ใหญ่ฯ และคณะก่อการท่านอื่น ๆ ครับ....แต่คงไม่เกินเทศกาลลอยกระทง...นะครับ....

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ออกมาอีกรอบครับ build 8 rc2 ทำ Midi Tables ได้แล้วสำหรับ map ตารางเสียง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 08:48:35 น. »
-ตัวที่มี SQL ผมลิสไม่ผ่าน
ตั้งกระทู้เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 22:04:06
-และทุกตัวเล่น vcd ลด tempo แล้วแฮงค์ ตัว rc1 ไม่แฮงค์ กด Don't Send เครื่องรีสตาร์ท

เรื่อง Lister ไม่ผ่าน เป็นเพราะมันมี เครื่องหมาย ' แทรกในชื่อเพลงครับกรณีของท่านคือ She 's Leving Home นั่นเองเดี๋ยวจัดการแก้ไขให้นะครับ(ด้วยวิชากระจอกกินน้ำเช่นเคย)

ส่วนเรื่อง Tempo VCD นี่ได้เปลี่ยนกลับมาใช้ Library ตัวเดิมก่อนครับเพราะเท่าที่หลาย ๆ ท่านแจ้งเข้ามาว่าตัวรุ่น beta นี่เสถียรกว่า รุ่น rc   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ชัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 08:50:56 น. »
เริ่มจะตาลายแล้วครับ ::)
ท่าน X man  หรือ ท่านใด ก็ได้ ทำสรุป  คำสั่งไว้ ซัก หน่อย เด้อ จะได้ เป็นแนวทางเดียวกัน

ขอบคุณ ท่าน Xman ที่ปรับปรุง เสมอ จะติดตามครับผม

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 08:51:58 น. »
โอ้...โห...แล้วคนที่ไมรู้เรื่องดนตรี ....อย่างผม ...และท่านอื่น ๆ (น่าจะมีอีกหลายท่าน).....มึนตึบ...เลยครับ....ต้องเรียนรู้คำสั่งคอมฯ+เขียนโปรแกรม+คำสั่งดนตรี...อีก ......จะมีอะไรที่่ง่าย ๆ กว่านี้ ด้วย...ดีมั๊ยครับ....คุณ X-Men....โดยที่ไม่ต้องมีการพิมพ์คำสั่ง เอาแบบดีฟอลท์ ให้เลือกบ้างได้มั๊ยครับ .....หรือเอาแบบมีหัวข้อ ให้ติ๊กเลือก ก ข ค ง จ     พวกนี้......อย่าเอาแบบเติมคำ (เติมคำเอาไว้ให้ท่านผู้ใหญ่และมืออาชีพท่านอื่น ๆ เขา เฮ๊อะ)  แบบเดียวเลยนะครับ...ผมสอบตกตั้งแต่ฟังชั่นเมดเลย์....แล้วครับ 

ตามที่่ได้แจ้งตั้งแต่ต้นไว้ตามนี้ครับ

อ้างถึง
เดี๋ยว build ต่อ ๆ ไปจะสร้างหน้าจอการใช้งานให้ง่ายกว่านี้ click เลือกได้เลย มีหน้าจอสำเร็จรูปให้เลือก
ตอนนี้ให้ทดสอบการทำงานของชุดคำสั่งเท่านั้น

ส่วนเรื่องการใช้งานด้านอื่น ๆ เช่น Medley ลองสอบถามปัญหาและการใช้งานจากเพื่อน ๆ สมาชิกได้ครับ มีท่านสมาชิกคอยช่วยเหลือ และแบ่งปันน้ำใจให้กันและกันอยู่มากมายครับ  :) :) :)

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 08:55:00 น. »
เรียนถามอีกครับ

ตั้งข้อสังเกตว่า

การล็อก velocity ให้กับโน๊ต   ผมว่า น่าจะไม่ได้ทางออกที่ถูกต้อง

สมมุติว่า  เปียโน

การที่จะไป lock velocity ของโน๊ตทุกตัว ให้เท่ากัน
ก็เท่ากับว่า   เหมือนท่านเล่นคีย์บอร์ด ที่ไม่มีทัชชิ่ง
(แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นครับ  ..... เสียงเปียนโนนะครับ ....แหะๆ )

ท่าน x-men สามารถที่จะใส่ xpression  เช่น  -10  +5  -20   แบบนี้ ลงไปใน map function ได้มั๊ยครับ
ผมว่า มันจะดีกว่า ไปล็อกเสียงให้มันเท่ากันทุกโน๊ต

ถ้าสมมุติว่า เรา ใส่  +20   ก็เหมือนกับว่า  เราไปเร่ง velo ทุกโน๊ตขึ้นอีก ตัวละ 20  ตัวไหนบวกแล้วเกิน ก็ให้มันเต็มแม็ก 127 ไป
หรือจะใส่เป็น  *1.2   ก็หมายถึง  ให้มันเร่งขึ้นไป 20% ของความดังเดิม

:D :D :D :D :D

เห็นควรด้วยกับท่าน บางมด อย่างยิ่งครับ แต่ตอนนี้ยังทำไม่เรียบร้อย รีบไปหน่อยเลยลืม คำสั่ง +,- ไป

KeRo_jang

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 09:37:44 น. »
*.kar นี่ใช้โปรแกรมอะไรทำหรือแก้ไขครับ
คงต้องรอท่าน x แก้ให้เพราะเพลงที่มี ' มันเยอะอ่ะครับ มันเป็น *.kar
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TUM_DGO

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 09:45:27 น. »

กรณี Hihat
INPUT: 144,9,{42,44,46},*,*,*       FORWARD: *,*,*,120,*,*

Note On ของ Chn กลอง (9) เบอร์ 42,44,46 เป็น Hihat  Velocity ทุกค่า ให้ใช้ค่าเดิมแต่เปลี่ยน Velo ให้เป็น 120

กรณี Piano
INPUT: 144,*,*,*,{0,1,2,3,4,5,6,7},*       FORWARD: *,*,*,120,*,*
Note On ของ Patch 0-7 (กลุ่ม Piano) ให้ปรับ Velo เป็น 120

ตั้งกระทู้เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 09:43:56
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 10:10:50 น. »
ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบ จะคอยติดตามไปเรื่อย ๆ พอจะเข้าใจบ้างแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 11:44:55 น. »
ขอบคุณครับ ถึงจะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหรแต่จะพยายามทำความเข้าใจนะครับ

ถ้ามีเทคนิดที่สรุปไว้เป็นที่สวยงามก็ขออนุญาติลอกนะครับ
                   ขอบคุณอีกครั้งสำหรับผู้รู้ทุกท่าน

ton_digital

Re: มีเสียงแปลกๆ แล้วก็เสียงไวโอลีนเกินมาด้วยครับ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 11:55:17 น. »
บางเพลง  มีเสียงแปลกๆ  แล้วก็เสียงไวโอลีนเกินมาด้วยครับ โดยเฉพาะเพลงที่คีย์สูงๆ เป็นเหมือน ver ก่อนๆเลย  ช่วยแก้ให้ด้วยครับ...

ออฟไลน์ TUM_DGO

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 11:59:15 น. »
ทำตามที่ท่านๆ ทั้งหลายแนะนำ ได้เสียงดังนี้ ผมใช้ sound 3 ชิ้น
ตัวอย่าง
http://www.thupload.com/download/3bef2c39e2bfffd91722a73c61b14930.html

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 12:39:59 น. »
ของใครเป็นแบบผมบ้างครับ
    ผมใช้ ปลั๊กอิน loland ที่ท่าน X-MEN ให้มานะครับ บ้างเพลงหรือบางครั้ง
    มันมีเสียงคราง/ซ่า แต่เป็นจังหวะนะครับไม่ยาวตลอด จั๊กๆๆๆๆ นะครับ
    ไม่รู้เป็นเพราะไรนะครับ

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 19:59:57 น. »
ถ้ามีช่องใส่ตัวเลขสำหรับกำหนด fill-in กลองของเมดเล่ย์เองนอกเหนือจากที่มีอยู่ก็ดีนะครับ :)

KeRo_jang

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2007, 20:07:34 น. »
ของใครเป็นแบบผมบ้างครับ
    ผมใช้ ปลั๊กอิน loland ที่ท่าน X-MEN ให้มานะครับ บ้างเพลงหรือบางครั้ง
    มันมีเสียงคราง/ซ่า แต่เป็นจังหวะนะครับไม่ยาวตลอด จั๊กๆๆๆๆ นะครับ
    ไม่รู้เป็นเพราะไรนะครับ
ผมก็ดัง จิ๊กๆ ๆ แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ก็เลยไม่ได้โพสบอก

ปู่โสม

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2007, 23:26:50 น. »
ผมก็ดัง จิ๊กๆ ๆ แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ก็เลยไม่ได้โพสบอก

พึ่งได้ลอง ก็เป็นเหมือนกันครับ  แล้วจะแก้ที่ตรงไหนครับ  ขอบคุณครับ

Sangtien

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2007, 15:50:31 น. »
ใครมีวิธีปรับแต่ง VSTi ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2007, 16:02:52 น. »
ผมก็อ่านจากผู้ถาม และมาอ่านจากคำตอบ ของแต่ละท่าน
เสร็จแล้วก็มา คลิ๊กเม้า + กดแป้น ตอนนี้พอจะตามทันมาบ้างละ
แนะนำท่านที่ยังมึนตึ๊บ ลองทำตามวิธีที่ผมใช้ครับ ถ้ายังมึนอยู่ก็ย้อนไปดูใหม่ ทำหลายๆเที่ยว
เท่าที่ทดลองทำ ไม่ได้ใช้ความรู้ทางทฤษฎีดนตรีเท่าไหร่ครับ ใช้ความรู้จากประสบการณ์มาประกอบ มากกว่าครับ
ขอบคุณทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2007, 20:49:59 น. »
มีใครจะรับรบรวม INPUT, FORWARD หรือ กระทู้นี้ เป็น PDF หรือเปล่าครับ..

เหอ.. เหอ.. ยิ่งอ่านยิ่งงง.. (ทำได้.. แต่ต้องอ่านหลายรอบหน่อย...)