ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ  (อ่าน 31967 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 15:37:58 น. »
ท่าน x-menครับ แล้วการโหลดซาวนด์ฟ้อนท์สองตัวลงในโปรแกรมทำไงครับ คืออยากเอามาใช้ร่วมกันนะครับ  ขออภัยถ้าเคยมีคนถามไว้แล้ว

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: การตั้งค่าแยกกลองแยกดนตรียังไงครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 15:40:58 น. »
ท่าน x-menครับ แล้วการโหลดซาวนด์ฟ้อนท์สองตัวลงในโปรแกรมทำไงครับ คืออยากเอามาใช้ร่วมกันนะครับ  ขออภัยถ้าเคยมีคนถามไว้แล้ว

ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ Feature นี้ครับให้ทำการใช้โปรแกรม Viena รวม SoundFont เข้าด้วยก่อนครับ

Sangtien

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 16:26:25 น. »
อยากให้  Hand Percussion+Tom   เป็น สเตอริโอครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 16:31:34 น. »
อยากให้  Hand Percussion+Tom   เป็น สเตอริโอครับ

อื่มกำลังคิดเหมือนกันเลยครับงั้นเอาไว้ที่ Rear 2 ดีกว่า
แล้วจะเอาอะไรคู่กับ Bass ดีครับเป็น Cowbel ดีหรือเปล่าครับ

Kick Drum                   - Rear Right
Snare                        - Rear Left
Hand Percussion+Tom   - Rear 2 (Stereo L+R) สำำหรับ 7.1 เท่านั้น
Cowbel                       - Center
Bass                          - Subwoofer
เสียงอื่น                        - Front Stereo (L+R)

Sangtien

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 17:13:04 น. »
อื่มกำลังคิดเหมือนกันเลยครับงั้นเอาไว้ที่ Rear 2 ดีกว่า
แล้วจะเอาอะไรคู่กับ Bass ดีครับเป็น Cowbel ดีหรือเปล่าครับ

Kick Drum                   - Rear Right
Snare                        - Rear Left
Hand Percussion+Tom   - Rear 2 (Stereo L+R) สำำหรับ 7.1 เท่านั้น
Cowbel                       - Center
Bass                          - Subwoofer
เสียงอื่น                        - Front Stereo (L+R)

โอ้....เยี่ยมเลยครับ หรืออาจเป็นแบบนี้ก้ได้ครับ
แยก  Hihat  ออกมาจะได้ Mix ให้สะใจไปเลยครับ

Kick Drum                   - Rear Right
Hand Percussion+Tom   - Rear 2 (Stereo L+R) สำำหรับ 7.1 เท่านั้น
Hihat                        - Center

chollathee

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 17:34:28 น. »

Kick กับ Bass ออกด้วยกันได้ เพราะมันต้องสัมพันธ์ (Sync) กัน
Snare กับ Cowbel ก็ออกด้วยกันได้
ส่วน Tom กับ Percussion ก็ออกด้วยกันเป็น Stereo นั่นแหละดีแล้ว เพราะเครื่องดนตรีพวกนี้มันมีตำแหน่งของมันอยู่ ถ้าผิดไปมันจะไม่เป็นธรรมชาติ + ไม่ได้อรรถรส

ออฟไลน์ ณัฐพงศ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • NO 348E2518
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 23:39:09 น. »
ต้องใช้ Build 9 alpha 5+ ครับมันจะแยกให้อัตโนมัติสำหรับการเล่น SoundFont ในตัวโปรแกรม
และจะแยกเสียงออกลำโพงดังนี้

Snare                        - Real Left
Hand Percussion+Tom   - Center

ผมนั่งทำหลายชั่วโมงแล้วเสียงก็ไม่แยกออกเป็นช่องให้  ยังออกรวมอยู่เลย   ใช่เสียงจะออกตรงช่อง สีดำ  เขียว  เหลือง หรือเปล่าครับ ผมใช้ซาวด์การ์ด 5.1  ทำไม่ได้สักที อยากเห็นภาพการตั้งค่า   หรือว่าตั้งไปเซ็ตอะไรกับคอมหรือเปล่า    ขอบคุณครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2007, 23:40:58 น. »
ผมอยากรู้ที่เอาประมา ที่อ้างจาก..... เอามายังไงครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 01:46:31 น. »
ทำไมต้องเป็นสเตอริโอครับ

จริงอยู่ที่ว่า เพลงในปัจจุบัน เป็นสเตอริโอ
วางเครื่องดนตรี ไว้ตำแหน่ง ซ้ายขวา ต่างๆกัน

เพื่อที่จะให้ รายละเอียดเสียงต่างๆ ได้ออกมาชัดแจ้ง
พูดง่ายๆ ก็คือ แพนหลบกัน

แต่นั่น เป้นวิธีการที่ ง่ายเกินไป ไม่ต้องไปคิด ไม่ต้องไปคำนวณ ไม่ต้องรู้เรื่อง frequency อะไร
แค่แพนหลบกันก็จบ

เคยมั๊ยครับ เวลาไปเปิดเพลง บางสถานการณ์ มันจำเป้นต้องต่อเสียงข้างเดียว
ต่อเสียงออกจากเครื่องเล่นซีดี แจ๊ครวมก็ไม่มี ก็เลยต้องจำใจต่อข้างเดียว
เสียงออกมา ก็ได้ยินเครื่องดนตรีไม่ครบ
จริงอยู่ที่ความผิดอยู่ที่แจ๊คเราไม่พร้อม  แต่ผลที่ตามมา คือ "ผู้ฟัง"   เสียหายไปเยอะเลย

พูดถึงเรื่องคาราโอเกะ รับงาน ออกงาน เล่นสเตอริโอ
หรูหรา ไฮไซ  ดีกว่าโมโน อย่างน้อยก็คุยทับได้ ว่าสเตอ ดีกว่า โมโน

สมมุติงานโต๊ะจีน  แขกนั่งทางลำโพงซ้าย กับลำโพงขวา
หรืองานดนตรีหนักๆ  ที่มีพวก "ผู้บ่าวลำโพงซ้าย" คอยดิ้นหน้าลำโพง

ถ้าคาราโอเกะเราเป็นสเตอริโอ
บังเอิ๊ญ บังเอิญ ว่าบางเพลง  วางเสียงแซ็กไว้หนักไปทางขวา เสียงอีกเสียงหนักไปทางซ้าย
แขกที่นั่งอยู่ลำโพงซ้าย กะลำโพงขวา  ก็จะได้ยินเสียงที่แตกต่างกัน

แม่นบ่

แต่ถ้าเล่นโมโน  ดังเหมือนกันทั้งสองข้าง

ถ้าคนคุมเครื่องมีจิตวิญญาณของซาวน์เอนจิเนียร์น่ะ การปรับเสียงไปด้วยของแต่ละชิ้นนั่น
สามารถปรับให้หลบกันได้ด้วย
1. Level
2. EQ อันนี้สำคัญ
ส่วน pan เอาไว้ปรับเวลาทำเพลงขายเถอะครับ  จะได้เพลงที่เพราะพริ้งเสนาะหู
ส่วนงาน live ไม่น่าจะมีคำว่าสเตอริโอ

เป็นเพียงความเห้นส่วนตัวของคนที่ไม่มีความรู้และประสบการณ์ใดๆ

อิอิ

;D ;D

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 06:52:41 น. »
ในเมื่อสามารถแยกเสียงกันได้อย่างนี้แล้ว
ไม่ต้องไปมิกซ์รวมกันแล้วครับ
.............นี่แหละสิ่งที่ผมฝันไว้นานแล้ว...........
เอาเสียงที่แยกได้ไปเข้า แอมป์ - ลำโพง  ตรง ๆ เลยครับ
กลอง - สแนร์ - แฮท - ฉาบ - ทอม ทอม  เอาไปสักสามช่อง
เข้า ลำโพง กับ แอมป์ สัก สามชุด (Active Speaker น่าจะง่ายที่สุด)
เบส เอาไปช่องหนึ่ง  เข้า ลำโพง กับ แอมป์ สำหรับเบส โดยเฉพาะ
เครื่องเป่าเอาไปสักสองช่อง
กีต้าร์ เอาไปฃ่องหนึ่ง
แล้วก็เอาลำโพง+แอป์ เหล่านี้ไปจัดวางให้ดีบนเวที

โอ้โฮ.........
เล่นสด ยังไงยังงั้นเลยนะครับเนี่ยะ
ตานี้ ซาวนด์เอนจิเนียร์ ก็ทำหน้าที่อย่างที่
ท่านเด็กบางมดว่าไว้ 
ลาก Snake มาปรับ Level กับ EQ ให้ดี ๆ
สุดยอดเลยครับ
ปัญหาเรื่อง Image เลิกพูดกันไปได้เลย
และ อุปกรณ์ ก็ไม่น่าจะแพงสุดโลก
อย่างที่ลำโพงที่มีชื่อทั้งหลาย 
ที่ฟังแล้วได้ Image ขายกันอยู่ขณะนี้
เท่าที่ผมตามอ่านมาได้ไม่มากนักนั้น
Extreme ทำได้แน่นอนเลยครับ
ตานี้ก็น่าจะเป็น Natural Extreme
หรือ  Extreme Live ให้ระบือลือลั่นไปเลยนะครับ

ครับผม
ก็เป็นความเห็น  ความฝัน ส่วนตัวเท่านั้นครับ
ขนาดท่านเด็กบางมดยัง กล่าวว่า
"เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของคนที่ไม่มีความรู้และประสบการณ์ใดๆ"
ผมคงเป็นได้แค่ "ความเห็นของคน เพ้อฝัน" เท่านั้น กระมังครับ
พักนี้ผมงานยุ่งมาก ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน
ถ้าบังเอิญความคิดนี้ไปซ้ำ   กับท่านสมาชิกอื่น
ก็ต้องขออภัย  ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 07:14:09 น. »
ขอต่ออีกสักนิดนะครับ
เห็นแล้วอยากมีเวลาว่างสักอาทิตย์จริง ๆ ครับ
จะได้ลองกันให้รู้เรื่องไปเลย
คือผมคิดว่าถ้าใครอยากลองจริง ๆ
ใช้ลำโพงคอม ฯ ก็น่าจะใช้ได้นะครับ
ซับก็มี  เอาไปเป็นเบส  เป็น Kick ได้
ถ้าระบบเล็ก ๆ อย่างนี้ทำงานได้
ระบบใหญ่ ๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ตรง FX1, FX2, FX3,....... ผมยังเห็นมี  R/L อีก
น่าจะจับเสียงอะไรไปลง แล้วแยกไปได้อีก
ใช่ไหมครับท่าน xmen

tharachdx

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 09:48:44 น. »
ถ้าเล่นโมโน  ดังเหมือนกันทั้งสองข้าง

ถ้าคนคุมเครื่องมีจิตวิญญาณของซาวน์เอนจิเนียร์น่ะ การปรับเสียงไปด้วยของแต่ละชิ้นนั่น
สามารถปรับให้หลบกันได้ด้วย
1. Level
2. EQ อันนี้สำคัญ
ส่วน pan เอาไว้ปรับเวลาทำเพลงขายเถอะครับ  จะได้เพลงที่เพราะพริ้งเสนาะหู
ส่วนงาน live ไม่น่าจะมีคำว่าสเตอริโอ

เป็นเพียงความเห้นส่วนตัวของคนที่ไม่มีความรู้และประสบการณ์ใดๆ

อิอิ

;D ;D

O.K yes!! You are the beatiful man  ;D

pond1314

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 09:58:34 น. »
ตอนที่สายสัญญาณออกจากซาวน์การ์ด มันออกเป็นโมโน ใช่ไหมครับ สายสองเว้น แดงกับดำ

พอเราเอาสายสัญญาณทั้งหมดมาเข้าที่มิกซ์ในแต่ละแชนแนลมิกซ์ ก็ยังมีแพนให้เราปรับอีกครั้ง

คราวนี้เราก็เลือกว่าจะให้     กระเดื่องออกซ้ายหรือขวาหรือสเตอ   และอื่นๆ ก็ปรับตามความเหมาะสมของเครื่องดนตรีแต่ละอย่างตามใจชอบ

[bgcolor=#ff0000]ความคิดส่วนตัวครับ วิจารณืติชอบได้เพื่อพัฒนาต่อไป[/bgcolor]

Sangtien

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 10:32:45 น. »
จะ สเตอริโอ หรือ โมโน  ก็แล้วแต่ใจชอบครับ

ผมว่า  Xtreme Karaoke  น่าจะจัดให้เลือกได้อยู่แล้วใช่ไหมครับท่าน x-men
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 10:35:43 น. โดย Sangtien »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 11:15:47 น. »

Snare                        - Real Left
Hand Percussion+Tom   - Center

ผมนั่งทำหลายชั่วโมงแล้วเสียงก็ไม่แยกออกเป็นช่องให้  ยังออกรวมอยู่เลย   ใช่เสียงจะออกตรงช่อง สีดำ  เขียว  เหลือง หรือเปล่าครับ ผมใช้ซาวด์การ์ด 5.1  ทำไม่ได้สักที อยากเห็นภาพการตั้งค่า   หรือว่าตั้งไปเซ็ตอะไรกับคอมหรือเปล่า    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 13:52:40 น. »
เอ๊า.. จะใช่ไม่ใช๋.... ก็ตอบให้ล่ะกัน..
แนะนำนิสส์หนึ่งนะครับ.. สำหรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน
สงสัยเรื่องอะไรลอง Search หาดูก่อนนะครับ..ผมคิดว่าคำตอบที่ท่านอยากรู้
โดยส่วนใหญ่มันมีอยู่แล้ว...โดยการตอบจากสมาชิกในบอร์ดนี้..

การแยกกลองกะเครื่องดนตรีชิ้นอื่นต้องอาศัย SoundCard อย่างน้อง 2 ตัวครับซึ่งแต่ละตัวต้องสามารถเล่น
ซาวด์ฟอนต์ได้ราคาถูกสุดจะเป็น SB-Live 5.1 Model SB0220 ที่ว่าอย่างน้อย 2 ตัวคือ
ตัวที่ 1 เพื่อทำหน้าที่ตีกลองไป ตัวที่ 2 ก็ทำหน้าที่เล่นเครื่องดนตรีชิ้นอื่นไป

Link นี้ของท่านผู้ใหญ่บ้านคงพอนำทางได้ครับ..
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=267.0

ถ้ายังไม่เข้าใจจริงๆ พรุ่งนี้จะทำเป็น PDF ให้  ...จายเยนๆๆๆๆ น๊า

พี่ ditครับ  เมื่อก่อนผมใช้ซาวนด์สองตัวได้สบายครับ แต่ตอนนี้ มิดิเอ้าท์เหลือช่องเดียวนี่ครับ เราต้องเลือก ซาวนด์อันใดอันหนึ่งเองครับ ผมลองดูแล้วมันออกตัวเดียวครับ แล้วถ้าเล่นจากซาวนด์ฟ้อนท์ในตัวก็จบเลยครับพี่ เพราะต้องไปออกที่ช่อง soundfonts midi port หรือว่าผมเข้าใจผิดเอ่ย ท่านใดที่ใช้สองตัวได้แนะนำทีครับ  เครื่องของผมใช้สูตรของผู้ใหญ่ไม่ได้แล้วครับเวลานี้ เวอร์ชั่นนี้ ผมก็งงอยู่เหมือนกัน ลองสลับสายดูแล้ว  ขอเป็นวิทยาทานหน่อยครับ สำหรับมิดิเอ้าท์ช่องเดียวนี่ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 14:40:38 น. »
ความคิดเห็นส่วนตัวเหมือนกัน...อิอิ

ผมว่าเอาสองอย่างมารวมกันดีไหมครับ ระหว่าง โมโนกับสเตอริโอ หุหุ....จะได้ไม่ต้องว่าอย่างไรกว่ากัน

1.ผมว่าการแยกเสียงเครื่องดนตรีเป็นสเตอริโอก่อนจะไดปรับแต่งเสียงได้ง่าย(เอาตามใจชอบคนฟังนะไม่ใช้ตัวเรา  หุหุ..) 
            2.แล้วก็ต่อสเตอออกทั้งทั้งซ้ายและก็ขวา     เท่านี้คนที่นั้งทางซ้ายและทางขวาก็ไดยินเสียงที่ดีเหมือนกัน(ง่ายๆก็คือเหมือนมีเครื่องเสียงระบบเสตอริโอสองเครื่องแต่อยู่คนละฝั่ง    แต่)...โอ้ย งงงง  เน้อ     ยังงี้แว้วกัน    LR    -    LR     
                                      เฮ้อ   แค่นี้ก็สิ้นเรื่อง   อิอิ...   

ออฟไลน์ pac

• ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 17:32:16 น. »
ผมเริ่มชักจะตามไม่ทันแล้ว มันมึนๆอยู่ครับ ??? ??? :'(

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 18:12:03 น. »
สงสัยจะต้องเสียตังค์ซื้อ Mix 6 Channal เอาไว้ทดสอบในห้องให้มันชัดเจนไปเลย
ตอนนี้เล่น 1. ลำโพงคอมพ์ 1 คู่ คู่ละ 250 บาท
          2.วิทยุเทปคาสเซสกระเป๋าหิ้วสเตอริโอแยกซ้ายขวา เก่าๆ
          3.แอมป์เบส สมัยเล่นวง 18 ปีที่แล้ว
          4.แอมป์กีต้าร์
นำมาต่อออกแยกกลอง เบส เสียงดนตรี ปรับที่ตัวแอมป์ของแต่ละชิ้นเอา มันส์ครับ วุ่นวายดี
แต่เราก็แยกเสียงตามที่ต้องการได้ครับ ใครจะนำไปใช้ก็ได้ครับ มีเครื่องขยายเสียงอะไรในบ้าน
ที่ไม่ค่อยได้ใช้เอามาเแยกให้หมด แล้วท่านจะเห็นคุณค่าของเครื่องเสียงเก่าๆก็ตอนนี้แหละครับ ฮ่า ฮ่า

nimitmai

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 18:28:11 น. »
คุณณัฐพงศ์ ครับ
ที่ท่านถาม ท่านหมายถึงตรงนี้หรือป่าวครับ  ถ้าใช่..ก็ลองกดเลยครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 21:57:24 น. »
ผมทำ PDF ให้ลองทดสอบทำกันดูแล้วนะครับสามารถโหลดได้ที่

http://www.savefile.com/files/885072
ยังโหลดได้อยู่นะ.. Security เครื่องคุณเยอะไปหรือเปล่า..

Link 2  http://z04.zupload.com/download.php?file=getfile&filepath=32897

ทำความเข้าใจนิดหนึ่งนะครับ..
1. ID ของ SoundCard อาจจะไม่เหมือนกันอย่ายึดติดในคู่มือ เพราะของผมมี E480 กับ E880
2. ถ้าผมพูดหรือพิมพ์ศัพท์ไม่ถูกต้องผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ.. ผมอธิบายไปตามความเข้าใจของผม

และที่สำคัญต้องขอบคุณท่านผู้ใหญ่บ้านมากนะครับที่จุดประกาย Control 2 SoundCard มาให้ได้ใช้กัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 22:55:38 น. โดย eDit »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 22:41:23 น. »

ลองใช้ SoundFont Librarian ผสมกันดูนะครับ..
ส่วนวิธีการทำผมว่ามีแล้วในบอร์ดครับ..  เพราะตอนนี้ผมก็ใช้
ผสมกันระหว่าง
       กลองของคุณ JJOM
       อุปกรณ์ดนตรีชิ้นอื่นผมใช้ของคุณหนุ่มเมืองน่าน...

หรือ Link ด้านล่าง อ้อ.. Link นี้เป็นทีไปเอา Software นะครับ..
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=292.msg2854#msg2854
และ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=468.msg4434#msg4434
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 22:46:55 น. โดย eDit »

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#86E7AD6D x-men
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 22:44:05 น. »
โหลดไม่ได้ครับมันติดตาวิเศษครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2007, 23:37:55 น. »
ขอคุณหลายๆ เด้อครับ ทุกๆท่าน

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2007, 04:04:55 น. »
พี่ ditครับ  เมื่อก่อนผมใช้ซาวนด์สองตัวได้สบายครับ แต่ตอนนี้ มิดิเอ้าท์เหลือช่องเดียวนี่ครับ เราต้องเลือก ซาวนด์อันใดอันหนึ่งเองครับ ผมลองดูแล้วมันออกตัวเดียวครับ แล้วถ้าเล่นจากซาวนด์ฟ้อนท์ในตัวก็จบเลยครับพี่ เพราะต้องไปออกที่ช่อง soundfonts midi port หรือว่าผมเข้าใจผิดเอ่ย ท่านใดที่ใช้สองตัวได้แนะนำทีครับ  เครื่องของผมใช้สูตรของผู้ใหญ่ไม่ได้แล้วครับเวลานี้ เวอร์ชั่นนี้ ผมก็งงอยู่เหมือนกัน ลองสลับสายดูแล้ว  ขอเป็นวิทยาทานหน่อยครับ สำหรับมิดิเอ้าท์ช่องเดียวนี่ครับ  ขอบคุณครับ

ถ้า Windows ยังเห็น 2 การ์ดอยู่ และ IRQ ไม่ชนกัน และ ไม่มีการ์ดตัวใดตัวหนึ่งเสีย
ผมว่าสามารถแยกได้ 100 เปอร์เซ็นต์ครับ..
Version ปัจจุบันของ Xtreme Karaoke มี Midi Out ช่องเดียว..ก็จริง
แต่ท่าน x-men ก็ยังได้เพิ่ม Midi Mapper เข้าไปด้วยครับ..
ซึ่งเราสามารถแยก Intrument กับ Drum ออกจากกันได้..
  โดยแยกที่ 1. Audio HQ
              2. Midi Mapper ใน Xtreme Karaoke
ลองดาวน์โหลด คู่มือ ที่ผมทำ Link ไว้ข้างบนไปลองศึกษาดูครับ.อาจพอช่วยได้
เพราะผมทำกับ Xtreme Build9 Alpha5 คงพอที่จะนึกภาพออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กรกฎาคม 2007, 04:12:58 น. โดย eDit »