ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ build 9 beta 3 เลือกแยกลำโพงได้ตามใจชอบ ตามที่ได้เสนอแนะเข้ามา  (อ่าน 32506 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
ของผม LIVE 24 BIT เสียงไม่ออกคู่หลัง test ระบบ 5.1 เสียงออกลำโพงครบครับ

ุถ้าเป็นระบบ 7.1 ท่านต้องใช้สายชนิดพิเศษที่ช่อง Line Out 2 และ 3 ครับ
สายที่ว่านี้ ที่หัว Mini จะมี 4 ข้อ และจะมีปลายสาย RCA จำนวน 3 หัวครับ

หน้าตาประมาณนี้ครับ

สายถูก ๆ หาซื้อได้ที่ร้านอมร บ้านหม้อ (ที่อื่น ๆ ไม่แน่ใจ)

สายแพงหน่อย ก็จะเป็น Accessory ของ Ipod Video น่ะครับ (อย่างในรูป)

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D ยังไงแล้วก็หนับหนุนให้ท่านx-men พัฒนาโปรแกรม Extreme karaoke ให้เป็นสุดยอดโปรแกรมคาราโอเกะครับ ;D ;D cheer cheer  ;D

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
ใน build ถัดไปจะสามารถ ตรวจหา Sound Card และ Speaker แบบอัตโนมัติ
สามารถเลือกลำโพงต่าง ๆ ได้จาก Sound Card หลาย ๆ ตัวครับ
แยก Guitar Channel เพิ่มเข้ามาอีก 1 Instrument (ไม่ได้แยกชุดกีตาร์รวมจากเบอร์ 24-31)
 :) :) :)

chollathee

^
^
^
 :o :o :o  สะใจจ๊อด  (แต่...ไม่ได้ใช้หรอก)

เอาให้เวอร์กว่านี้อีกนิด ก็แยกมันออกมาทุกกลุ่มเลยละกัน 555+

ทำตัวคั่นด้วย...

ตย.แปลว่า ตัวอย่าง

============================
.                   Melodic
+Piano (0-7)
+Chromatic Percussion (8-15)
+Organ (16-23)
-Guitar (24-31)
.   -Acoustic Guitar (Nylon)
.   -Acoustic Guitar (Steel)
.   -Electric Guitar (Jazz)
.   -Electric Guitar (Clean)
.   -Electric Guitar (Muted)
.   -Overdriven Guitar
.   -Distortion Guitar
+Bass (32-39)
+Strings (40-47)
+Ensemble (48-55)
+Brass (56-63)
+Reed (64-71)
+Pipe (72-79)
+Synth Lead (80-87)
+Synth Pad (88-95)
+Synth Effects (96-103)
+Ethnic (104-111)
+Percussive (112-119)
+Sound Effects (120-127)
.                  Percussion
Kick
Snare
Tom
Hi-Hat
Crash & Ride
Cowbel
Hand Percussion
Misc Percussion

แบบนี้อ่ะ พอนึกภาพส์ออกบ่... แยกให้ครบ 128 เลย 555+ สะใจโจ๋ 3800+ เอาอยู่...

แล้วล็อคด้วย เครื่องไหนแรงไม่ถึง ไม่ต้องให้ใช้ฟังก์ชั่นเหล่านี้ เดี๋ยวมีบ่นอีก ;D

อ้อ...ทำ Stereo เพิ่มอีกอัน (หรือ 2 อัน)นะ จะได้เป็น
Stereo Line 1 (FL+FR)
Stereo Line 2 (RL+RR)
Stereo Line 3 (C+SUB)
Stereo Line 4 (SL+SR)

อืมส์....อ้อ....เกือบลืม คาดว่าค่า Latency ของ Sound Card แต่ละตัวคงไม่เท่ากัน (ยกเว้นใช้ตัวเดียวกันหลาย ๆ ตัว)
ถ้าเอามันออกมาดิบ ๆ แบบนี้คงตีกันมั่วแน่ จะแก้ไขปัญหานี้ได้อย่างไรบ้าง ทำให้ปรับ Offset หรือ Delay เพิ่มให้กับซาวนด์แต่ละตัวดีบ่ (ทำได้บ่ ยากก่)
หรือว่า..ให้เขาเปลี่ยนซาวนด์การ์เอาเอง หุ หุ
>:D

มิกซ์ใครยาว สาวได้สาวเอา ห้า ห้า ห้า เอิ้ก เอิ้ก ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม 2007, 09:44:23 น. โดย C-CEW SERVICE »

สงสัยต้องทำเป็นแบบ Tree View แบบที่เคยพูดกันซะแล้ว
จะได้แยกได้ทุกชิ้นเลย  ;D ;D ;D

ส่วน Stereo อีก 2 Line
Stereo Line 3 (C+SUB)
Stereo Line 4 (SL+SR)

เดี๋ยวเพิ่มให้เลย

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
แบบนี้ต้องมี 7.1 สัก 5 ตัว แล้วหามิกซ์ สักตัวมาปรับเนอะ  :o

chollathee

สงสัยต้องทำเป็นแบบ Tree View แบบที่เคยพูดกันซะแล้ว
จะได้แยกได้ทุกชิ้นเลย  ;D ;D ;D

ถูกกกกกกกก vb vb ;D

เอ่อ...ว่าแต่...แยกทุกชิ้น หรือถอดทุกชิ้น หรือว่า...ถอดทีละชิ้น อิ อิ เอิ๊กกกกกกกกส์ :laugh:

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men

ถูกกกกกกกก vb vb ;D

เอ่อ...ว่าแต่...แยกทุกชิ้น หรือถอดทุกชิ้น หรือว่า...ถอดทีละชิ้น อิ อิ เอิ๊กกกกกกกกส์ :laugh:

เอาอบบถอดทีละชิ้นดีกว่า

อิ...อิ...

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

เอาอบบถอดทีละชิ้นดีกว่า

อิ...อิ...

คิดเหมือนกันเลย อ่ะครับ

pure126

ใน build ถัดไปจะสามารถ ตรวจหา Sound Card และ Speaker แบบอัตโนมัติ
สามารถเลือกลำโพงต่าง ๆ ได้จาก Sound Card หลาย ๆ ตัวครับ
แยก Guitar Channel เพิ่มเข้ามาอีก 1 Instrument (ไม่ได้แยกชุดกีตาร์รวมจากเบอร์ 24-31)

ตายละงานนี้ สงสัยต้องหามิกซ์ใหม่มาใช้ซะแร้ว เพราะผมมี SB Live5.1 SB220 3 ตัว SB Live 5.1 24Bit Ext อีก 1 ตัว แต่ปัญหาอยู่ที่มิกซ์ไม่พอเสียบอ่ะสิ อิอิ

แล้วเห็นมีแต่ Mono Rear Left กับ Mono Rear Right ทำไมไม่มี Mono Front Left กับ Mono Front Right บ้างละคับ
แต่ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว น่าจะทำแบบนี้ไปเลยนะครับ

Stereo Front (L+R)
Stereo Rear (L+R)
Stereo Center+Sub
Mono Rear Left
Mono Rear Right
Mono Front Left
Mono Front Right
Mono Center
Mono Subwoofer

ท่าน x-men เห็นว่ายังไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม 2007, 11:53:45 น. โดย ธิติพันธุ์ »

jmust

โอ้โห........แจ่มจรัส จริงๆๆๆ   :D :D :D

อ้างถึง
อืมส์....อ้อ....เกือบลืม คาดว่าค่า Latency ของ Sound Card แต่ละตัวคงไม่เท่ากัน (ยกเว้นใช้ตัวเดียวกันหลาย ๆ ตัว)
ถ้า เอามันออกมาดิบ ๆ แบบนี้คงตีกันมั่วแน่ จะแก้ไขปัญหานี้ได้อย่างไรบ้าง ทำให้ปรับ Offset หรือ Delay เพิ่มให้กับซาวนด์แต่ละตัวดีบ่ (ทำได้บ่ ยากก่)
หรือว่า..ให้เขาเปลี่ยนซาวนด์การ์เอาเอง หุ หุ

ลองแล้วครับถ้า SoundCard มีค่า Latency ไม่เท่ากันตีกันมั่วเหมือนกัน
ต้องลอง Detect แล้วเอา Latency ที่มากสุดมาใช้ น่าจะ work
ถ้า Driver SoundCard ไม่ส่งค่าหลอกเพื่อให้ โปรแกรม show latency เอาไว้ต่ำ ๆ

ตายละงานนี้ สงสัยต้องหามิกซ์ใหม่มาใช้ซะแร้ว เพราะผมมี SB Live5.1 SB220 3 ตัว SB Live 5.1 24Bit Ext อีก 1 ตัว แต่ปัญหาอยู่ที่มิกซ์ไม่พอเสียบอ่ะสิ อิอิ

แล้วเห็นมีแต่ Mono Rear Left กับ Mono Rear Right ทำไมไม่มี Mono Front Left กับ Mono Front Right บ้างละคับ
แต่ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว น่าจะทำแบบนี้ไปเลยนะครับ

Stereo Front (L+R)
Stereo Rear (L+R)
Stereo Center+Sub
Mono Rear Left
Mono Rear Right
Mono Front Left
Mono Front Right
Mono Center
Mono Subwoofer

ท่าน x-men เห็นว่ายังไงครับ

(....)

OK อนุมัติใน build ถัดไป

ออฟไลน์ V6_สิรินาวา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • Heavy Lock: 3C0706C5 ... From X-men
เอาเลยครับท่านประกอบเครื่องใหม่มารองรับแล้ว กับ SB:0XXX อีก 3 การ์ด และทำความสะอาด Mixer ไว้รอแล้วครับท่าน

OK ครับตามนี้เลยนะครับเพิ่ม
Stereo FC/SW
Mono Front Left (FL)
Mono Front Right (FR)

ให้เสร็จเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ llwswssu

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
แล้วจะได้ลองใช้เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
เรียน ท่าน X-men ช่วยทดลองเพลง เจอะคุณเข้าอีกแล้ว ให้หน่อยครับ ผมเล่นแล้วโปรแกรมจะปิดตัวทันทีเลยครับ ตามไฟล์ที่แนบมาด้านล่าง ขอบคุณมากครับ

winid

รู้สึกจะออกไปทาง ออนบอร์ดหมดนะครับ ความสามารถที่เพิ่มเข้ามา
ผมไม่ค่อยโหลดอะไรกับใครเท่าไรหรอกเล่นเน็ตมานานแล้ว
เดี๋ยว มีแต่อะไรไม่รู้เต็มเครื่องพอดี มองตาปริบๆ อย่างเดียว
เดี๋ยว จะเข้ามาโพสขอกะเขาบ้าง สัก ดอกสองดอก

ศิริพงษ์

กำลังงุบงิบซ่อนเก็บเงิน (ไม่ให้เมียเห็น) จะเอา MIX 32 CH  จะพอไม๊เนี้ย  ต้อง  48 CH  หรือปล่าว  X -men  ซะอย่าง ขออะไรได้หมด  เจอตัวจริงเมื่อไหร่จะหอมแก้มซักที

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D ขอทวง Dual VSTi ด้วยคร้าบบบบบบบ ;D ;D
 ;Dดูจากรูปการณ์แล้วสงกะสัยต้องเพิ่ม PC ที่บ้านอีกสักตัวซะแล้ว มากมายอย่างนี้คงจะยัดลง Notebook ไม่หมดแน่ๆ อิอิ ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
อยากให้มันซัพพอร์ต DXi ด้วยอ่ะ พอจะมีความเป็นไปได้บ่ท่าน   ;D

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
เรียน ท่าน X-men ช่วยทดลองเพลง เจอะคุณเข้าอีกแล้ว ให้หน่อยครับ ผมเล่นแล้วโปรแกรมจะปิดตัวทันทีเลยครับ ตามไฟล์ที่แนบมาด้านล่าง ขอบคุณมากครับ
อีกเพลงหนึ่งที่โปรแกรมปิดตัวทันที  คือเพลง อาลัยสาวเรณู.2  ระหัส 661080  ศิลปิน เทพพร เพชรอุบล  (จากของ NICK Karaoke Professional windows XP vol.03   ซึ่งสั่งซื้อมาอย่างถูกต้องครับ)

ออฟไลน์ pac

• ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
ต้องขอบคุณ เว็บ www.karaoke-soft.com ที่ให้ความบันเทิงและความรู้คอมพิวเตอร์ไปในตัว :-*

ASOUND524

เอ่อ  ท่าน x-men ครับ
ไอ่ตัวที่แยกๆเสียงนี่ใช้กับซาวฟ้อนหรือ VSTi ครับ
ใช้กับซาวฟ้อนอย่างเดียวได้ไหมครับ
แบบว่าแยกเครื่องดนตรีต่างๆจากซาวฟ้อนอ่ะครับ
ใช่ไหมเอ่ย :D  สงสัยอ่ะงับ ;D

แก้ไขให้แล้วครับปัญหาเกิดจากบรรทัดสุดท้ายของเพลงมีช่องว่างเยอะเกินไป
[bgcolor=#0031ff]"Leart Karaoke                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                       "[/bgcolor]

อ้างถึง
อีกเพลงหนึ่งที่โปรแกรมปิดตัวทันที  คือเพลง อาลัยสาวเรณู.2  ระหัส 661080  ศิลปิน เทพพร เพชรอุบล  (จากของ NICK Karaoke Professional windows XP vol.03   ซึ่งสั่งซื้อมาอย่างถูกต้องครับ)

เพลงนี้ก็เหมือนกันครับ

[bgcolor=#004eff]"                                                                                                                                                                                    1"[/bgcolor]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2007, 09:07:47 น. โดย x-men »