ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การแยกไลน์ให้เมโลดี้ออกเฉพาะลำโพงมอนิเตอร์  (อ่าน 25189 ครั้ง)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
ขอรบกวนสอบถามผู้ชำนาญการด้านการแยกไลน์ครับ
การแยกไลน์ให้เมโลดี้ออกเฉพาะลำโพงมอนิเตอร์นั้น
มิกซ์ตัวเดียว ทำได้ไหม ถ้าได้ จะต้องทำอย่างไรครับ
เนื่องจากเจอปัญหาแขกร้องไม่คล่อง ต้องเปิดเมโลดี้
แล้วเสียงเมโลดี้ไปรบกวนผู้ฟังให้เสียอารมณ์น่ะครับ.

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: สอบถาม การแยกไลน์ให้เมโลดี้ออกเฉพาะลำโพงมอนิเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 17:45:53 น. »
อ้อ... ลืมบอกว่า ให้เสียงดนตรีโดยรวมออกมอนิเตอร์ด้วยครับ
ถ้าเราจะใช้ USB Sound แยกเฉพาะเสียงเมโลดี้ แล้วไปต่อพ่วง
รวมเข้ากับแจ๊คที่ออกจากมิกซ์ไปมอนิเตอร์ จะมีผลเสียไหมครับ.

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
Re: สอบถาม การแยกไลน์ให้เมโลดี้ออกเฉพาะลำโพงมอนิเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 18:41:30 น. »
ต้องลองครับ ผลเป็นเช่นไรบอกด้วยครับ หรือใครช่วยท่านวีคิดหน่อยครับ :o^: :o^: :o^:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 18:44:48 น. »
ถ้าแยกได้เสียงคงจะกลมกล่อมดีนะครับ

ออฟไลน์ ไพรัช หนุ่มสุพรรณ(หนึ่ง)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#96E43AD9( อ.ไก่ต๊อก)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 18:54:44 น. »
เมโลดีจะเป็นเสียงรวมมาในกลุ่มคีย์บอร์ดครับ ลองแยกทีละตัวว่าตัวใหนก็เอาตัวนั้นเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 19:16:49 น. »
ลองเปิดแล้วพิจารณาดู ไม่น่าจะทำได้ครับ เพราะถ้าเราจะแยกเฉพาะ CH.9 ออกไป
มันไม่สามารถแยกลำโพงได้ จะต้องแยกจากกลุ่มเครื่องดนตรีอย่างที่ท่านไพรัชบอก
ทีนี้ ถ้าเราแยกกลุ่มเครื่องดนตรีกลุ่มนั้นออกไป เกิดมีเครื่องดนตรีอื่นที่อยู่ในกลุ่มนั้น
มันก็จะไปออกที่มอนิเตอร์เท่านั้น หน้าเวทีก็จะออกไม่ครบ สรุป เลิกคิดที่จะแยกครับ.
 ;D :o^: :beer:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:06:45 น. »
ลองเปิดแล้วพิจารณาดู ไม่น่าจะทำได้ครับ เพราะถ้าเราจะแยกเฉพาะ CH.9 ออกไป
มันไม่สามารถแยกลำโพงได้ จะต้องแยกจากกลุ่มเครื่องดนตรีอย่างที่ท่านไพรัชบอก
ทีนี้ ถ้าเราแยกกลุ่มเครื่องดนตรีกลุ่มนั้นออกไป เกิดมีเครื่องดนตรีอื่นที่อยู่ในกลุ่มนั้น
มันก็จะไปออกที่มอนิเตอร์เท่านั้น หน้าเวทีก็จะออกไม่ครบ สรุป เลิกคิดที่จะแยกครับ.
 ;D :o^: :beer:

อย่าเพิ่งเลิกคิดครับ

ถ้าท่านมีซาวน์โมดูลเก่าๆ หรือคีย์บอร์ดฮ่างๆ เหลือ
ก็แยก CH9 ออกไปที่ซาวน์โมดูลครับ

:)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:16:54 น. »

ถ้าท่านมีซาวน์โมดูลเก่าๆ หรือคีย์บอร์ดฮ่างๆ เหลือ
ก็แยก CH9 ออกไปที่ซาวน์โมดูลครับ

จริงสินะ มันแยกลำโพงไม่ได้ แต่แยก Output ได้นี่นา ขอบพระคุณครับ.

CH9 นี่แยกออกตัวเดียวได้เปล่าครับ

แยกได้ครับ ตามที่ท่าน ขอชอลอ แจ้งมาครับ.

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:22:24 น. »
ใช้ Mix สำหรับมอนิเตอร์ต่างหากตัวหนึ่ง  แยก CH9 มาเข้า  แล้วเอา สัญญาณ มอนิเตอร์มาเข้า  ไปออก Amp มอนิเตอร์

ไม่รู้จะได้เปล่าครับพี่  เดาๆเอาอะครับ   แบบว่าอยากช่วย แต่ ความรู้น้อยอะครับ   ;D

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:25:48 น. »

ผมกำลังจะตอบแบบนี้เลยครับ

อิอิ มามุขนี้ตลอด  555

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:29:38 น. »
ใช้ Mix สำหรับมอนิเตอร์ต่างหากตัวหนึ่ง  แยก CH9 มาเข้า  แล้วเอา สัญญาณ มอนิเตอร์มาเข้า  ไปออก Amp มอนิเตอร์

ไม่รู้จะได้เปล่าครับพี่  เดาๆเอาอะครับ   แบบว่าอยากช่วย แต่ ความรู้น้อยอะครับ   ;D

สำเร็จแล้วครับ ผมทดสอบการแยกโดยอาศัยพื้นฐานจากคำแนะนำของท่าน ขอชอลอ
ผมตั้งค่าแยกเสียงมิดี้ โดยให้ ช่อง 9 ไปออกที่ Microsoft GS Wavetable SW Synth
ซึ่ง Output นี้เป็น USB Sound Card ส่วนดนตรีรวมให้ไปออกที่ SoundFont ตามปกติ
ทีนี้ ก็ขอถามต่อ (เหมือนที่ถามไปแล้ว) ว่า เราจะเอาเสียงเมโลดี้จาก USB Sound Card
ไปพ่วงรวมกับดนตรีรวมที่มาจากมิกซ์ไปออกมอนิเตอร์ได้ไหม มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ.

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:36:14 น. »
สำเร็จแล้วครับ ผมทดสอบการแยกโดยอาศัยพื้นฐานจากคำแนะนำของท่าน ขอชอลอ
ผมตั้งค่าแยกเสียงมิดี้ โดยให้ ช่อง 9 ไปออกที่ Microsoft GS Wavetable SW Synth
ซึ่ง Output นี้เป็น USB Sound Card ส่วนดนตรีรวมให้ไปออกที่ SoundFont ตามปกติ
ทีนี้ ก็ขอถามต่อ (เหมือนที่ถามไปแล้ว) ว่า เราจะเอาเสียงเมโลดี้จาก USB Sound Card
ไปพ่วงรวมกับดนตรีรวมที่มาจากมิกซ์ไปออกมอนิเตอร์ได้ไหม มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ.

ผมไม่เคยมีอะครับพี่ Mix สามารถบังคับ Line ไปออกมอนิเตอร์ได้  คิดออกได้แบบนี้อะครับ

ใช้ Mix สำหรับมอนิเตอร์ต่างหากตัวหนึ่ง  แยก CH9 มาเข้า  แล้วเอา สัญญาณ มอนิเตอร์ที่ออกจาก Mix หลักมาเข้า  ไปออก Amp มอนิเตอร์

ไม่รู้จะได้เปล่าครับพี่  เดาๆเอาอะครับ   แบบว่าอยากช่วย แต่ ความรู้น้อยอะครับ   ;D

ว่าแต่ว่าพี่วี จะเอาเมโลดี้ ไปออก มอนิเตอร์ทำไมอะครับ  หรือว่าเอาไว้ คลอ ให้แขกร้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:45:49 น. โดย ขวัญ »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:42:34 น. »
ผมไม่เคยมีอะครับพี่ Mix สามารถบังคับ Line ไปออกมอนิเตอร์ได้  คิดออกได้แบบนี้อะครับ

ใช้ Mix สำหรับมอนิเตอร์ต่างหากตัวหนึ่ง  แยก CH9 มาเข้า  แล้วเอา สัญญาณ มอนิเตอร์ที่ออกมา Mix หลักมาเข้า  ไปออก Amp มอนิเตอร์

ไม่รู้จะได้เปล่าครับพี่  เดาๆเอาอะครับ   แบบว่าอยากช่วย แต่ ความรู้น้อยอะครับ   ;D

แบบนี้ได้แน่ ๆ ครับ แต่ผมไม่อยากใช้มิกซ์ 2 ตัว (ต้องเสียเงินอีก ;D)
ก็เลยคิดว่าจะใช้อะแด๊ปเตอร์ RCA มารวมสัญญาณมอนิเตอร์จากมิกซ์
กับสัญญาณเมโลดี้จาก USB Sound Card ไปที่ลำโพงมอนิเตอร์น่ะครับ
ประหยัดดี ทีนี้เมโลดี้ก็ไม่รบกวนคนฟังแล้ว แถมคนร้องก็ดูดีขึ้นอีกครับ.

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:48:28 น. »
แบบนี้ได้แน่ ๆ ครับ แต่ผมไม่อยากใช้มิกซ์ 2 ตัว (ต้องเสียเงินอีก ;D)
ก็เลยคิดว่าจะใช้อะแด๊ปเตอร์ RCA มารวมสัญญาณมอนิเตอร์จากมิกซ์
กับสัญญาณเมโลดี้จาก USB Sound Card ไปที่ลำโพงมอนิเตอร์น่ะครับ
ประหยัดดี ทีนี้เมโลดี้ก็ไม่รบกวนคนฟังแล้ว แถมคนร้องก็ดูดีขึ้นอีกครับ.

แล้วถ้าพี่ต้องการปิดเสียง เมโลดี้ มอนิเตอร์ มันจะไม่วุ้นเหรอครับ  ผมว่าหา Mix ตัวเล็กๆ ถูกๆ มาจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:53:12 น. »
 ;D ;D เป็นความคิดที่ดีครับที่เอาเสียงเมโลดี้ไปช่วยแขกร้องหน้าเวทีอย่างเดียง  :D :happy:

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:53:34 น. »
แล้วถ้าพี่ต้องการปิดเสียง เมโลดี้ มอนิเตอร์ มันจะไม่วุ้นเหรอครับ  ผมว่าหา Mix ตัวเล็กๆ ถูกๆ มาจะดีกว่านะครับ

ถ้าต้องการปิดเมโลดี้ไปเลย ก็กด * ตามปกติได้ครับ
แต่ถ้าจะลดหรือเพิ่มเสียงก็ปรับที่วอลลุ่มของวินโดว์ส
ไม่มีผลกับเสียงของดนตรีรวมครับ กำลังฟังอยู่น่ะครับ
เชื่อเลยครับ ว่า Xtreme ทำได้ทุกอย่างที่พึงทำครับ.

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 20:56:05 น. »
;D ;D เป็นความคิดที่ดีครับที่เอาเสียงเมโลดี้ไปช่วยแขกร้องหน้าเวทีอย่างเดียง  :D :happy:

บังเอิญว่าเจอมาบ่อยครับ ที่แขกร้องไม่ถูก ให้เปิดเมโลดี้
แต่คนฟังเขาจะรำคาญเสียงเมโลดี้ บ่นว่าหนวกหู เกะกะ
แล้วบางคนก็แซวคนร้องว่าร้องไม่เป็นจึงต้องเปิดเมโลดี้
ทีนี้ คนฟังข้างหน้าไม่ได้ยินแล้ว ในที่สุดก็สำเร็จจนได้ครับ.
 :D :th2: :happy: :o^: :beer:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:00:40 น. »
ถ้าต้องการปิดเมโลดี้ไปเลย ก็กด * ตามปกติได้ครับ
แต่ถ้าจะลดหรือเพิ่มเสียงก็ปรับที่วอลลุ่มของวินโดว์ส
ไม่มีผลกับเสียงของดนตรีรวมครับ กำลังฟังอยู่น่ะครับ
เชื่อเลยครับ ว่า Xtreme ทำได้ทุกอย่างที่พึงทำครับ.

:happy: :happy:ลืมคิดครับ  ปิดที่ Xtreme ก็ได้  :hit:

:o^:ว่าแล้ว อย่าสอนจรเข้ว่ายน้ำ (ในอ่าง)  :o^:

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:13:05 น. »

แบบนั้นก็ได้ครับ  ไทบ้านๆ ดี

แต่ว่า

สัญญาณ มอนิเตอร์ ของท่าน  มาจากไหนล่ะครับ
ผมเข้าใจว่า มาจากมิกซ์  ซึ่งอาจจะออกมาจาก aux send ซักตัวนึง

ท่านก็เอาสัญญาณเสียงของ ช่อง9 (อสมท)  เข้ามิกซ์เหมือนเดิมนั่นล่ะครับ
แต่ไม่ต้องปล่อยเสียงออก FOH  (เสียงให้คนฟัง)  เปิดเฉพาะ มอนิเตอร์

:cheer: :cheer: :cheer:

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:31:12 น. »
ท่านก็เอาสัญญาณเสียงของ ช่อง9 (อสมท)  เข้ามิกซ์เหมือนเดิมนั่นล่ะครับ
แต่ไม่ต้องปล่อยเสียงออก FOH  (เสียงให้คนฟัง)  เปิดเฉพาะ มอนิเตอร์

:cheer: :cheer: :cheer:

นึกภาพไม่ออกครับ แต่คิดว่ามิกซ์ของผมไม่น่าทำได้
เคยไปเล่นของเพื่อน YAMAHA 124FX อะไรนี่แหละ
มันกำหนดให้ออกเฉพาะมอนิเตอร์ได้ ใช่อันนี้ไหมครับ
ของผมเป็น ALTO AMX-140FX ไม่มีให้ทำแบบนี้ครับ.

หรืออีกอย่างนึงปล่อยเมโลดี้แล้วแขกก็ยังร้องไม่ได้ ใช้ไมค์ประจำตำแหน่งของพี่วีปล่อยเฉพาะมอนิเตอร์แล้วพี่วีก็ช่วยแขกร้องโดยสียงไม่ออกไปด้านหน้า ก็น่าจะช่วยได้เยอะเผลอๆเพลงจบอาจจะได้ซักร้อย.... ;D

กลัวจะพาแขกล่มน่ะครับ แทนที่จะได้ 100 กลับถูกแขกปรับ 500 อิอิ
ปล่อยไมค์ของผมออกเฉพาะมอนิเตอร์ไม่ได้ ด้วยเหตุผลข้างบนนี้ครับ.

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:40:04 น. »
นึกภาพไม่ออกครับ แต่คิดว่ามิกซ์ของผมไม่น่าทำได้
เคยไปเล่นของเพื่อน YAMAHA 124FX อะไรนี่แหละ
มันกำหนดให้ออกเฉพาะมอนิเตอร์ได้ ใช่อันนี้ไหมครับ
ของผมเป็น ALTO AMX-140FX ไม่มีให้ทำแบบนี้ครับ.

กลัวจะพาแขกล่มน่ะครับ แทนที่จะได้ 100 กลับถูกแขกปรับ 500 อิอิ
ปล่อยไมค์ของผมออกเฉพาะมอนิเตอร์ไม่ได้ ด้วยเหตุผลข้างบนนี้ครับ.

เข้าใจว่า

ALTO AMX-140FX
AUX1  เลือกเป็นแบบ Pre-Fader  ได้นะครับ
ใช้ตัวนั้นล่ะครับ เป็นตัวส่งมอนิเตอร์ของแต่ละแชนแนล

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:47:24 น. »
ลึกลับ ซับซ้อน ต้องทำความเข้าใจเยอะๆ  
เมื่อสำเร็จแล้ว ขอบทความเด่นๆ แบบนี้สักชุดนะครับ...

เพราะผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่ยังอยากได้อะไรถูกๆ แล้วดี
และยังแสวงหากันอีกอยู่ ผมเป็นคน 1 ละ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:48:02 น. »

เข้าใจว่า

ALTO AMX-140FX
AUX1  เลือกเป็นแบบ Pre-Fader  ได้นะครับ
ใช้ตัวนั้นล่ะครับ เป็นตัวส่งมอนิเตอร์ของแต่ละแชนแนล

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

ถ้าได้อย่างนี้ก็แจ่มสิครับ จาก USB Sound Card ไปเข้ามิกซ์เลย
ไม่ต้องลากสายพ่วงยาว ๆ อีก 1 เส้น ประหยัดได้ทั้งเงินและเวลา
วันนี้ยังไม่ได้ลองเอามิกซ์มาต่อ ได้แต่ลองกับหูฟัง 2 ชุด แหะ ๆ
วันไหนว่าง ๆ ก่อน จะเอามาลองดูครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ.

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:48:44 น. »
ลึกลับ ซับซ้อน ต้องทำความเข้าใจเยอะๆ 

ลองดูครับ ถ้าทำได้ก็ดีนะ เมโลดี้ไม่รบกวนผู้ฟังด้วยครับ.

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2010, 21:49:41 น. »
ลองดูครับ ถ้าทำได้ก็ดีนะ เมโลดี้ไม่รบกวนผู้ฟังด้วยครับ.

เก็บตังค์ (ขโมยเก็บ) ซื้อมิกส์ก่อน