ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ไมลอยค์รุ่นใหนดีที่เสียงดีและจะไม่หอนด้วยครับ  (อ่าน 3616 ครั้ง)

auau

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ไมลอยค์สักคู่ช่วยแนะนำด้วยครับรุ่นใหนดี แล้วเซตยังไงมันถึงจะไม่หอนหรือว่าต้องมีตัวสงบความหอนด้วยมิกซ์หรือว่าต้องทำไงดีครับช่วยชี้แนะด้วย ผมเสียบใช้ทีไรไมค์หอนทุกที ไมค์สายอ่ะดีแต่มันเกะสาย มือใหม่ครับ

uyindee

• บุคคลทั่วไป
Re: ใช้ไมลอยค์รุ่นใหนดีที่เสียงดีและจะไม่หอนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 15:05:17 น. »
ขอตอบแบบกลาง ๆ ก่อน
   อันดับแรกต้องปรับเกณฑ์ไมค์ ไม่เกินระดับของ Mixer ที่กำหนด Scope Level Sat
   การปรับสัญญาณของเครื่องขยายไม่เกินร้อยละ 90
   การหมุนทิศทางของลำโพงมอนิเตอร์ในตำแหน่งที่ไม่อัดเสียงดังเกินไป ใช้มอนิเตอร์หลาย ๆ ตัวช่วยได้เยอะ
   เพิ่มเสียงจากด้านข้าง เรียกว่า Side fill  เพิ่มเติมเสียงให้คมชัดจาก Pa
  เมื่อขั้นตอนดังกล่าวในเบื้องต้นได้
    การปรับแต่ไมค์ เกณฑ์ไมค์ลอยก็ต้องใช่ ถ้าเป็นไมค์ที่เลียนแบบของแท้ จะมีสัญญาณไม่คงที่ จะเกิดสัญญาณไฟฟ้าที่ก็ให้เกิด การ
sonic หรือการหอนได้เป็นระยะ ทั้ง  ๆ ที่ตั้งไว้นิ่งบนขาตั้งไมค์ ถ้าเป้นแบบนี้ เปลี่ยนไมค์ดีที่สุด
จึงเกิดคำถามว่าใช้ไมค์รุ่นไหนดี  ปรับ sound ง่ายกว่า
   ฟันธง
     Shure  ราคาแฟง ก็คุ้มงาน  ได้เนื้อ บาง หาง ปรับแต่งได้ (10 -32 พันบาท)
  แต่ก็เกิด Feedback ได้เช่นกัน มืออาชีพจะมีติดไว้สำหรับงาน พูดมากกว่าร้อง
   อุปกรณ์ Auto Feedback ที่แนะนำ ราคาไม่แพง(12-14 พันบาท) ไม่รบกวนสัญญาณ DBX 224 มีฟิลเตอร์ ละเอียดได้ ใช้งานง่าย แต่บันทึกไม่จำไปใช้งานอื่นไม่ได้ หรือ ถ้าจะใช้ ก็ใช้ได้กับไมค์ 2 ตัวเท่านั้นจึงจะคุ้ม ใช้ตอนพูดเท่านั้น ถ้าเป็นการร้อง ก็ bypass ไป
   ถ้าถูกจำกัดด้วยงบประมาณแล้ว
     ตอบว่าไมค์ไหนน่าใช้ สำหรับ ไมค์ลอย
    yugo mb 007 ราคา (2- 4 พันบาท)ทุกวันนี้ผมยังใช้ เป็นรุ่นที่ปรับแต่ง filter ให้ใช้เหมาะกับงานพูด เพิ่มเกณณ์ได้สูง ความเพี้ยน ที่รับได้ ถ้าจะเทียบ
    กับไมค์ bandname อื่น ก็พอรับได้
มีไมค์ตัวอื่น ๆ อีกมาก แต่ต้องใช้ให้เหมาะกับงาน จะลดการหอนได้มาก

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ใช้ไมลอยค์รุ่นใหนดีที่เสียงดีและจะไม่หอนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 15:10:27 น. »
เขาว่า  ยูโรเทค....ET-777  ดีครับ

ออฟไลน์ ชัยราชา

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 15:47:34 น. »
เซคากุ ของญี่ปุ่นก็ดีครับผมใช้อยู่เกือบยี่กว่าปีแล้ว

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 16:41:32 น. »
 AKG