ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกเล่น Eurolight LC2412  (อ่าน 6856 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
ฝึกเล่น Eurolight LC2412
« เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2008, 05:57:21 น. »
เป็น Virtual Gear ให้ลองเล่น ครับ

เชิญครับผม

[flash=640,500]http://www.behringer.com/LC2412/LC2412_2_8.swf[/flash]

;D ;D ;D

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ฝึกเล่น Eurolight LC2412
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2008, 07:29:20 น. »
แบบนี้แหละคลอดเมื่อไหร่ครับ

แบบนี้   ไม่ยากเท่าไหร่ครับ
แต่ถ้าจะเอาให้ครบทุกฟังก์ชั่น ก็ใช้เวลานานหน่อย
เหอๆๆ

ใกล้จะสอบเสร็จแล้วล่ะครับ
เดี๋ยวจะส่งรายละเอียดตัวนั้นให้ดู

dimmer pack ตัวนั้น  ไปดูรายละเอียด  มันคุมแบบ analog  ไฟ 0-12V  (ผมลองวัดออกมาจาก พอร์ท DIN5 สองหัว ท้ายเครื่องคุมไฟ)
แสดงว่า แบบ analog นิ่  ต้องเอาตัวคอนโทรลไฟ กับ ตัว powerpack  ไกลกันมากๆ ไม่ได้ใช่มั๊ยครับ
ไม่เหมือน dmx512

power pack แบบ analog  มันตัวละกี่บาทครับ    ได้กี่ ch   กี่วัตต์
ลองเทียบ ราคากับ  urolight 6230  ซึ่งมีทั้ง dmx / analog   6 ch
อันไหนคุ้มกว่ากัน  (ไม่สนใจเรื่อง interface ว่าเป็น analog / digital)

เผื่อช่วงปิดเทอม จะได้ทำโปรเจค แปลง DMX512 -> Analog เล่นๆ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2008, 11:36:37 น. »
นี่ผมชอบนี่
อ้างถึง
พี่น้องเอ๋ย ตกมาปีสองพันห้า ประชาไทยมาใจต่าง  ซาวน์ฟอนต์ดังเปรี้ยงป้าง ซาวน์โมดูลฮ่างแม่ใหญ่เอย
พากันหัวเว้าเย้ย บอกว่าม่วนทันสมัย ซาวน์ซินต์เป็นของตาย เพิ่นเบื่อหลายเหมิดลายโก้
เห็นโมดูลเป็นของถิ่ม ไปหลงซิ้มลิ้มของใหม่  เหมิดแต่บุญตายาย ซาวน์โมดูลที่เคยเว้า
สิเหลือเค้าแหน่บ่น้อ พี่น้องเอย...
ฮิฮิ คิดได้ไง ยอดไปเลยท่าน

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2008, 12:17:48 น. »
นี่ผมชอบนี่ ฮิฮิ คิดได้ไง ยอดไปเลยท่าน

เอิ๊กๆๆ

ดัดแปลง ผญา มานิดหน่อยอ่ะคับท่าน

ของแท้ เป็นแบบนี้ครับ

พี่น้องเอ๋ย ตกมาปีสองพันห้า ประชาไทยมาใจต่าง
เพลงฝรั่งดังเปรี้ยงป้าง พิณแคนฮ้างแม่ใหญ่เอย
พากันหัวเว้าเย้ย บอกว่าม่วนทันสมัย
บาดของโตเป็นของตาย เพิ่นเบื่อหลายเหมิดลายโก้
เห็นของโตเป็นของทิ้ม ไปหลงซิ้มลิ้มของใหม่
เหมิดแต่บุญตายาย ลายอีสานที่เคยเว้า
สิเหลือเค้าแหน่บ่น้อ พี่น้องเอย...

:D :D :D

ป.ล. แนวกิน..บ่กินมันสิเน่า...แนวเว้า..บ่เล่ามันสิลืม...

chart_g

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2008, 17:16:54 น. »
เจ้าตัวนี้มันควบคุมด้วยคอมฯ แบบว่าเชื่อมกับคอมแล้วตั้งโปรแกรมตามจังหวะเพลงได้มั๊ยครับ >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มีนาคม 2008, 17:21:19 น. โดย chart_g »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2008, 20:58:19 น. »
เจ้าตัวนี้มันควบคุมด้วยคอมฯ แบบว่าเชื่อมกับคอมแล้วตั้งโปรแกรมตามจังหวะเพลงได้มั๊ยครับ >:D

เจ้าเครื่องนี้ มันแค่ generate สัญญาณ DMX512  เฉยๆ ครับ
ก็คือ ส่งสัญญาณไปให้อุปกรณ์ไฟทำงานนั่นล่ะครับ
พวก moving head, strobe, smoke, fog, รวมถึงไฟพาร์ (ผ่าน dimmer pack)

ถ้าให้เทียบกับเรื่อง MIDI
ไอ้ตัวนี้  ก็คล้ายๆ กับ MIDI Controller
midi นิ่ เราก็ต้องเอาสัญญาณ ไปป้อนให้กับ ซาวน์โมดูล ใช่มั๊ยครับ
ข้อมูลใน midi  ก็จะเป็นตัวบอก ว่า  ให้เครื่องดนตรีไหน เล่นโน้ตอะไร  ส่งมาเป็นข้อมูลอนุกรมอย่างต่อเนื่อง
แล้วพอมันรับรู้ข้อมูล  ซาวน์โมดูล ก็จะทำการสร้างเสียงออกมา

DMX512  มันเป็นแค่ รูปแบบการสื่อสาร  เช่นเดียวกับ MIDI
ก็ต้องเอาไปป้อนเข้ากับอุปกรณ์ที่จะสื่อสารด้วย
ซึ่งข้อมูล ในนั้น ก็จะมี address ของอุปกรณ์ที่จะสื่อสารด้วย แล้วก็ค่า parameter ต่างๆ

ถ้าควบคุมแค่ไฟพาร์  ก็จะมีแค่ ค่าความสว่าง 255 ระดับ
มันก็จะเอาค่านี้ ไปสั่งให้ dimmer ทำงาน  คุมหลอดไฟ ให้ติด-ดับ-สว่างน้อยสว่างมาก ตามชนิดข้อมูล

ส่วนพวก อุปกรณ์ไฮเทคอื่นๆ เช่น moving head, scanner ก็จะมีพารามิเตอร์ต่างๆ เพิ่มขึ้นมา เช่น เลือกลายโกโบ้ เลือกสี สั่งหมุน เป็นต้น

คราวนี้ มาพูดถึงว่า การควบคุมด้วยคอมฯ ครับ

ผมเข้าใจว่า ท่านต้องการที่จะให้มันเล่นเอง ตามจังหวะเพลง ใช่มั๊ยครับ

ใช้คอมพิวเตอร์ คุมเลย ไม่ดีกว่าเหรอน้อ..

แบบว่า  มีซอฟท์แวร์ตัวนึง   มี USB->DMX512 ตัวนึง

เวลาออกงาน  มีโน๊ตบุคตัวเล็กๆ ตั้งข้างมิกซ์  ต่อสาย DMX512 ไปพ่วงเข้าอุปกรณ์ต่างๆ
นั่งคุมจากคอม  มันก็แจ๋วดี

ซอฟท์แวร์บางตัว  ก็เอา audio เข้ามา trig ได้ด้วย  :D

แต่พูดจริงๆ แล้ว ผมก็เพิ่งเคยเห็นซอฟท์แวร์ อยู่ 2 ตัว ที่นิยมกัน  คือ Daslight กะ Sunlite
แต่มันก็ราคาแพงอ่ะครับ

ผมว่า ถ้างานระดับธรรมดา   ถ้ามีแค่ ไฟพาร์ กับ smoke, strobe  คงยังไม่ต้องไปพึ่ง เจ้า DMX512 น่ะครับ
เล่น analog เหมือนเดิมนั่นล่ะ ประหยัดดี      smoke ก็คุมด้วย remote   
ไฟพาร์ ก็ซื้อ คอนโทรล+ดิมเมอร์ ในตัว ที่มี 8 ch นั่นน่ะ    มันมีทั้งเล่นเอง + auto (วงจรไฟวิ่งธรรมดา)
อยากต่อเพิ่มหลายๆหลอด (มีโหลดมากขึ้น)  ก็ซื้อ powerpack มาเพิ่ม

แล้วนั่ง กดเอง  มันกว่าเยอะเลย

ส่วน ไอ้เครื่อง คอนโทรล+ดิมเมอร์ ในตัว   ผม modify ได้ครับ
ตอนนี้ คิดออกแค่ว่า  ให้มันติดตามจังหวะเพลง แต่ เอา midi ไปคุมนะ (ดนตรี analog คงต้องเล่นมือเหมือนเดิม)
เช่น ไฟติดดับ ตามเสียงกระเดื่อง  สแนร์  เบส

chart_g

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2008, 09:25:31 น. »
เจ้าเครื่องนี้ มันแค่ generate สัญญาณ DMX512  เฉยๆ ครับ
ก็คือ ส่งสัญญาณไปให้อุปกรณ์ไฟทำงานนั่นล่ะครับ
พวก moving head, strobe, smoke, fog, รวมถึงไฟพาร์ (ผ่าน dimmer pack)

ถ้าให้เทียบกับเรื่อง MIDI
ไอ้ตัวนี้  ก็คล้ายๆ กับ MIDI Controller
midi นิ่ เราก็ต้องเอาสัญญาณ ไปป้อนให้กับ ซาวน์โมดูล ใช่มั๊ยครับ
ข้อมูลใน midi  ก็จะเป็นตัวบอก ว่า  ให้เครื่องดนตรีไหน เล่นโน้ตอะไร  ส่งมาเป็นข้อมูลอนุกรมอย่างต่อเนื่อง
แล้วพอมันรับรู้ข้อมูล  ซาวน์โมดูล ก็จะทำการสร้างเสียงออกมา

DMX512  มันเป็นแค่ รูปแบบการสื่อสาร  เช่นเดียวกับ MIDI
ก็ต้องเอาไปป้อนเข้ากับอุปกรณ์ที่จะสื่อสารด้วย
ซึ่งข้อมูล ในนั้น ก็จะมี address ของอุปกรณ์ที่จะสื่อสารด้วย แล้วก็ค่า parameter ต่างๆ

ถ้าควบคุมแค่ไฟพาร์  ก็จะมีแค่ ค่าความสว่าง 255 ระดับ
มันก็จะเอาค่านี้ ไปสั่งให้ dimmer ทำงาน  คุมหลอดไฟ ให้ติด-ดับ-สว่างน้อยสว่างมาก ตามชนิดข้อมูล

ส่วนพวก อุปกรณ์ไฮเทคอื่นๆ เช่น moving head, scanner ก็จะมีพารามิเตอร์ต่างๆ เพิ่มขึ้นมา เช่น เลือกลายโกโบ้ เลือกสี สั่งหมุน เป็นต้น

คราวนี้ มาพูดถึงว่า การควบคุมด้วยคอมฯ ครับ

ผมเข้าใจว่า ท่านต้องการที่จะให้มันเล่นเอง ตามจังหวะเพลง ใช่มั๊ยครับ

ใช้คอมพิวเตอร์ คุมเลย ไม่ดีกว่าเหรอน้อ..

แบบว่า  มีซอฟท์แวร์ตัวนึง   มี USB->DMX512 ตัวนึง

เวลาออกงาน  มีโน๊ตบุคตัวเล็กๆ ตั้งข้างมิกซ์  ต่อสาย DMX512 ไปพ่วงเข้าอุปกรณ์ต่างๆ
นั่งคุมจากคอม  มันก็แจ๋วดี

ซอฟท์แวร์บางตัว  ก็เอา audio เข้ามา trig ได้ด้วย  :D

แต่พูดจริงๆ แล้ว ผมก็เพิ่งเคยเห็นซอฟท์แวร์ อยู่ 2 ตัว ที่นิยมกัน  คือ Daslight กะ Sunlite
แต่มันก็ราคาแพงอ่ะครับ

ผมว่า ถ้างานระดับธรรมดา   ถ้ามีแค่ ไฟพาร์ กับ smoke, strobe  คงยังไม่ต้องไปพึ่ง เจ้า DMX512 น่ะครับ
เล่น analog เหมือนเดิมนั่นล่ะ ประหยัดดี      smoke ก็คุมด้วย remote   
ไฟพาร์ ก็ซื้อ คอนโทรล+ดิมเมอร์ ในตัว ที่มี 8 ch นั่นน่ะ    มันมีทั้งเล่นเอง + auto (วงจรไฟวิ่งธรรมดา)
อยากต่อเพิ่มหลายๆหลอด (มีโหลดมากขึ้น)  ก็ซื้อ powerpack มาเพิ่ม

แล้วนั่ง กดเอง  มันกว่าเยอะเลย

ส่วน ไอ้เครื่อง คอนโทรล+ดิมเมอร์ ในตัว   ผม modify ได้ครับ
ตอนนี้ คิดออกแค่ว่า  ให้มันติดตามจังหวะเพลง แต่ เอา midi ไปคุมนะ (ดนตรี analog คงต้องเล่นมือเหมือนเดิม)
เช่น ไฟติดดับ ตามเสียงกระเดื่อง  สแนร์  เบส
ได้ความรู้เพิ่มขึ้น  ขอบคุณมากครับ

dj.sane27@gmail.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2008, 09:58:02 น. »
วิธีลงโปรแกรมทำอย่างไร