ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการ แพน ดนตรีแต่ละชิ้นครับ  (อ่าน 1906 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
สอบถามเรื่องการ แพน ดนตรีแต่ละชิ้นครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 01:17:22 น. »
ตามที่ผมได้เห็นผ่านๆ หลายๆท่านบอกว่า เวลาแพน เสียงดนตรีแต่ละชิ้น ให้ แพนตามตำแหน่งของนักดนตรี  แล้วถ้าเป็น เสียงดนตรีที่อยู่ในไฟล์มิดี้ ที่ไม่ใช่เล่นสดเราก็ยึดหลัก ดนตรีสดใช่ไหมครับ  ตามที่ผมเห็น ถ้าเรามองจากหน้าเวทีตำแหน่งยืนนักดนตรีเล่นสด ผมเห็น พวกเครื่องเป่า คีย์บอด จะอยู่ด้านซ้ายมือ กลองจะอยู่ตรงกลาง พวกกีต้าร์ เบส จะอยู่ขวา  ฉะนั้นเวลาเราปรับแพนเสียงดนตรีเวลาเล่นคาราโอเกะแบบแยกลาย เราก็ต้อง เอาพวกเครื่องเป่า คีย์บอด ไว้ซ้าย ลดหลั่นกันไป กลองไว้ตรงกลาง ส่วน กีต้าร์ ก็ไว้ขวาลดหลั่นกันไป ถูกต้องไหมครับ  เพราะตอนนี้ผมยังไม่เข้าใจหลักการมิกซ์เสียงให้บาลาน  เพราะถ้าเล่นแบบเสตอริโอ ผมสังเกตว่า บางเพลง คีย์บอด ก็อยู่ขวา บางเพลงก็อยู่ซ้าย  (โปรดชี้แนะครับ)

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: สอบถามเรื่องการ แพน ดนตรีแต่ละชิ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 01:21:00 น. »
ผมว่านะครับ จริงๆแล้ว การเล่นสด มันไม่มีข้อกำหนดว่าใครต้องยืนตรงไหน
ดังนั้นการแพน เอาง่ายๆเลย น่าจะแพนแบบไหนก็ได้ ให้แต่ละชิ้นที่เล่นพร้อมกัน ไม่ออกช่องเดียวกัน ถ้าในไฟล์มิดี้ยิ่งง่ายเลยครับ
หรือเครื่องดนตรีที่โซโล่ หากมีหลายชิ้น ก็ให้แบ่งข้างกัน แบบนี้ จะได้ไม่รกนะครับ 
ปล.ผมเดาเอานะครับ

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
Re: สอบถามเรื่องการ แพน ดนตรีแต่ละชิ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 01:24:00 น. »
ผมว่านะครับ จริงๆแล้ว การเล่นสด มันไม่มีข้อกำหนดว่าใครต้องยืนตรงไหน
ดังนั้นการแพน เอาง่ายๆเลย น่าจะแพนแบบไหนก็ได้ ให้แต่ละชิ้นที่เล่นพร้อมกัน ไม่ออกช่องเดียวกัน ถ้าในไฟล์มิดี้ยิ่งง่ายเลยครับ
หรือเครื่องดนตรีที่โซโล่ หากมีหลายชิ้น ก็ให้แบ่งข้างกัน แบบนี้ จะได้ไม่รกนะครับ 
ปล.ผมเดาเอานะครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะจากคำตอบกูรูท่านที่ 1 อิอิ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 02:17:00 น. »
ความรู้..ผมขอจำไปใช้บ้าง ขอบคุณ ครับ :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 06:30:54 น. »
ตามบักสานว่า

ทำไงก็ได้ให้มันพอมีมิติเวลาเล่น   ส่วนมากเขาจะใช้การแพนกับกลอง พวกกลองทอม  แฉ  ฉาบ   เพอร์คัสชั่นที่มีสองใบขึ้นไปเพื่อมิติเสียง

ส่วนเครื่องเป่า กีต้าร์  ถ้ามีตัวเดียวเล่นชิ้นเดียวมักไม่แพน  เพราะถ้าแพนไปข้างใดข้างหนึ่ง  ถ้าเวทีกว้างๆ  คนที่นั่งไม่กึ่งกลาง  หรือคนที่นั่งอีกฟากจะได้ยินเบา

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 07:12:46 น. »

ตั้งโจทย์ผิด 

คำตอบที่ได้ก็คลาดเคลื่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 07:22:33 น. »

มิติ    =     กว้าง    ยาว     สูง

ในแง่ของเสียง  มิติ  สัมผัส หรือจับต้องไม่ได้นะครับ

การแสดงดนตรีสด  คนดูรับรู้  การแสดงด้วยตามองเห็น  หูได้ยิน 
หรือเรียกรวมว่าอายตนะภายนอกทั้ง 5

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 07:32:10 น. »
กลับมาที่คำว่าพีเอ  

PA    =   Public Address    =    1.    ระบบการกระจายเสียงในที่สาธารณะ  เช่นการพูดหาเสียง  การโฆษณา

2.    ระบบเสียงสำหรับ  การแสดง  พูด  ร้องและดนตรี  ควบคู่กันไปในขณะเดียวกัน
                                                   โดยมีวัตถุประสงค์  ต้องการให้ผู้ชมมีการรับรู้ (Perception)  
                                                    ในเรื่องของความรู้สึก  ในเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง
                                                    ทั้งนี้เพื่อประกอบกับการเห็นภาพที่แสดง ก่อให้เกิดอารมณ์ขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 07:34:19 น. โดย มะละกอ »