ผู้เขียน หัวข้อ: BATTY แยก line. ชุดกลอง งงครับช่วยที  (อ่าน 1281 ครั้ง)

pattya

• บุคคลทั่วไป
BATTY แยก line. ชุดกลอง งงครับช่วยที
« เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 10:02:00 น. »
ที่พี่บอกผมครับ ใช้ batty แยก line. 5 Cell ทำแล้วมันออกมาที่เดียวกันหมดเลยครับ
ทั่ง สะแนร์ ดั๊ม ทอม มันอยู่ที่ Cell. เดียวกันหมดเลย ไม่เข้าใจว่า A B C D E
มันคืออะไร แล้วต้องโหลดซาวด์แต่ละชิ้นลงไปตรงไหนครับ....

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: BATTY แยก line. ชุดกลอง งงครับช่วยที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 10:28:02 น. »
แต่ละเซลล์ ก็เหมือนกับ แป้นเคาะ ในริทึมบ็อกซ์

ซึ่งเราสามารถเอาเสียงมาใส่แต่ละแป้นเคาะได้ครับ

แล้วแต่ละแป้น สามารถใส่ได้หลายเสียง

เช่น บางแป้น  ใส่เสียง cowbell+tamburine ด้วยกัน

นอกจากนั้น  ยังสามารถใส่เสียงได้หลายๆ เสียง ตามระดับน้ำหนักของการกดแป้นได้อีกครับ 
ถ้ากดแรงๆ จะเป็นเสียงนึง  กดเบาๆ ก็จะเป็นอีกเสียง

ยกตัวอย่าง  เสียงสแนร์
อัดเสียงมา ที่ความดังต่างๆ กัน
ก็มาลากใส่เซลล์นี้  แล้วปรับเลเยอร์ความดังเสียง

ส่วน output ของแต่ละเซลล์  โดยปกติ  ทุกเซลล์ หรือ ทุกแป้น  มันจะมาออกที่รูเดียวกัน
ท่านต้อง กำหนดเอง ว่า แต่ละแป้น จะให้ออกที่รูไหน

ลองคลิกขวาที่แต่ละเซลล์ดูครับ  แล้วเลื่อนเมาส์ไปที่ Output หรือ set output to นี่ล่ะ
จะมีรายการ output ให้เลือกเพียบเลยครับ

สมมุติ ท่านกำหนดให้  แป้นที่ 1  ส่งเสียงออกไปที่ Battery mono output 17
ในหน้าแทร็กของโซนาร์ ท่านก็ต้อง สร้างแทร็ก มารอรับสัญญาณเสียงจาก battery mono output 17 ด้วย

พูดแบบชาวบ้านอีก ก็คือ  ท่านสั่งแยกไลน์ ของแป้นที่1 ออกไปที่ รู17
เพราะฉะนั้น ท่านต้องเสียบสายจากรู17 มาเข้าที่มิกซ์ด้วยครับ

ยังไง ต้องรอผู้เชียวชาญด้าน Battery มาตอบอีกทีนะครับ
ผมแค่มือสมัครเล่น  หุหุ

:em03: :em03:

pattya

• บุคคลทั่วไป
Re: BATTY แยก line. ชุดกลอง งงครับช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 11:00:45 น. »
ขอบคุณมากครับพี่ get ครับเข้าใจแร้ววววววว :em10: