ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้โปรแกรม Windows & AntiVirus  (อ่าน 3168 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
สอบถามท่านที่ใช้โปรแกรม Windows & AntiVirus
« เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2007, 15:35:29 น. »
อาทิตย์นี้ Windows ผมพังไป 3 รอบแล้วกำลัง Format ครั้งที่ 4
อาการใช้ไปสักพักเปิดโปรแกรมอื่น ๆ จะขึ้น rror เป็นประจำ
ใช้ Windows XP SP2 หลาย ๆ แผ่นแล้วใช้ Anti Virus Nod32 (update ทุกวัน)
ท่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังลง Windows ใหม่อยู่ครับ

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามท่านที่ใช้โปรแกรม Windows & AntiVirus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2007, 16:05:20 น. »
ตัวปัญหาคือ NOD32 นั่นแหละครับ  เมื่อก่อนผมลืมบอก ว่ามันชอบมีปัญหากับ File System ของวินโดวส์น่ะ อิ อิ โทษที ;D

ให้ลอง Format ใหม่ แล้วเปลี่ยนมาใช้ AVG Antivirus กับ Ad-Aware ก็พอแล้วครับ...

ชายเสรี

Re: สอบถามท่านที่ใช้โปรแกรม Windows & AntiVirus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2007, 16:05:30 น. »
เปลี่ยน HDD ใหม่ซะ DD 555
หรือขอยืมตัวใหม่ไปทดลองใช้ซัก 4-5 วัน  

ออฟไลน์ NoiMusic

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2007, 16:06:33 น. »
มั่นใจว่าแผ่นชัวร์นะครับ...ถ้าพังบ่อยๆไม่น่าจะเกี่ยวกับซอร์ฟแวร์แล้วหละครับลองสำรวจอุปกรณ์ว่ามีตัวบกพร่องไหมเช่นแรม,ฮาร์ดดิส เครื่องอ่านซีดี หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ ผมใช้ winXP2006 V.6 มีปัญหากับพอร์ตซีเรียลดีบี9 และV.9 มักมีปัญหากับพอร์ต ยูเอสบี ตอนนี้ใช้ V.8 กำลังรอดูว่าอะไรจะเดี้ยงอีก..เหอๆ :-\

tharachdx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2007, 16:40:12 น. »
เป็นที่ Software ครับ ลองเปลี่ยนแผ่น

b39ppr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2007, 16:35:06 น. »
อาจเป็นที่แผ่น windows ไม่ก็ที่ ram อาจจะเสียนะครับ
ส่วน antivirus ผมใช้ avast home ครับ เบาเครื่องดีมาก  :)

ออนไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2007, 20:50:45 น. »
อาทิตย์นี้ Windows ผมพังไป 3 รอบแล้วกำลัง Format ครั้งที่ 4
อาการใช้ไปสักพักเปิดโปรแกรมอื่น ๆ จะขึ้น rror เป็นประจำ
ใช้ Windows XP SP2 หลาย ๆ แผ่นแล้วใช้ Anti Virus Nod32 (update ทุกวัน)
ท่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังลง Windows ใหม่อยู่ครับ

ผมใช้เหมือนท่านเลยครับ   Windows XP SP2, Nod32 ร่วมกับ McAfee v.8.5 ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ตามอาการของเครื่องท่าน x-men น่าจะเป็นที่ Ram (IC บนการ์ดบางตัวอาจเสีย) หรืออาจจะเป็นที่ Sector ของฮาร์ดดิสก์เสียก็ได้ครับ  :-[   แต่ถ้าเป็น CPU ของ AMD กับ Harddisk แบบ SATAผมก็ไม่มีประสบการณ์เหมือนกันนะครับ