ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกะซาวด์นที่มีอยู่...  (อ่าน 1564 ครั้ง)

บุญจันทร์50

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำเกี่ยวกะซาวด์นที่มีอยู่...
« เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2009, 10:12:51 น. »
สวัสดีครับ..ท่านสมาชิกทุกท่าน..ช่วงที่ผมกะลังรอแผ่นโปรแกรม+เพลงรายปี..อยากขอคำแนะนำว่า..ตอนนี้ผมใช้ ซาวด์นโมดุลของ YAMAHA Motif Rack ES และใช้ Roland TD-10 โมดูลกลองไฟฟ้า ไม่ทราบว่าเล่นกะ เอ็กตรีมแล้วจะมีผลต่อเรื่องของอ๊อฟชั่นที่มีมากะโปรแกรมบ้างมั๊ยครับ( เพราะผมอาจจะเข้าใจไปเองว่า..ทำมาใช้กะ ซาวด์ฟ้อนโดยเฉพาะ )  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกะซาวด์นที่มีอยู่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2009, 11:19:58 น. »
อืม...ที่ผ่านมามีหลายกระทู้ที่ใช้ซาวน์โมดุล บ่นๆว่าเล่นแบบเอาเพลงมาติดต่อกัน (auto medley) แล้วช่วงต่อเพลงมีการชะงักหรือกระตุกบ้าง...
(ผมไม่เคยลอง) แต่บางท่าน/บางกระทู้บอกว่าเล่นแบบเดียวกัน ไม่เห็นกระตุก และมีอยู่กระทู้หนึ่งเมื่อเร็วๆ นี้ (ประมาณวันที่ออกเวอร์ชั่นสุดท้าย บอกว่าเล่นได้ปกติ)
ท่านลองค้นหาคำว่า กระตุก เมดเลย์ เมดเลท์  ซาวน์โมดุล ซาวด์โมดุล โมดุล แจ้งปัญหา แบบนี้ดูครับ น่าจะเจอ

นี่ก็กระทู้หนึ่ง นัยว่าปัญหามันเกิดจากตัวซาวน์โมดุล  ที่มันได้รับคำสั่งจากโปรแกรมคาราโอเกะแล้ว  มันมัวแต่ชักช้าอยู่
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=10614.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2009, 11:26:53 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกะซาวด์นที่มีอยู่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2009, 16:28:52 น. »
น่าจะเป็นอย่างที่ท่าน เสธรุน บอกครับ..

บัติ

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 10:00:27 น. »
ผมเคยลอง เล่นกับโน๊ตบุค USB TO DM5 กลอง แล้ว onboard ซาวด์ กลองช่วงต่อเพลงจะเพี้ยนชอบกล ยังงัยลองดูครับ :em14:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 10:22:10 น. »
ใช้สาย USB to MIDI ที่ดีๆ หน่อยนะครับ รับรองไม่กระตุก สำหรับ โมดูลของ YAMAHA

เช่นสายของ Edirol UM หรือ ESI Romio

แต่ถ้าใช้โมดูลของ Roland อาจมีกระตุกครับ