ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเครื่องสำรองไฟคอมพิวเตอร์ ใครมีความรู้ช่วยแก้ไขและร่วมแชร์ประสบการณ์กันนะครับ  (อ่าน 6051 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunun

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4D2190DF (พ.พล)
เวลาออกงานถ้าวันไหนใช้คอม PC โดยมีเครื่องสำรองไฟช่วยในกรณีที่ไปตก ไฟดับ ถือว่าเป็นสิ่งสำคัญและคู่กับเครื่องคอมพิวเตอร์ แต่ตอนนี้ผมเจอปัญหาตรงที่ว่า เวลาที่ไฟตกบ่อยๆ ไฟไม่พอ เครื่องเสียงอัดดังเต็มที่ เครื่องสำรองไฟทำงานตลอด (ร้องบี๊บๆๆ ) พอนานๆเข้าเครื่องคอมพิวเตอรดับโดยไม่รู้ตัว ที่ใหนได้แบตเครื่องสำรองไฟ  ไฟหมดครับ มันชาร์จไม่ทันเพราะมันตัดตลอดที่มีไฟตกและไฟไม่พอ ท่านใดพอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 16:19:00 น. โดย sunun »

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
ได้ยินมาว่า เอาแบตรถยนต์ มาแทนแบต UPS ได้นะครับ
12 V เท่ากัน แต่......ผมยังไม่ได้ลอง
เชิญท่านต่อไปครับ

• ระดับ 3
  • *
ได้ยินมาว่า เอาแบตรถยนต์ มาแทนแบต UPS ได้นะครับ
12 V เท่ากัน แต่......ผมยังไม่ได้ลอง

มันคงหนักน่าดู  แต่ก็โอเคครับใช้ได้  อยากรู้ว่ามีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมอย่างเช่น ปรับค่าแรงดันใหม่ที่บอร์ดของเครื่องสำรองไฟ ในกรณีที่มีไปต่ำกว่าเกณฑ์ แล้วทำงาน

m sound

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยครับ  ทำสายพ่วงใหญ่ๆหน่อยพร้อม ปากคีบเหมือนสายพ่วงแบต.ฯ ดำ/แดง เลยครับ..รับรอง นานน.ครับ. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
ลองหันมาใช้ สเตบิไลเซอร์ดูนะครับ การเลือกอุปกรณ์ให้ถูกกับสภาวะนี่สำคัญครับ
กรณีแบบนี้มีตัวเลือก
1.ไฟตกบ่อยๆแนะนำให้เลือก สเตบิไลเซอร์
2.ไฟดับบ่อยๆ แนะนำให้ใช้ UPS
3.เลือกใช้ทั้งสองแบบร่วมกัน โดยให้ต่อ UPS จาก สเตบิไลเซอร์ โดยขนาดของสเตบิไลเซอร์ควรใหญ่กว่า UPS ประมาณ 1.5 เท่า
ฯลฯ
 ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณนะครับสำหรับทุกคำตอบ เชิญร่วมแชร์ประสบการณ์กันนะครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
แก้ปัญหาหน้างาน ใช้วิธีต่อตรงเลยครับโดยคอมไม่ต้องต่อผ่านเครื่องสำรองไฟ จะแก้ปัญหาไฟตกแล้วคอมฯดับได้เพราะซัพพลายของคอมฯ เป็นสวิทชิ่ง :th1: ;D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ออกนอกเรื่องหน่อยได้ไหมครับ...
ใช้ Notebook แล้วปัญหาจะไม่เกิดครับ.. ;D

ปกติที่ใช้กันอยู่ UPS จะต่อหลังหม้อดึงไฟครับ ไฟจึงจะไม่ตก

winit

ออกนอกเรื่องหน่อยได้ไหมครับ...
ใช้ Notebook แล้วปัญหาจะไม่เกิดครับ.. ;D

จริง...ด้วย :th2: :th2:

• ระดับ 3
  • *

ปกติที่ใช้กันอยู่ UPS จะต่อหลังหม้อดึงไฟครับ ไฟจึงจะไม่ตก

มีโน๊ตบุ๊คอยู่ครับแต่มันเล่น VSTI ได้ไม่สะใจเท่าไร อัดโปรแกรมใหญ่ๆเข้าไป อย่าง BFD GuitraRig Hypersonic และ KonTakt  เครื่องไปไม่รอดครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
อาจจะดู เข็มขัดสั้น ครับ

ใช้ UPS 2 ตัว ต่อพ่วงกัน (ไฟออกจากตัวทีหนึ่งมาเข้าตัวที่สอง จากตัวที่สองก็มาที่คอมและเครื่องปรุง)
กว่าแบตตัวแรกหมด ไปไม่ไหว ตัวที่สองจึงเริ่มแบคอัพให้ท่าน
และกว่าตัวที่สองแบตจะหมด   งานก็น่าจะเลิก (ราว สี่ชั่วโมง)
หากไม่สะใจ ก็เล่นสามตัว ใช้งบ สี่พันห้าสุดคุ้ม ..ครับ

ลากจากแบตรถ  หากแบตรถหมดท่านก็ยุ่งเรื่องสตาร์ทรถอีก....

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
แก้ปัญหาหน้างาน ใช้วิธีต่อตรงเลยครับโดยคอมไม่ต้องต่อผ่านเครื่องสำรองไฟ จะแก้ปัญหาไฟตกแล้วคอมฯดับได้เพราะซัพพลายของคอมฯ เป็นสวิทชิ่ง :th1: ;D

อย่าคิดให้เปลืองสมองเลยครับ  วิธีแก้ของท่านพิมพ์ชนก นั้นตรงจุดมากที่สุดครับ

m sound

อาจจะดู เข็มขัดสั้น ครับ

ใช้ UPS 2 ตัว ต่อพ่วงกัน (ไฟออกจากตัวทีหนึ่งมาเข้าตัวที่สอง จากตัวที่สองก็มาที่คอมและเครื่องปรุง)
กว่าแบตตัวแรกหมด ไปไม่ไหว ตัวที่สองจึงเริ่มแบคอัพให้ท่าน
และกว่าตัวที่สองแบตจะหมด   งานก็น่าจะเลิก (ราว สี่ชั่วโมง)
หากไม่สะใจ ก็เล่นสามตัว ใช้งบ สี่พันห้าสุดคุ้ม ..ครับ

ลากจากแบตรถ  หากแบตรถหมดท่านก็ยุ่งเรื่องสตาร์ทรถอีก....

นึกว่าไป ฉลอง...ซะอีก..ยังอยู่รึ.... ;D ;) :hap3:

• ระดับ 3
  • *
อย่าคิดให้เปลืองสมองเลยครับ  วิธีแก้ของท่านพิมพ์ชนก นั้นตรงจุดมากที่สุดครับ

ฮ่าๆๆๆๆ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำชี้แนะ แค่ว่าคิดสักหน่อยก็ดีนะเผื่อว่าหลายท่านอาจจะเจอปัญหาในอนาคต

m sound

ฮ่าๆๆๆๆ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำชี้แนะ แค่ว่าคิดสักหน่อยก็ดีนะเผื่อว่าหลายท่านอาจจะเจอปัญหาในอนาคต
ถ้าไม่ใช้ ups เลย ก็ ปัญหาไฟดับ นี่แหละครับ..พอไฟติดต้องรอ บู๊ท เครื่องเสียเวลามาก(กำลังติดพัน)...ถ้ามีตัวนี้(ups) ไฟติดก็ เล่นต่อได้เลย...คร๊าบ... ;D ;) :hap3:

• ระดับ 3
  • *
ถ้าไม่ใช้ ups เลย ก็ ปัญหาไฟดับ นี่แหละครับ..พอไฟติดต้องรอ บู๊ท เครื่องเสียเวลามาก(กำลังติดพัน)...ถ้ามีตัวนี้(ups) ไฟติดก็ เล่นต่อได้เลย...คร๊าบ... ;D ;) :hap3:

นั่นสิครับกำลังได้ที่กำลังสนุก คอนโทรลบอกว่าไฟมาเกินจะหมุน หม้อแปลงไฟลง (stepup) พอหมุนแค่นั้นละครับเป็นเรื่องเลย ถ้าโชคดีเครื่องไม่ดับ ถ้าโชคร้ายหน่อยก็เครื่องดับ หรือไม่ก็ไฟกระชาก PSU เสียตามมาเป็นทอดๆ

m sound

นั่นสิครับกำลังได้ที่กำลังสนุก คอนโทรลบอกว่าไฟมาเกินจะหมุน หม้อแปลงไฟลง (stepup) พอหมุนแค่นั้นละครับเป็นเรื่องเลย ถ้าโชคดีเครื่องไม่ดับ ถ้าโชคร้ายหน่อยก็เครื่องดับ หรือไม่ก็ไฟกระชาก PSU เสียตามมาเป็นทอดๆ
ครับ..มองปัญหา ถ้ามองด้านเดียว เหมือนไม่มีอะไร เหมือนจะจบง่ายๆ เช่น แค่ท่านหมุนสเต็ปอัพเพื่อลด/เพิ่มไฟ ถ้าไม่มี ups ก็เท่ากับว่าตอนหมุน แก๊ก. ไฟได้เปรียบเสมือนว่า ได้ดับ ไป ชั่วขณะนั่นเองครับ.(ถ้ามี ups คอม.ฯก้ทำงานต่อไปได้ ไม่เสี่ยง HDD เดี้ยงด้วย) ที่จริงประสบการณ์จริง มันจะเป็นครู และความเห็นหลากหลายในนี้ ท่านเลือกเอาครับ..ค่อยๆ แก้ไป..กรณีสเตบิไลเซอร์ก็ดีครับ..แพงหน่อย..แต่ปลอดภัยครับ.ถ้ารากหญ้า พ่วงแบต ดูเหมือนยุ่งยาก แต่มันจำเป็นครับ..เพราะ ไฟ แต่ละที่เราไม่สามารถกำหนดได้..ยิ่งงานไหน เจอ ปลายสายด้วยแล้ว..สเต็ปอัพ ก็เอาไม่อยู่ครับ..ทั้งคราง / ฮัม / fx ไม่ทำงาน โอ๊ยย..สำมะปิ  เซ็งส์ ครับ.. ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2010, 08:59:16 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732

ไม่ยากครับ ก่อนปรับ transformer ท่านก็ถอดสาย power input ของ UPS ออกก่อน ให้ UPS ใช้ supply จาก battery ซึ่งใช้เวลาไม่ถึง 30 วินาที หลังจากปรับ Transformer เรียบร้อยแล้วก็เสียบสาย power คืน แบบนี้ รับรอง UPS ไม่มีทางพังครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
ปัญหาไฟดับทั้งงาน จะเป็นปัญหาที่ทุกคนในงานทั้งเจ้าภาพและแขกทราบกันทุกคน ซึ่งถ้าเกิดปัญหาอย่างนี้ทุกคนรับได้ แต่กรณีที่อธิบายให้เขาเข้าใจทุกคนไม่ได้คือเรื่องของไฟตกแล้วคอมฯ ดับ เพราะเขายังเห็นว่าไฟในงานยังใช้ได้อยู่ถ้าไม่สังเกตุก็จะไม่รู้ ส่วนมากแล้วผมมีโอกาสค่อนข้างน้อยที่จะได้เล่นในเมืองหรือที่ๆมีหม้อแปลงและไฟดีๆ จะพบบ่อยมากไฟฟ้ามาแค่ 160-180 โวลท์ ใช้หม้อเพิ่มไฟได้มาแค่ 190-200 โวลท์ สิ่งที่เจอปัญหาตามคือ คอมฯต่อผ่าน เครื่องสำรองไฟตัดแล้วคอมฯดับ ทั้งที่แบตเตอรีและเครื่องสำรองไฟไม่ได้เสียใดๆทั้งสิ้น ผมจึงดูเรื่องของไฟเป็นหลักก่อนถ้าไฟจริงตกเหลือระหว่าง 160 -190 โวลท์ ผมจะต่อไฟคอมพิวเตอร์ตรงเลยโดยไม่ผ่านเครื่องสำรองไฟและหม้อเพิ่มไฟ ถ้าไฟหลัก มา 190 ขึ้นไปผมก็จะต่อผ่านเครื่องสำรองไฟและหม้อเพิ่มไฟ ระบบไฟของผมจะมีมิเตอร์วัดแรงดันไฟอยู่ก่อนผ่าน หม้อเพิ่มไฟ และหลังอย่างละตัว  ;D
หม้อแปลงแบบรากหญ้า 60 แอมป์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2010, 21:43:07 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
ต่อตรง
ไฟดับ  เครื่องดับทันที ...และไฟมาทันที เกิดการกระชาก ...HDD เจ๊งขึ้นมา ท่านจะพบว่า ................เฮ้อ   ไม่น่า เลย.

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
สำหรับผม  แก้ปัญหาแบบ ไม่ต้องคิดมาก
คอม ฯ เครื่องใหญ่ใช้ สเต ฯ + ยู ฯ  ซึ่ง ตัว สเต ฯ ใช้กับอุปกรณ์แต่งเสียงทั้งหมด หม้อเพิ่ม ใช้กับ แอมฯ
จะตกจะดับก็ไม่กลัว   เพราะผมเปิด  สมุดพก  ด้วยตลอดครับ   คอมใหญ่ดับ ก็ต่อด้วย สมุดพก  
อาจเสียจังหวะบ้าง ก็แป็บเดียวเอง  คงไม่โดนด่ามากมายนัก    เพราะนึกไม่ออก ว่าต้องทำยังไงดี  
ถึงจะสมบูรณ์  100 %   ผมคิดได้แค่นี้เองครับ  
แต่บางท่านอาจติดปัญหาเกี่ยวกับ H\L บ้าง ก็หาวิธีกันเองครับ   :happy:

m sound

ต่อตรง
ไฟดับ  เครื่องดับทันที ...และไฟมาทันที เกิดการกระชาก ...HDD เจ๊งขึ้นมา ท่านจะพบว่า ................เฮ้อ   ไม่น่า เลย.
นี่แหละครับ..ที่ผมยังจำเป็นต้องใช้ ups อยู่ ที่ว่า พ่วง แบต.ฯ อันนั้นเคยทำ จริง ครับ (ลากสายจากแบตฯ รถยนต์นั่นแหละ) -ไฟดับ+ติดแบบกระชาก 2 ครั้ง งานนั้น เพาเวอร์เดี้ยงไป 1 ต้องแก้โดยขับ 2 ทาง เสียเวลาเทส.ต่อสายใหม่ วุ่นวายไปหมด แต่คอม.ไม่ดับ ไม่เดี้ยง ครับ.. ;D ;D ;D :thank1:

• ระดับ 3
  • *
หลายความคิดที่แสดงมาจากทุกท่านทำให้ผมทราบแนวทางแก้ไขได้แล้ว จะพยามลองทุกวิธีที่ท่านเสนอมา ขอบคุณมากๆๆครับ

• ระดับ 5
  • *
ลองหันมาใช้ สเตบิไลเซอร์ดูนะครับ การเลือกอุปกรณ์ให้ถูกกับสภาวะนี่สำคัญครับ
กรณีแบบนี้มีตัวเลือก
1.ไฟตกบ่อยๆแนะนำให้เลือก สเตบิไลเซอร์
2.ไฟดับบ่อยๆ แนะนำให้ใช้ UPS
3.เลือกใช้ทั้งสองแบบร่วมกัน โดยให้ต่อ UPS จาก สเตบิไลเซอร์ โดยขนาดของสเตบิไลเซอร์ควรใหญ่กว่า UPS ประมาณ 1.5 เท่า
ฯลฯ
 ;D ;D
ปัญหาที่เกิดเรื่องของไฟต้องแยกออกเป็น 2 ข้อ เหมือนของท่านไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) แล้วก็ใช้ตัวช่วยให้ถูกประเภท ไฟดับ กับไฟตก ปัญหาต่างกัน ที่่เจอมาสถานที่ไดไฟตก   เพียงแต่แรงดันตก กระแสลด แต่การที่ไฟดับมันไม่บ่อยครั้งจะเกิดขึ้น สำหรับเครื่องเสียงรากหญ้าอย่างของผมและจำกัดด้วยอุปกรณ์ก็ต้องคิดวิธีแก้ที่คิดว่าดีที่สุดไปเรื่อยๆ เพราะไม่มีทุนมากพอที่จะจัดหาได้ ต้องเก็บสะสมและซ่อนไว้แล้วค่อยขโมยซื้อเอาครับ :devil:

• ระดับ 3
  • *
ปัญหาที่เกิดเรื่องของไฟต้องแยกออกเป็น 2 ข้อ เหมือนของท่านไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) แล้วก็ใช้ตัวช่วยให้ถูกประเภท ไฟดับ กับไฟตก ปัญหาต่างกัน ที่่เจอมาสถานที่ไดไฟตก   เพียงแต่แรงดันตก กระแสลด แต่การที่ไฟดับมันไม่บ่อยครั้งจะเกิดขึ้น สำหรับเครื่องเสียงรากหญ้าอย่างของผมและจำกัดด้วยอุปกรณ์ก็ต้องคิดวิธีแก้ที่คิดว่าดีที่สุดไปเรื่อยๆ เพราะไม่มีทุนมากพอที่จะจัดหาได้ ต้องเก็บสะสมและซ่อนไว้แล้วค่อยขโมยซื้อเอาครับ :devil:

ฮ่าๆๆๆๆชอบมากเลยครับ ต้องเก็บสะสมและซ่อนไว้แล้วค่อยขโมยซื้อเอาครับ