ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วย แยกไลน์ไม่ได้ หรือผมทำไม่ถูก ไม่แน่ใจ  (อ่าน 6069 ครั้ง)

pongard

• บุคคลทั่วไป
พอดีซื้อ Hardlock จากหนุ่มเมืองลำดวน สมุทรปราการ
แล้วลองมาแยกไลน์ แต่ผมก็ทำตามวีธีทุกอย่าง แต่ก็ออกแค่ 2 ไลน์
1) Xtreme จำกัดรุ่นของ ซาวกาด์ หรือเปล่า
2) ซาวน์การ์ดของผมเป็นรุ่งเก่าเลยแยกไม่ได้หรือเปล่า (Sound Blaster Live i 5.1, Model :SB0100) 2 ตัว

ช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วย ครับ

somjainuk74

Re: ช่วยแนะนำด้วย แยกไลน์ไม่ได้ หรือผมทำไม่ถูก ไม่แน่ใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 10:02:43 น. »
พอดีซื้อ Hardlock จากหนุ่มเมืองลำดวน สมุทรปราการ
แล้วลองมาแยกไลน์ แต่ผมก็ทำตามวีธีทุกอย่าง แต่ก็ออกแค่ 2 ไลน์
1) Xtreme จำกัดรุ่นของ ซาวกาด์ หรือเปล่า
2) ซาวน์การ์ดของผมเป็นรุ่งเก่าเลยแยกไม่ได้หรือเปล่า (Sound Blaster Live i 5.1, Model :SB0100) 2 ตัว

ช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วย ครับ

พอดีผมไม่ได้ใช้ NB ออนไลน์

somjainuk74

Re: ช่วยแนะนำด้วย แยกไลน์ไม่ได้ หรือผมทำไม่ถูก ไม่แน่ใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 10:12:27 น. »
ตั้งค่าออกลำโพง

ออฟไลน์ nunfather

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 10:23:45 น. »
ตั้งค่าออกลำโพง
ตามทดสอบด้วยคนครับ ขอบคุณครับ ผมก็มี HL มาตั้งนาน ศึกษามาตั้งนาน แต่เล่น แค่ 2 CH แค่นั้นล่ะคร๊าบ

แหมๆๆ ป๋านึกมาเร็วตอบเร็วเคลมเร็ว กว่าประกันภัยรถยนต์อีก 5555 :o^: :o^: :o^: :o^: :o^: :o^:

pongard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 10:42:01 น. »
ขอบคุณ ป๋านึกมากๆครับ

ผมเลือกเป็น 5.1 แล้ว ลอง Test ในโปรแกรมของซาวด์การ์ดและออกครบ
แต่พอมาตั้งค่าออกลำโพงใน xtreme แล้วแยกตามที่รูปเหมือนของพี่ มันออกแค่ 2 ไลน์งงมากๆ ครับ ออกแค่ FLและ FR

พอดีผมอยู่ที่ทำงานเลยไม่สามาร Print หน้าจอให้ดูได้ ต้องขอโทษด้วย ครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 13:29:17 น. »
เผื่อจะลืม ..

pongard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 09:06:11 น. »
ขอบคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ
ผมว่าจะลง Windows ใหม่ไม่แน่ใจเป็นปัญหาที่เครื่องผม หรือเปล่า
ถ้าทำแล้วมีความคืบหน้ายังไง จะมาสอบถามอีก นะ ครับ

ขอบคุณ ครับ
Add Bangna

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 09:27:42 น. »
ผมว่าจะลง Windows ใหม่ไม่แน่ใจเป็นปัญหาที่เครื่องผม หรือเปล่า
ถ้าทำแล้วมีความคืบหน้ายังไง จะมาสอบถามอีก นะ ครับ

ขอบคุณ ครับ
Add Bangna

ไม่น่าจะถึงกับ ล้างเครื่องใหม่นะครับ ค่อย ๆ แก้ไป เดี๋ยวก็ได้ครับ
เพราะซาวตระกูลนี้ผมก็ใช้อยู่ เพียงแต่ว่าถ้าแยกไลน์ จะแยกไม่ขาดเท่านั้น..

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 09:38:50 น. »
เป็นที่ซาวด์การ์ด  ลองเอา kx driverลงดูก่อนครับ
ไม่น่าจะถึงกับ ล้างเครื่องใหม่นะครับ ค่อย ๆ แก้ไป เดี๋ยวก็ได้ครับ
เพราะซาวตระกูลนี้ผมก็ใช้อยู่ เพียงแต่ว่าถ้าแยกไลน์ จะแยกไม่ขาดเท่านั้น..
กุ้ง  พี่ตุ้มเข้าไปโหลดไลเซนต์ไม่ได้แล้ว  อันเก่าวินโดว์เจ๊ง ;D

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 22:13:01 น. »
เผื่อจะลืม ..

ซาวด์ฟ้อนท์ ตัวนี้ยังไม่มีในเครื่องผมเลยอ่ะคร๊าบท่าน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 23:03:15 น. »
ซาวด์ฟ้อนท์ ตัวนี้ยังไม่มีในเครื่องผมเลยอ่ะคร๊าบท่าน

อยู่ในช่วงฟักไข่ ...และปรับปรุง ..ยังไม่ลงตัว ..ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2010, 23:14:04 น. »
อยู่ในช่วงฟักไข่ ...และปรับปรุง ..ยังไม่ลงตัว ..ครับ
ระวังจะเป็นไข่โคมเด้อ อิอิ อย่างนั้นไม่ต้องฟักหรอก เอามาต้มกินได้เลย จิ้มน้ำจิ้มแซบๆแกล้มเบียร์ จ๊าบมาก

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 09:12:30 น. »
ลองตั้งค่าดูใหม่ ก่อนครับ ยังไม่ต้องล้างวินส์โดวส์
ของผม_(Sound Blaster Live i 5.1, Model :SB0220) 3 ตัว
ตอนแรกก็เป็นเหมือนท่านนี่แหล่ะ ได้มาใหม่ งมอยู่หลายวันเลย
กว่าจะแยกไลน์ ปรับเสียง ให้เข้าที่เข้าทางได้ ลองไปสักพัก
มันจะเริ่มเข้าที่เข้าทางเอง ตอนนี่รู้สึกว่าตัวเองเริ่มเล่นคล่องกว่าตอนแรกๆ มากครับ
ผมว่ามันอยู่ที่การตั้งค่าต่างๆ ใน Midi Mapper และ Options setting นี่แหละครับ
     ลองหาคำตอบในนี้ มีคนเจอปัญหาแบบเดียวกันกับท่านเยอะ ครับ
หรือไม่งั้นก็ติดต่อเจ้าของที่ท่านได้มา ครับ น่าจะให้คำแนะนำที่ดีกว่า
เป็นกำลังใจให้ ครับ...รายงานผลด้วยเด้อ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 10:28:12 น. »
เมื่อวานนั่งทำทั้งวัน สรุปแล้วก็ใช้ได้ครับ ลองไล่ที่ละตัว ของผมที่แรกแยก 6 ไลน์ไม่ออก แต่ออกมาเพียงช่องของ NB เท่านั้น ลองแก้ที่ซาวด์ และตั้งค่าซาวด์ก่อน หรือทำตามกระทู้แยก 6 ลายของ อ.ภูมิและ ท่านป๋าสมใจนึกดูครับ ทำตามสเต็ปที่กำหนดไว้รบลองออกครับ

pongard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 14:58:46 น. »
พอดีอยากล้างเครื่องใหม่ เมื่อวานจะลงวินส์โดวส์ใหม่ กลับเป็นหนักว่าเดิมลงวินส์โดวส์ไม่ได้ CD-Rom ไม่อ่าน จบกัน (ตอนนี้ยกไปให้เพื่อนแก้ให้ครับ)
เลยไม่ได้ลอง Extreme เลยไม่รู้เลยว่าแยกไลน์ได้หรือเปล่า ครับ

เลยกลับมาลอง เล่นกับ Notebook ของแฟน เป็น Window7 มี Antivirus Kaspersky Internet Security 2010 ตัวแท้ ที่แถมมากับเครื่อง Acer
ปรากฎว่ามองไม่เห็น Hardlock แล้วจะทำยังไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 15:07:16 น. โดย pongard »

pongard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 15:05:44 น. »
โทรไปถามพี่หนุ่มเมืองลำดวน แต่บอกผิดไปว่าเป็น WindowXP
แต่จริงๆเป็น Window7 พี่แกแนะนำมาแต่ก็ไม่มีอะไรให้เลื่อกเลย
ตอนเสียบไม่มีอะไรเกิดขึ้นบนหน้าจอ เปิดโปรแกรมๆ ถามหาHardlock
และไฟที่ตัว Hardlock กระพิบเป็นจังหวะ ช้าๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 15:08:07 น. โดย pongard »

pongard

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 15:18:30 น. »
เมื่อวานนั่งทำทั้งวัน สรุปแล้วก็ใช้ได้ครับ ลองไล่ที่ละตัว ของผมที่แรกแยก 6 ไลน์ไม่ออก แต่ออกมาเพียงช่องของ NB เท่านั้น ลองแก้ที่ซาวด์ และตั้งค่าซาวด์ก่อน หรือทำตามกระทู้แยก 6 ลายของ อ.ภูมิและ ท่านป๋าสมใจนึกดูครับ ทำตามสเต็ปที่กำหนดไว้รบลองออกครับ

ทำได้ยังไงครับ ขอคำชี้แนะหน่อย ครับ

ออฟไลน์ ครูภูม

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 15:53:34 น. »
ทำได้ยังไงครับ ขอคำชี้แนะหน่อย ครับ

0867503355

ออฟไลน์ ครูภูม

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 16:01:52 น. »

ขอบคุณ ครับ
Add Bangna

;D ไม่เกี่ยวกับ windows  มันเป็นที่ Sound Blaster Live i 5.1, Model :SB0100 ถ้าจะแยกไลน์
ใช้ Sound Blaster Live i   2 ตัว แยกได้ตัวละ 2 ไลน์  ไม่ใช่ ตัวละ 6 ไลน์
ยกเว้นแปลงไดร์ฟเวอร์ ไปใช้ KX driver จึงจะแยกได้ ตัวละ 6 ไลน์ = 12 ไลน์ ซึ่งมันยุ่งยาก  
ถ้าจะแยกไลนให้ลืม Sound Blaster Live ทุกรุ่น
ไปใช้ Audigy 7.1 ง่ายกว่าครับ แยกได้ชัวร์

pongard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 10:24:54 น. »
สรุปโดยประมาณ ไม่เกี่ยวกับ Windows จริงๆ ครับ
ตามที่โทรคุยกับครูภูม (ผู้รู้จริง) แจ้งว่าซาวน์การ์ดใช้แยกไลน์ ไช้ได้เป็นบางรุ่นเท่านั้น ครับ

แต่ผมถาม พี่หนุ่มเมืองลำดวน (ที่ผมซื้อ Hardlock) ซาวน์การ์ดใช้ได้กับทุกรุ่น แยกบนออนบอร์ดได้ด้วย
ทำให้ผมเสียเวลาไปหลายวัน เลยมีคำถามว่า ทีมงาน xtreme ทำไมรู้ไม่จริงแล้วบอกลูกค้า ทำให้ลูกค้าเสียเวลา
ถ้าบอกผมว่าใช้ได้กับรุ่นไหนได้บ้าง ผมก็จะไปหา ซาวน์การ์ดรุ่นที่ใช้ได้
ไม่ต้องมาอดหลับอดนอนหลายๆวันในการแก้ตัวเครื่องหรือเซ็ดเครื่องต่างๆ

ต้องขอบคุณครูภูมมากๆ นะครับที่ให้คำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 14:53:14 น. โดย pongard »

pongard

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 10:26:40 น. »
ใครมีเพลงทดสอบแยกไลน์ขอบ้าง ครับ
ทาง Mail ก็ได้ ครับ pongard@gmail.com

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 11:23:58 น. »
สรุปโดยประมาณ ไม่เกี่ยวกับ Windows จริงๆ ครับ
ตามที่โทรคุยกับครูภูม (ผู้รู้จริง) แจ้งว่าซาวน์การ์ดใช้แยกไลน์ ไช้ได้เป็นบางรุ่นเท่านั้น ครับ

แต่ผมถาม พี่หนุ่มเมืองลำดวน (ที่ผมซื้อ Hardlock) ซาวน์การ์ดใช้ได้กับทุกรุ่น แยกบนออนบอร์ดได้ด้วย
ทำให้ผมเสียเวลาไปหลายวัน เลยมีคำถามว่า ทีมงาน xtreme ทำไมรู้ไม่จริงแล้วบอกลูกค้า ทำให้ลูกค้าเสียเวลา
ถ้าบอกผมว่าใช้ได้กับรุ่นไหนได้บ้าง ผมก็จะไปหา ซาวน์การ์ดรุ่นที่ใช้ได้
ไม่ต้องมาอดหลับอดนอนหลายๆวันในการแก้ตัวเครื่องหรือเซ็ดเครื่องต่างๆ

ต้องขอบคุณครูภูมมากๆ นะครับที่ให้คำแนะนำ

อ้าวกำ   ไม่มีทีมงานท่านใด มีเจตนาอยากให้ท่านพบปัญหาหรอก ครับ เขาก็เจตนาดี ต้องการแก้ปัญหากันทั้งนั้น ...แบบนี้เสียกำลังใจกันนะครับ ..ไม่มีใครที่รู้ทุกเรื่องหรอกน่า   ตรงนี้ผมว่าทุกท่านในนี้ทราบดี  รวมถึงท่านด้วย
มีปัญหาก็แก้ไปสิครับ ..ท่านแก้ได้ท่านก็มาแนะนำได้ ผู้อื่นก็จะได้ประโยชน์ ได้แก้ปัญหาถือว่าได้กำไร
ทั้งตัวท่านเอง แลผู้อื่นด้วยไม่ถูกหรือครับ ..
แล้วท่านไม่คิดว่าผู้อื่นที่เขาสละเวลามาตอบเนี่ย เขาไม่เสียเวลาไปกับท่านเลยหรือ ...

somjainuk74

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 11:36:40 น. »
หมดทั้งทีมเลย

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 11:40:37 น. »

pongard

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 12:59:33 น. »
อ้าวกำ   ไม่มีทีมงานท่านใด มีเจตนาอยากให้ท่านพบปัญหาหรอก ครับ เขาก็เจตนาดี ต้องการแก้ปัญหากันทั้งนั้น ...แบบนี้เสียกำลังใจกันนะครับ ..ไม่มีใครที่รู้ทุกเรื่องหรอกน่า   ตรงนี้ผมว่าทุกท่านในนี้ทราบดี  รวมถึงท่านด้วย
มีปัญหาก็แก้ไปสิครับ ..ท่านแก้ได้ท่านก็มาแนะนำได้ ผู้อื่นก็จะได้ประโยชน์ ได้แก้ปัญหาถือว่าได้กำไร
ทั้งตัวท่านเอง แลผู้อื่นด้วยไม่ถูกหรือครับ ..
แล้วท่านไม่คิดว่าผู้อื่นที่เขาสละเวลามาตอบเนี่ย เขาไม่เสียเวลาไปกับท่านเลยหรือ ...

ต้องขอโทษด้วย ทีมงานทุกท่าน
งั้นผมจะเป็นคนหนึ่ง ที่ช่วยแนะนำปัญหา สำหรับท่านอื่นๆ ที่เจอปัญหาแบบผม
และให้คำปรึกษาจากปัญหาที่เคยเจอกับตัวเอง

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาช่วยแนะนำปัญหาจนเจอทางออก ครับ