ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำเสียงสแน 108 เสียงในกล่องชุดเดียว เอาไว้ใช้กับ eXtreme  (อ่าน 7657 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
Re: วิธีทำเสียงสแน 108 เสียงในกล่องชุดเดียว เอาไว้ใช้กับ eXtreme
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 09:12:14 น. »
....สงสัยจะต้องไปศึกษาดูงานซะแล้วงานนี้
ด้วยความยินดีครับ หากได้มาทางนี้ก็แวะมาได้ครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
Re: วิธีทำเสียงสแน 108 เสียงในกล่องชุดเดียว เอาไว้ใช้กับ eXtreme
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 15:43:37 น. »
ขอถามท่านอ๊อด ลำพูน นิดนึงท่านเป็นอะไรกับ อำพล ลำพูน หรือเปล่าครับ 55

อ๋อ เป็นญาติ ห่างๆกันครับ  ;D ;D ห่างกันประมาณ  1400 โล ครับ  >:D >:D

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 18:14:38 น. »
ใช้แล้วครับ เหมือนกับ Hyper เลยครับ จริงๆแล้วหากเราไม่ไปกังวลเรื่องน้ำหนักตัวของ SF แล้วละก็เราก็จะสามารถเพิ่มรายละเอียดของเสียงเข้าไปให้ใกล้เคียงกับการเล่นสดได้ เพียงแต่ต้องใส่
รายละเอียดเข้าไปเพื่อให้มันสามารถใช้งานได้กว้างและมีความหลากหลาย ส่วนมากผมจะกำหนดให้แต่ละเสียง ไม่เกิน 3 เรเยอร์ คือที่ 0-65 หากเป็น kick ที่ความถี่นี้ จะให้เสียงในแบบที่ต่ำและ
เบามาก ท่านสามารถ ใช้วิธี เลือนคีย เอาแล้วฟังเสียงดู ให้ได้เสียงที่ต่ำมากๆ แล้วทำการก๊อปวางทำชัก 2ชุดดูก่อน แล้วเร่งความดังของทั้ง 2 ชุดให้สุด เพราะเมื่อนำไปใช้งานจริง หากไม่ทำอย่างนี้แล้ว
เสียงแทบจะไม่ได้ยินซึ่งเป็นปัญหาของ SF เราก็เลยต้องเร่งให้ดังๆเพื่อที่จะทำให้ได้ยินเสียงแบบนั้น
ส่วนค่าที่ สอง หากเป็น kick ก็จะประมาณ  65-119 ซึ่งเป็นเสียงปกติ ก็ปรับตามปกติครับ
ส่วนค่าที่ สาง หากเป็น kick ก็จะประมาณ 120+127 แต่เสียงให้ลดความดังลงนิดหน่อยเอาประมาณ 10 ก็พอ ส่วนเสียงควรจะทำให้มีความสูงขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ก็ทำโดยใช้เลือน ค่ยเอาแล้ว
ฟังเสียงดู ที่อธิบายให้ฟังนั้นในที่นี้หมายถึงมีเสียง kick อยู่ชุดเดียงแต่ต้องการจะทำให้มันมีความสมจริงมากขึ้น
ในส่วนของ สแน นั้น ผมก็จะใช้ค่าเดี่ยวกัน แต่จะใช้วิธี นี้แทน คือ 0-64 ให้ติดลบ -2 และ 65-119 ให้เป็นค่าปกติ และ 120-127 ก็เพิ่มเข้าไปอีก 2 คีย ครับ ให้ไปปรับที่ค่า Coarse Tune
ต่อไปเป็น Tom ผมจะใช้แค่ 2 เรเยอร์ เสียงปกติ ก็จะอยุ่ที่ประมาณ 0-64 ส่วนอีกเสียงจะเป็นเสียงที่แหลมขึ้นมาอีกหน่อยก็จะอยู่ที่ 65-127
ยังมีอีกเยอะครับในแต่ละเสียง จะให้ค่าที่ไม่เหมือนกัน ท่านต้องนำไปปรับกันเอาเอง หากสงสัยอะไร ก็ถามมาได้ครับหากผมรู้ผมก็จะช่วยตอบให้ครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดในการทำ SF รู้กันคน
ละนิดแล้วนำมา แชร์ กัน ก็จะเป็นประโยชน์สำหรับทุกๆ ท่านที่สนใจในเรื่องของ SF ครับ

ลองมาฟังเสียง กี่ตาร์หลายเสียงในเบอร์เดียวดูกันครับ ผมใช้วิธี นำเอาเสียงกี่ตาร์ เบอร์ 24 26 27 28 29 30 นำมารวมกันแล้วทำการปรับที่ ค่าของ Velocity Range

โค๊ด: [Select]
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=1C234899876[JYIHEI9Y81LDFE[75E
ยังนี้ก็ต้องดูคนที่ทำmidiว่าจะทำน้ำหนักออกมาด้วยหรือปล่าใช่ไหมครับท่านอ๊อด

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 19:10:12 น. »
ยังนี้ก็ต้องดูคนที่ทำmidiว่าจะทำน้ำหนักออกมาด้วยหรือปล่าใช่ไหมครับท่านอ๊อด
ใช้แล้วครับ แล้วแต่คนทำ midi อีกทีว่าท่านนั้นชอบประมาณไหน แต่ค่าที่ผมให้มานั้นเป็นค่าของชุดกลองโดยประมาณเอา
ว่าส่วนมากจะใช้ประมาณนี้ที่จะทำให้เวลาเล่นเพลงไม่ค่อยเพี้ยน ค่าที่ผมใช้ก็คือ
ต่ำสุดมีอยู่สองค่า 0-59  กับ 0-64
ค่าปกติ ก็มี 60-119  กับ 65-119
ค่าสุดท้าย 120-127
ค่าที่ผมใช้กับ
 kick ของผมจะมีสามเสียงที่ต่างกันไม่ได้ใช้เสียงเดียวทำ และกลองบางชุดก็ให้ค่าที่ไม่เหมือนกันต้องลองเล่นดู และก็ปรับไปด้วย 
Snare จะใช้เสียงเดียว และใช้วิธี ค่าต่ำสุด ก็ ลบสอง ค่าปกติไม่ต้องปรับ ค่าสูงก็จะเป็น บวกสองเอา
Tom ผมใช้แค่สองค่า โดยใช้เสียงที่ต่างกันออกไป 0-64 จะเป็นเสียงกลองปกติ  65-127 จะให้ออกเสียงแตกๆหน่อย เวลาเล่นจะรู้สึกได้
 Congo ผมทำเหมือนทำสแน เวลาเล่นเพลงที่มีการกำหนดค่าไว้ มันมากในบางเพลงและก็ดูแปลกดีด้วยครับ
Timbale ก็ใช้เหมือนสแน
ลองปรับดูครับ จะทำให้เพิ่มรสชาติของเพลงไปได้อีกเยอะครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 19:19:01 น. »

ในโปรแกรม Xtreme  เขาสามารถที่จะล็อกค่าได้ ดังนั้นเวลาเราทำ เราก็สามารถที่จะกำหนดได้ว่าจะไห้เสียงไหนอยู่ประมาณที่เท่าไหร่
อย่างเพลงที่ผมนำมาให้ฟ้งนั้น ผมก็ใส่ค่ามั่วๆไปแต่ต้องจำให้ได้เวลาต้องการจะใช้เสียงไหนก็ปรับค่าให้ตรงกับเสียงที่แต่งไว้ครับ เท่านี้ก็จะได้
เสียงที่เราต้องการแล้ว SF ที่ทำแบบนี้ใช้ได้กับ Xtreme เท่านั้นนะครับหากไปใช้กับตัวอื่นเสียงก็คงจะออกมามั่วไปหมดครับ 

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 19:29:38 น. »
ในโปรแกรม Xtreme  เขาสามารถที่จะล็อกค่าได้ ดังนั้นเวลาเราทำ เราก็สามารถที่จะกำหนดได้ว่าจะไห้เสียงไหนอยู่ประมาณที่เท่าไหร่
อย่างเพลงที่ผมนำมาให้ฟ้งนั้น ผมก็ใส่ค่ามั่วๆไปแต่ต้องจำให้ได้เวลาต้องการจะใช้เสียงไหนก็ปรับค่าให้ตรงกับเสียงที่แต่งไว้ครับ เท่านี้ก็จะได้
เสียงที่เราต้องการแล้ว SF ที่ทำแบบนี้ใช้ได้กับ Xtreme เท่านั้นนะครับหากไปใช้กับตัวอื่นเสียงก็คงจะออกมามั่วไปหมดครับ 
เข้าใจแล้วครับ