ผู้เขียน หัวข้อ: กันหอน (AFS) ใน Driverack pa ใครใช้ได้บ้างครับ..ขอคำแนะนำ  (อ่าน 11159 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
กันหอน (AFS) ใน Driverack pa ใครใช้ได้บ้างครับ..ขอคำแนะนำ
« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 20:11:25 น. »
กันหอน หรือ Auto Feedback  ในไดร์เวอร์แรคผมตั้งค่าตามในคลิป แล้วทุกขั้นตอน แต่พอใช้งานจริงมอนิเตอร์มันก็ยังหอนอยู่ ต้องคอยจับหันหลบอยู่ตลอด ผมก็มอนิเตอร์ออกจาก Aux ในมิกซ์ไปเข้าีอีคิว เพาเวอร์ตามลำดับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.ตอนซื้อไปลองที่ร้าน เจ้าของร้านลองทำเอาไมค์จ่อหน้าตู้ และสอนวิธีตั้งค่าไปในตัวมันก็ไม่หอน แต่พอเราเอามาเข้าระบบเราทำไมมันหอน   :strom: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: กันหอน (AFS) ใน Driverack pa ใครใช้ได้บ้างครับ..ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 20:47:19 น. »
กันหอน หรือ Auto Feedback  ในไดร์เวอร์แรคผมตั้งค่าตามในคลิป แล้วทุกขั้นตอน แต่พอใช้งานจริงมอนิเตอร์มันก็ยังหอนอยู่ ต้องคอยจับหันหลบอยู่ตลอด ผมก็มอนิเตอร์ออกจาก Aux ในมิกซ์ไปเข้าีอีคิว เพาเวอร์ตามลำดับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.ตอนซื้อไปลองที่ร้าน เจ้าของร้านลองทำเอาไมค์จ่อหน้าตู้ และสอนวิธีตั้งค่าไปในตัวมันก็ไม่หอน แต่พอเราเอามาเข้าระบบเราทำไมมันหอน   :strom: :thank1: :thank1:

แอมป์ขับมอนแรงน้อยไปปล่าวครับ  มีไมค์ rta สำหรับเช็คเสียงหรือปล่าว  แนะนำให้ใช้อีคิวกับมอน   หาความถี่ที่พี๊คจาก smartlite หรือไอแพด  แล้วกดก้านนั้นลงดีกว่า

• ระดับ 5
  • *
Re: กันหอน (AFS) ใน Driverack pa ใครใช้ได้บ้างครับ..ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 20:57:15 น. »
แอมป์ขับมอนแรงน้อยไปปล่าวครับ  มีไมค์ rta สำหรับเช็คเสียงหรือปล่าว  แนะนำให้ใช้อีคิวกับมอน   หาความถี่ที่พี๊คจาก smartlite หรือไอแพด  แล้วกดก้านนั้นลงดีกว่า
:thank1: น้านพครับที่ให้คำแนะนำ  แอมป์ข้างละ 450 วัตร์ครับของคมสันต์ครับ  ขับมอนิเตอร์ตู้พลาสติก 15 นิ้ว 2ตู้ยี่ห้อ EV (จีน) ต่อข้างเดียวครับ  สมาร์ทไร้ท์โหลดมาแล้วใช้ยังไม่ค่อยเป็นครับเคยอ่านบทความของช่างอ๊อด เชียงใหม่ก็ยัง งง ๆ อยู่ครับ   ตอนเขาลองที่ร้านเขาก็ใช้ไมค์สายชัวร์จีน sm58 นี่แหละครับจ่อหน้าตู้ไม่มีหอนเลย .. :thank1:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 21:14:55 น. »
:thank1: น้านพครับที่ให้คำแนะนำ  แอมป์ข้างละ 450 วัตร์ครับของคมสันต์ครับ  ขับมอนิเตอร์ตู้พลาสติก 15 นิ้ว 2ตู้ยี่ห้อ EV (จีน) ต่อข้างเดียวครับ  สมาร์ทไร้ท์โหลดมาแล้วใช้ยังไม่ค่อยเป็นครับเคยอ่านบทความของช่างอ๊อด เชียงใหม่ก็ยัง งง ๆ อยู่ครับ   ตอนเขาลองที่ร้านเขาก็ใช้ไมค์สายชัวร์จีน sm58 นี่แหละครับจ่อหน้าตู้ไม่มีหอนเลย .. :thank1:

เขาทำอย่างัยวุ้ย ไม่หอน ผมยังต้องหา อีคิวมาคัทอีกตัวเลย ถึงแม่จะมีไดเวอร์แร็คแล้วก็ตาม นาสนใจ แอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รอฟัง

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 21:53:45 น. »
ให้ใช้ไมค์ที่ใช้งานจริงในการใช้สำหรับ เอเอฟ ครับ

ออฟไลน์ ดรีม มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 5C92A90B (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 21:58:45 น. »
น่าสนใจเข้ามารับฟังปัญหาอีกคน เผื่อวันข้างหน้าจะได้นำไปใช้ได้

:thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 22:21:23 น. »
เขาทำอย่างัยวุ้ย ไม่หอน ผมยังต้องหา อีคิวมาคัทอีกตัวเลย ถึงแม่จะมีไดเวอร์แร็คแล้วก็ตาม นาสนใจ แอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รอฟัง
เอาเพ็ดดีกรีใส่หัวไมค์หรือตู้ลำโพงไว้  ;D

ออฟไลน์ ศรีสุพรรณ บ้านทุ่ง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4F0E78F8 by นพสุพรรณ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 22:44:50 น. »
เอาเพ็ดดีกรีใส่หัวไมค์หรือตู้ลำโพงไว้  ;D
:sadism:

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 23:25:33 น. »

แล้วมอนิเตอร์ใช้ไดเวอร์แร็คหรือป่าวหละครับ ถ้าออกจากมิกซ์แล้วไปที่เพาเวอร์น่าจะหอนครับ ถ้าจะให้ดีก็ควรจะมีอีคิวคัดความถี่สำหรับมอนิเตอร์ครับ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
Re: กันหอน (AFS) ใน Driverack pa ใครใช้ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 03:24:24 น. »
ท่านใช้ DriveRackคุมPA แล้วเอา AFS ไปดักที่ PA มันก็ดักเสียงหอนเวลาท่าน ไปอยู่หน้าลำโพง PA เหมือนร้านเขาสาธิตให้ดู
ที่monitor มันไม่ได้มีAFSดัก มันก็หอนสิครับ
ฉะนั้นถ้าจะกันหอนที่ monitor ท่านก็ต้องเอา AFS ต่อกับ Monitor โดยต่อ Aux>AFS>Power amp>ลำโพงmonitor โดยไม่ต้องใช้ EQก็ได้ เพราะ EQ ค่า Q มัน1/3 ซึ่งกว้างพอสมควร เวลา cut EQ ความถี่ข้างเคียงก็จะ Drop ลงด้วย ทำให้เสียเนื้อเสียง และเสียงโดยรวมเบาลง ตัว AFS ค่า Q มันแคบ ถ้าเลือก music high ค่า Q ถ้าจำไม่ผิด คือ 1/80 ซึ่งแคบมากๆ เรียกว่า Notch filter ความถี่ข้างเคียง จะได้รับผลกระทบน้อย
ถ้าจะเอา AFS มาดักเสียงหอนผมว่า เอาแบบ เป็นเครื่องเดี่ยวๆจะดีกว่า
เรื่องกำลังขยาย ของ power amp ที่ใช้ขับ monitor ก็สำคัญ ควรมีกำลังสูงๆไว้ แบบว่า กำลังเท่าๆกับที่เอาไว้ขับเสียงเบสเลย ยิ่งดี ใช้ gain นิดเดียวก็ดังได้ระดับที่พอดีบนเวทีแล้ว ลดปัญหา Gain before feed back ได้เยอะบางครั้งแทบจะไม่ต้อง cut EQ ที่monitor เลยเสียงก็ยังไม่หอน

Sent from my iPad using Tapatalk HD

• ระดับ 5
  • *
Re: กันหอน (AFS) ใน Driverack pa ใครใช้ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 11:23:16 น. »
ท่านใช้ DriveRackคุมPA แล้วเอา AFS ไปดักที่ PA มันก็ดักเสียงหอนเวลาท่าน ไปอยู่หน้าลำโพง PA เหมือนร้านเขาสาธิตให้ดู
ที่monitor มันไม่ได้มีAFSดัก มันก็หอนสิครับ
ฉะนั้นถ้าจะกันหอนที่ monitor ท่านก็ต้องเอา AFS ต่อกับ Monitor โดยต่อ Aux>AFS>Power amp>ลำโพงmonitor โดยไม่ต้องใช้ EQก็ได้ เพราะ EQ ค่า Q มัน1/3 ซึ่งกว้างพอสมควร เวลา cut EQ ความถี่ข้างเคียงก็จะ Drop ลงด้วย ทำให้เสียเนื้อเสียง และเสียงโดยรวมเบาลง ตัว AFS ค่า Q มันแคบ ถ้าเลือก music high ค่า Q ถ้าจำไม่ผิด คือ 1/80 ซึ่งแคบมากๆ เรียกว่า Notch filter ความถี่ข้างเคียง จะได้รับผลกระทบน้อย
ถ้าจะเอา AFS มาดักเสียงหอนผมว่า เอาแบบ เป็นเครื่องเดี่ยวๆจะดีกว่า
เรื่องกำลังขยาย ของ power amp ที่ใช้ขับ monitor ก็สำคัญ ควรมีกำลังสูงๆไว้ แบบว่า กำลังเท่าๆกับที่เอาไว้ขับเสียงเบสเลย ยิ่งดี ใช้ gain นิดเดียวก็ดังได้ระดับที่พอดีบนเวทีแล้ว ลดปัญหา Gain before feed back ได้เยอะบางครั้งแทบจะไม่ต้อง cut EQ ที่monitor เลยเสียงก็ยังไม่หอน

Sent from my iPad using Tapatalk HD
:thank1: เดี๋ยวจะลองทำดูงานต่อไปครับ  :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 11:53:07 น. »
:thank1: เดี๋ยวจะลองทำดูงานต่อไปครับ  :thank1:
ลองเอาไมค์ไปจิ้มหน้าตู้ PA
มันจะหอนไหม.
เพราะ DiverRack  มันจัดการการหอนของ PA ไม่ใช่ Monitor นี่นา
เพราะ Monitor ท่านต่ออกมาจาก Aux จาก Mixer.. ไม่ได้ต่อมาจาก DiverRack

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 21:10:34 น. »
ลองเอาไมค์ไปจิ้มหน้าตู้ PA
มันจะหอนไหม.
เพราะ DiverRac  มันจัดการการหอนของ PA ไม่ใช่ Monitor นี่นา
เพราะ Monitor ท่านต่ออกมาจาก Aux จาก Mixer.. ไม่ได้ต่อมาจาก DiverRack
ผมถึงว่าMonitor ใช้ DiverRack ด้วยคงจะลดการหอนได้

ออฟไลน์ ดรีม มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 5C92A90B (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:17:09 น. »
มาจอบ เก็บความรู้ก่อนตัดสินใจซื้อ  Driverrack PA  มาใช้..... :o^:

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:24:19 น. »
มาจอบ เก็บความรู้ก่อนตัดสินใจซื้อ  Driverrack PA  มาใช้..... :o^:

นี้ก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกตั้งเยอะแนะ

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 11:33:32 น. »

คุณหมอครับ AFS คือตัวอะไรครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 13:13:33 น. »
คุณหมอครับ AFS คือตัวอะไรครับ  ;D ;D ;D

AFS หรือ Anti feedback Suppressor หรือเครื่องกันหอนนั่นแหละครับ ของ dbx ใช้ชื่อนี้ ถ้าของยี่ห้ออื่น อาจใช้ชื่อว่า Feedback Destroyer

วิธีใช้ก็คล้ายๆกับ function AFS ในเครื่อง driverack รุ่นต่างๆ

วิธีต่อเพื่อกันหอน monitor คือ Aux out ของ monitor >AFS>power amp ขับ monitor

ผมก็ใช้อยู่ 1 ตัว ไว้คุม front monitor ผลที่ได้คือ ช่วยลดการหอน ที่เกิดจาก monitor และความดังของmonitor ก็ไม่ถูกลดลงมากเมื่อเทียบกับการใช้ EQ cut

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 15:51:18 น. »
สุดยอด ความรู้ ได้มาอีกแย้ว  :th2: :th2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 18:30:41 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1: ทุกคำตอบครับได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะครับ. :thank1:

ออฟไลน์ sunun

• ระดับ 3
  • *
  • 4D2190DF (พ.พล)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 21:05:34 น. »
ลองทำตามคู่มือดูครับ  มันทำได้จริง  ผมลองมาแล้ว ยืนพูดที่หน้าตู้สบายๆ  การตั้งค่าตอนแรกต้องทำใหม้มันหอนเสียก่อนจากนั้นมันจะทำการบันทึกค่า เมื่อมันบันทึกค่าเสร็จมันจะหยุดหอน ผมก็ทำแบบเดาๆเอานะครับ  ไม่ได้เก่งเรื่องเครื่องเสียง แต่บังเอิญคนที่เล่นเครื่องเสียงเขาซื้อมาแล้วทำไม่เป็นเนื่องจากคู่มือเป็นภาษาอังกฤษ เขาจึงมาให้ผมแปลให้แล้วลองทำดู

http://step.polymtl.ca/~polyshow/manuels/260Manual.pdf

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 21:10:12 น. »
ลองทำตามคู่มือดูครับ  มันทำได้จริง  ผมลองมาแล้ว ยืนพูดที่หน้าตู้สบายๆ  การตั้งค่าตอนแรกต้องทำใหม้มันหอนเสียก่อนจากนั้นมันจะทำการบันทึกค่า เมื่อมันบันทึกค่าเสร็จมันจะหยุดหอน ผมก็ทำแบบเดาๆเอานะครับ  ไม่ได้เก่งเรื่องเครื่องเสียง แต่บังเอิญคนที่เล่นเครื่องเสียงเขาซื้อมาแล้วทำไม่เป็นเนื่องจากคู่มือเป็นภาษาอังกฤษ เขาจึงมาให้ผมแปลให้แล้วลองทำดู

http://step.polymtl.ca/~polyshow/manuels/260Manual.pdf

ยืนหน้าตู้ PA พอได้ แต่หน้าตู้มอนิเตอร์ไม่น่าจะรอด

ออฟไลน์ sunun

• ระดับ 3
  • *
  • 4D2190DF (พ.พล)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014, 21:42:26 น. »
ยืนหน้าตู้ PA พอได้ แต่หน้าตู้มอนิเตอร์ไม่น่าจะรอด

ยืนหน้าตู้เสียงกลาง และแหลมเลยครับ  มอนิเตอร์ก็ลอง  วันนั้นตอนลองเครื่องทำการต่อเหมือนออกงานจริงเลยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2014, 11:44:07 น. »

ออฟไลน์ idea123

• ระดับ 1
  • *
  • HL#NO 87E150E6 (MP)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 16:14:30 น. »
แอมป์ขับมอนแรงน้อยไปปล่าวครับ  มีไมค์ rta สำหรับเช็คเสียงหรือปล่าว  แนะนำให้ใช้อีคิวกับมอน   หาความถี่ที่พี๊คจาก smartlite หรือไอแพด  แล้วกดก้านนั้นลงดีกว่า

ท่านนพ โปรแกรมที่ใช้ไอแพด ชื่อโปรแกรมอะไรครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 16:21:59 น. »

ท่านนพ โปรแกรมที่ใช้ไอแพด ชื่อโปรแกรมอะไรครับ

JL audio  อยู่ในหมวดของไอโฟน

ผมเป็นอีกคนที่ไม่เคยมีปัญหาเรื่องมอนหอน   ไม่ได้ใช้อะไรจัดการผมกลัวพีเอหอนมากกว่า   เพราะเจอบ่อยที่พีธีกรชอบเดินไปหน้าพีเอ

ส่วนมอนผมใช้กับลำโพงแอคทีฟ มีปุ่มเร่งทุ้มแหลม  ปรับเอาตามสะดวกไม่หอนอยู่แล้ว