ผู้เขียน หัวข้อ: notebook มีรูเดียว แยกสองไลนได้ปะ  (อ่าน 4056 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
Re: notebook มีรูเดียว แยกสองไลนได้ปะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2014, 20:31:23 น. »
นั่นซิครับ ขอรายละเอียดมากกว่านี้นิดหนึ่ง

เอ็กตรีม เวอร์ไหน

ซาวด์ฟร้อนท์ ตัวไหน

เครื่องเสียงแบบไหน ปรับอย่างไร

จากที่เคยเจอมา ซาวด์ฟร้อนท์ ตัวเดียวกัน  เครื่องเสียงชุดเดียวกัน ปรับมิกซ์ต่างกัน สแนรืออกน้อยก็มีในขณะที่อย่างอื่นปกติ

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • H\L 7EE4286E
Re: notebook มีรูเดียว แยกสองไลนได้ปะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2014, 20:37:09 น. »
ทำแล้วครับ มันก็ดังเท่าที่เล่นสเตอรครับ เล่งไม่ขึ้น
ผมอ่านทุกข้อความที่คุณถามมา แล้วเขาก็ตอบให้คุณทำตามแล้ว คุณยังบอกว่าเหมือนเดิมเร่งไม่ได้ สรุปแบบง่ายๆคุณยังทำไม่ถูกต้องตามที่เขาบอก เอาแบบแรงก็ทำไม่เป็นแหละครับ

ออฟไลน์ t2dear_ict

• ระดับ 3
  • *
  • HL#56562D0C , HL#5F6236F1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2014, 20:40:35 น. »
ปัญหานี้ผมเจอกับตัวเองครับ
ขอเสนอให้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะครับ
รายละเอียดก็จะเหมือนของน้านพแหละครับ

Soundfont ตัวเดียวกัน ใช้งานบนอุปกรณ์ที่ต่างกัน เสียงย่อมแตกต่างกัน
รวมทั้งรสนิยมเรื่องเสียงด้วย

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89961.0
กระทู้ด้านบนที่ผมตั้งไว้ ลองเข้าไปฟังดูได้ครับ

Soundfont ที่ใช้เริ่มแรกกระเดื่องเบามาก เร่ง Level จนสุด ดัน EQ และ Compressor จนเสียงแตก ก็ยังดังไม่ถูกใจ
จึงตัดสินใจลดระดับเสียงเครื่องดนตรีทุกชิ้นลงมา นำ EQ มาคัดกระเดืองใหม่

ถ้าเป็นเสียง สแนร์ ก็เช่นกัน ลดระดับเสียงที่มาแข่งกับสแนร์ รวมกันคัด EQ เครื่องดนตรีชนิดอื่นๆ
เพื่อไม่ให้มาทับความถี่เสียงของสแนร์

หลักๆก็ประมาณนี้ครับ ใจเย็นๆค่อยๆปั้นเสียงไปครับ
และสุดท้าย นี่คือเสียงที่ผมพอใจ รสนิยมที่ผมพอใจครับ  :beer:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2014, 21:14:23 น. »
ปัญหานี้ผมเจอกับตัวเองครับ
ขอเสนอให้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะครับ
รายละเอียดก็จะเหมือนของน้านพแหละครับ
Soundfont ตัวเดียวกัน ใช้งานบนอุปกรณ์ที่ต่างกัน เสียงย่อมแตกต่างกัน
รวมทั้งรสนิยมเรื่องเสียงด้วย
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89961.0
กระทู้ด้านบนที่ผมตั้งไว้ ลองเข้าไปฟังดูได้ครับ

Soundfont ที่ใช้เริ่มแรกกระเดื่องเบามาก เร่ง Level จนสุด ดัน EQ และ Compressor จนเสียงแตก ก็ยังดังไม่ถูกใจ
จึงตัดสินใจลดระดับเสียงเครื่องดนตรีทุกชิ้นลงมา นำ EQ มาคัดกระเดืองใหม่

ถ้าเป็นเสียง สแนร์ ก็เช่นกัน ลดระดับเสียงที่มาแข่งกับสแนร์ รวมกันคัด EQ เครื่องดนตรีชนิดอื่นๆ
เพื่อไม่ให้มาทับความถี่เสียงของสแนร์

หลักๆก็ประมาณนี้ครับ ใจเย็นๆค่อยๆปั้นเสียงไปครับ
และสุดท้าย นี่คือเสียงที่ผมพอใจ รสนิยมที่ผมพอใจครับ  :beer:

ถึงจะเหมือนกับที่น้านพฯแนะนำ   แต่เค้าอุตส่าห์พิมพ์มาขนาดนี้เพื่อหวังช่วยท่าน     อย่าบอกว่าตลกอีกนะครับ    :mad245:  :bla:   :no_ok:  :no_ok:

ออฟไลน์ คนรากหญ้า สาเกตนคร

• ระดับ 3
  • *
  • hl* 96606446 วิชัยคนธรรพ์ 4F6194A5เด็กชายเคยโสด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2014, 21:58:33 น. »
ก็ให้เป็นกรณีศึกษาก็แล้วกันครับ  ค่อยๆบอกกล่าวกัน ยังไงก็อยู่หลังคาเดียวกัน  แม้แต่คลานตามกันออกมาก็ยังไม่เหมือนกันครับ...

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2014, 22:32:09 น. »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re:
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2014, 06:37:46 น. »
แยกไลน์นี่ มีคำถามกัน มาได้เรื่อยๆเนอะ
ลองแยกดูซะบ๊อ เผื่อจะเป็นเซียนกะเขามั่ง อิอิ

ส่งผ่าน "ตับป๋าต๊อก" โดย เขาทราย Galaxy

ออฟไลน์ สายฟ้าฟาด

• ระดับ 3
  • *
  • ทีมงานอารีดอย 6DE6D9CB พ.พล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2014, 08:56:21 น. »
ทุกกระทู้ที่ผมจะถามเอง หรือจะตอบ ผมจะคิดข้อความ ประมาณ 15 นาที ก่อนพิมพ์ลง ทุกคำตอบที่ตอบกลับ ผมจะอ่าน 2-3 รอบ ก่อนทำเสมอ กลัวพลาดครับ  :thank1: