ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านคู่มือเรื่องการใช้ file .dat แล้วยังไม่เข้าใจอ่ะครับ  (อ่าน 3196 ครั้ง)

daNU

• บุคคลทั่วไป
โทษทีครับพอดีอ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง(เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องคอมฯ) พอดีไปดูดfile คาราโอเกะจากบ้านเพื่อนมาครับ เป็นfile .dat ประมาณ หมื่นเพลง อยากทราบว่า ถ้าใช้โปรแกรมนี้แล้ว ผมต้องนั่งติดตั้งเพลงทีละเพลง เลยรึเปล่าครับ พอดีงงๆ ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณคับ

ชายเสรี

Re: อ่านคู่มือเรื่องการใช้ file .dat แล้วยังไม่เข้าใจอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2007, 09:57:21 น. »
เอ่อ พอดีผมก็ไม่มีคู่มือการใช้ไฟล์.dat นะครับ แต่ถ้าจะเอามาเล่นกับโปรแกรม Xtreme หรือ All in one เนี่ยน ต้องทำการเปลี่ยนชื่อเพลงเป็นระหัสตัวเลขก่อนนะครับ ถ้าเป็นหมื่อนเพลงอย่างที่ว่าคงต้องใช้เครื่องมือช่วยอะครับ เช่นโปรแกรม DVD Tools หนุ่มเมืองลำดวนเคยส่ง Link มาให้ผมดาวน์โหลดมาใช้ แต่ตอนนี้ผมล้างกุ๊คกี้หมดแล้ว เลยจำไม่ได้ เดี๋ยวน้าลำดวนคงเข้ามาตอบแหละ จากนั้นก็ใช้โปรแกรม GenSNF (โปรแกรมสร้างข้อมูลเพลง (*.SNF) ก็พอจะช่วยได้บ้างครับ

เครื่องมือทั้งสองตัวนี้อยู่กับหนุ่มเมืองลำดวน นะครับ รอนิดนึง

daNU

Re: อ่านคู่มือเรื่องการใช้ file .dat แล้วยังไม่เข้าใจอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2007, 10:03:02 น. »
ได้คร้าบบ ขอบคุณมากนะคับ

daNU

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2007, 13:16:32 น. »
ถามต่ออีกนิดครับ ว่า ถ้าใช้ All In One อยู่แล้วอยากเปลี่ยนไปใช้ Extreme ต้องลงเพลงใหม่เลยหรือเปล่าครับ (fileคาราโอเกะ) พอดีผมต้องรีบใช้วันพฤนี้ กลัวซื้อไม่ทัน จะได้ลง All ไปก่อนแล้วค่อยซื้อ Extreme มาใช้อ่ะครับ ขอบคุณครับ

mildly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2007, 13:21:22 น. »
ถามต่ออีกนิดครับ ว่า ถ้าใช้ All In One อยู่แล้วอยากเปลี่ยนไปใช้ Extreme ต้องลงเพลงใหม่เลยหรือเปล่าครับ (fileคาราโอเกะ) พอดีผมต้องรีบใช้วันพฤนี้ กลัวซื้อไม่ทัน จะได้ลง All ไปก่อนแล้วค่อยซื้อ Extreme มาใช้อ่ะครับ ขอบคุณครับ

ใช้เพลงชุดเดียวกันได้ครับ ใช้ร่วมกันได้ทั้ง AIO และ Xtreme
หรือจะแปลงเพลงให้อยู่ในรูป .emk เพื่อใช้กับ Xtrme โดยเฉพาะก็ได้
จะแสดงความเร็วของเพลง (Tempo) ตอนค้นหาเพลง สะดวกดีตอนเล่นต่อเพลงแบบเมดเล่ย์