ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ build 9 beta 3 เลือกแยกลำโพงได้ตามใจชอบ ตามที่ได้เสนอแนะเข้ามา  (อ่าน 32562 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
ในส่วนของKaraPlayer_SF_VST เปิดไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่าจะก็อปปี้ทุกสิ่งทุกอย่างเข้าไปในโลเดอร์แล้วก็ตาม
โปรแกรมจะแจ้งดังนี้:

Karaplayer_sf_vst 
Open sound device (Default Audio) rror:3
เมื่อคลิก OK  จะเป็นดังนี้

Audio:Can't initialize device
แล้วคลิก OK  ก็จะเป็นแบบนี้

Access violation at address 0061B0D3 in module 'KaraPlayer_SF_VST.exe'.Read of address 0000038.

ขอคำแนะนำในการแก้ไขอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
ในส่วนของKaraPlayer_SF_VST เปิดไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่าจะก็อปปี้ทุกสิ่งทุกอย่างเข้าไปในโลเดอร์แล้วก็ตาม
โปรแกรมจะแจ้งดังนี้:

Open sound device (Default Audio) rror:3
เมื่อคลิก OK  จะเป็นดังนี้

Audio:Can't initialize device
แล้วคลิก OK  ก็จะเป็นแบบนี้

Access violation at address 0061B0D3 in module 'KaraPlayer_SF_VST.exe'.Read of address 0000038.

ขอคำแนะนำในการแก้ไขอีกครั้งครับ

แสดงว่า ASIO Driver ไม่ share Device ครับให้เลือกเล่นเฉพาะ KaraPlayer_SF.exe หรือ KaraPlayer_VST.exe อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น หรือถ้ามี Sound Card 2 ตัวให้เลือก VST กับ SoundFont เป็นคนละ Card กัน  :) :) :)

vendetta

• บุคคลทั่วไป
ก็แปลกนะครับ..
เครื่องผมไม่มีปัญหานะ เปิดทุกครั้งก็เล่นได้ทุกครั้ง..  ???
และแปลกอีกอย่าง..
แต่ก่อนให้ VSTi ตีกลองให้ตีไม่ทันเพื่อนซักที.. แต่พอมา Build9 Beta3 นี่
คุณเธอพัฒนาขึ้นมากเลย.. ตีซะนำหน้าเพื่อน.. SF2 เล่นตามไม่ทันซักที.. อิอิ...
ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่านะ.. แต่ผมลองมาแว้ววววววว...  ;D ;D

:o ปัญหานี้ผมก็เป็นครับ กลองจาก VST จะเร็วกว่าดนตรีจาก SF อยู่หน่อยนึงครับ :)

pure126

ล่าสุดเพิ่งไปเล่นมาเมื่อคืนครับ งานเลี้ยงกีฬา อบต.
เจอปัญหา Midi Maper ในส่วนของ Drum ครับ
ผมปรับ ตามนี้แล้ว ตอนเล่นก็แยกเสียงได้ การ์ดใครการ์ดมัน
แต่พอปิดโปรแกรมแล้วเปิดมาใหม่ ก็ต้องมาตั้งใหม่ทุกครั้ง เพราะโปรแกรมไม่ยอมจำค่าเดิม เหมือนว่ามันโชว์อย่างเดียว
แต่เสียงจะออกรวมที่ Default Midi Port ตามที่เราตั้งไว้อ่ะคับ
ต้องทำการ ตั้งไปเป็น Default ก่อน จากนั้นให้ทำการปิดโปรแกรม แล้วเปิดมาตั้งค่าใหม่อีกครั้ง ถึงจะเล่นได้แยกเสียงแยกการ์ดเหมือนเดิม
ส่วนช่องอื่นๆ ก็ยังไม่ได้ลองครับ ยังไงรบกวนท่าน x-men ดูด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2007, 09:57:26 น. โดย ธิติพันธุ์ »

ล่าสุดเพิ่งไปเล่นมาเมื่อคืนครับ งานเลี้ยงกีฬา อบต.
เจอปัญหา Midi Maper ในส่วนของ Drum ครับ
ผมปรับ ตามนี้แล้ว ตอนเล่นก็แยกเสียงได้ การ์ดใครการ์ดมัน
แต่พอปิดโปรแกรมแล้วเปิดมาใหม่ ก็ต้องมาตั้งใหม่ทุกครั้ง เพราะโปรแกรมไม่ยอมจำค่าเดิม เหมือนว่ามันโชว์อย่างเดียว
แต่เสียงจะออกรวมที่ Default Midi Port ตามที่เราตั้งไว้อ่ะคับ
ต้องทำการ ตั้งไปเป็น Default ก่อน จากนั้นให้ทำการปิดโปรแกรม แล้วเปิดมาตั้งค่าใหม่อีกครั้ง ถึงจะเล่นได้แยกเสียงแยกการ์ดเหมือนเดิม
ส่วนช่องอื่นๆ ก็ยังไม่ได้ลองครับ ยังไงรบกวนท่าน x-men ดูด้วยครับ

ช่วยแจ้ง build เพิ่มเติมด้วยครับจะได้ตรวจสอบได้เร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
เมื่อวานไปลองงานใหญ่มาแล้วครับ สุดยอดครับ แต่เล่นเมดเล่ย์บางเพลงจบเร็วเกินไปครับ ยังร้องไม่จบเพลง เปลี่ยนเพลงใหม่ซะแล้วครับ

ถ้า medley จบเร็วเกินไปให้ตั้งค่า Medley Mark Out ให้น้อยลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2007, 10:35:58 น. โดย x-men »

pure126

ช่วยแจ้ง build เพิ่มเติมด้วยครับจะได้ตรวจสอบได้เร็วขึ้นครับ

build นี้แหละครับ ท่าน x-men

ตอนแรกก็กะใช้แบบ 5.1 แล้วผมเห็นว่าเสียงมันเหมือนยังออกไม่ค่อยครบ
ก็เลยใช้แบบ แยกการ์ดเอาอ่ะคับ ตอนซ้อมก็ ok ไม่มีปัญหา แต่พอไปออกงานจริง เจอปัญหาตามที่บอกครับ
พอดีซ้อมแค่ รอบเดียว ในการตั้งค่าการ์ดแบบแยกการ์ด
ส่วน 5.1 ที่เพิ่มมาใหม่ ผมซ้อมแล้วซ้อมอีก แต่ไม่ได้เอาไปเล่น

ออฟไลน์ noprat

• ระดับ 2
  • *
  • License: 748A44D4
เครื่องผม จะลงเครื่องที่ 3 ขอ License Key ใหม่  ลงแล้วค้างทุกที มึนตึบเลย สเป็ค PIII 800 RAM 384 MB SOUND LIVE 5.1 อัพ Driver แล้ว ลง EXTREME KARAOKE V.8 ไม่ได้ ลง V.7 ก็ไม่ได้ ช่วยผมทีครับ

makwid

ตามไม่ทัน build นี้ ไม่มีโชว์ tempo  ในคิวเพลงหรือครับเคยเห็นใน build ไหนจำไม่ได้แล้ว
สะดวกดีเวลาเล่น medley จะได้รู้เพลงถัดไป tempo standard เท่าใดครับ

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
อ้างถึง
แสดงว่า ASIO Driver ไม่ share Device ครับให้เลือกเล่นเฉพาะ KaraPlayer_SF.exe หรือ KaraPlayer_VST.exe อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น หรือถ้ามี Sound Card 2 ตัวให้เลือก VST กับ SoundFont เป็นคนละ Card กัน  :) :) :)
ผมใช้notebookในการเล่น พอจะมีทางทำให้ ASIO Driver ปรับ share Device ได้หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2007, 15:11:58 น. โดย x-men »

อ้างถึง
ตามไม่ทัน build นี้ ไม่มีโชว์ tempo  ในคิวเพลงหรือครับเคยเห็นใน build ไหนจำไม่ได้แล้ว
สะดวกดีเวลาเล่น medley จะได้รู้เพลงถัดไป tempo standard เท่าใดครับ

ให้ Lister ใหม่ครับจะมี Tempo เพิ่มขึ้นมาตอนค้นหาเพลงเลย

อ้างถึง
ผมใช้notebookในการเล่น พอจะมีทางทำให้ ASIO Driver ปรับ share Device ได้หรือไม่ครับ

กำลังปรับปรุงให้ การเล่น SoundFont ใช้ ASIO Driver ร่วมกับ VSTi อยู่ครับจะได้เสียงไม่หน่วง
และออกพร้อมกับ VSTi

ออฟไลน์ llwswssu

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
ในโหมด SoundFont เพื่อเลือกแยกลำโพงได้ตามใจชอบไม่สามารถใช้ MPU401 ได้หรือครับ ถ้าได้ต้องเซ็ทยังไงบ้างครับขอบคุณครับ

ในโหมด SoundFont เพื่อเลือกแยกลำโพงได้ตามใจชอบไม่สามารถใช้ MPU401 ได้หรือครับ ถ้าได้ต้องเซ็ทยังไงบ้างครับขอบคุณครับ

MPU 401 สำหรับ Sound Module มันมี Line Out (L+R) แยกออกมาแล้วนี่ครับ
ให้เอาไปเข้า Mixer ได้เลยครับ

ออฟไลน์ llwswssu

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
MPU 401 สำหรับ Sound Module มันมี Line Out (L+R) แยกออกมาแล้วนี่ครับ
ให้เอาไปเข้า Mixer ได้เลยครับ
ขอบคุณครับเดี๋ยวต้องลองดูครับ

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#86E7AD6D x-men
ท่าน x-men  ช่วยตรวจสอบด้วยช่องสัญญานSUBWOOFER กับ ช่อง CENTER
สัญญานที่ออกมามันไม่ตรงตามที่กำหนดในโปรแกรมมันกลับกัน ผมใช้ซาว  5.1 CREATIVE
ปรับปรุงโปรแกรมให้ด้วยครับ

makwid

ให้ Lister ใหม่ครับจะมี Tempo เพิ่มขึ้นมาตอนค้นหาเพลงเลย

โอ้ว ใช้ได้แล้ว ขอบคุณครับ

ท่าน x-men  ช่วยตรวจสอบด้วยช่องสัญญานSUBWOOFER กับ ช่อง CENTER
สัญญานที่ออกมามันไม่ตรงตามที่กำหนดในโปรแกรมมันกลับกัน ผมใช้ซาว  5.1 CREATIVE
ปรับปรุงโปรแกรมให้ด้วยครับ

แก้ไขให้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับเดี๋ยวรอ download ได้ใน build ถัดไปครับ

mildly

ท่าน x-men ซ่อน Mouse Pointer ให้ด้วยนะครับ

nikom_5099

ผมสังเกตุจากการฟังพอจะสรุปได้ว่า Extreme Karaoke ทุก Build ที่ออกมา เอาง่าย ๆแค่เลือก Midi Out เป็น Microsoft GS Wavetable SW Synth ความชัดและความเหมือนของดนตรีก็ดีกว่าตัวอื่น ๆ แล้วเช่น AIO, Nick XP, BMK ผมว่าหลายท่านลืมสังเกตุตรงนี้ ผมว่า Microsoft GS Wavetable SW Synth ก็เป็นแนวเสียงแบบเอกลักษณ์ดั้งเดิมของโปรแกรม Computer Karaoke ทุกยี่ห้อ ถ้าไฟล์ Midi ทำมาดี ผมว่าเสียงมันก็รับได้นะครับ ดนตรีคาราโอเกะมันต้องออกแนวนี้ครับ (ไม่ขอเทียบกับ Soundfont , VSTi นะครับ)

tukae

ทดลองใช้แล้วครับ b9b3 ถือว่าเยี่ยมมาก และขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จริง ๆ แล้ว นักดนตรี หรือคอมพิวเตอร์ดนตรีส่วนใหญ่ ที่ใช้สำหรับออกงานเล็ก ๆ  จะไม่ใช้เครื่องที่สเปคสูง ๆ เนื่องจากต้องเคลื่อนที่บ่อย และเสี่ยงต่อการถูก.... เพราะฉะนั้น ก็อยากให้ ท่าน Xmen พิจารณาเรื่องการใช้ทรัพยากรของโปรแกรมให้อยู่ระดับนี้ หรือน้อยลงกว่านี้ก็จะดีมากเลยครับ... (ความคิดส่วนตัว)
อ้อ ... ผมใช้ Duron 700 ram 256 ใช้ SF 43 Mb เล่น Extream ที่ normal ได้สบายครับ เสียดายที่การไหลของเนื้อเพลงสะดุด ไม่เหมือนเล่นที่ high  นักร้องรับเชิญบ่นนิดหน่อย...วันที่ 8 จะทดสอบการแยกลำโพง PA กับริมมูลน้อย ครับ... ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

น้าดอก

ได้มาแล้ว และก็ลองแล้ว ออกครับทุกช่อง  F1-2   R1-2   c/w   6  ช่อง  สุดยอด  สนใจโทร  086-123-9-444

poom

;D ตอนนั้นขาย 2900 บาท  ไปถามทุกครั้งที่ไปเซียรังสิต 
 :) สงสัยขายไม่ออก เลยลดราคาลงมา แต่ยังแพงอยู่ครับ
 ;D อีกยี่ห้อที่ท่าน X Men ซื้อมาราคา 650 บาท

http://www.9final.com/computer/

http://www.9final.com/computer/usb-sound-51-channel-as100-รกยปร…ยงยคร�ร�รฃร‹รฉร ยปรงยน-home-theater-p-475.html

** ผมไม่มีผลประโยชน์ใด ๆ กับลิงค์ที่แนะนำ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2007, 15:11:38 น. โดย ครูภูม »

chollathee

ทดลองใช้แล้วครับ b9b3 ถือว่าเยี่ยมมาก และขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จริง ๆ แล้ว นักดนตรี หรือคอมพิวเตอร์ดนตรีส่วนใหญ่ ที่ใช้สำหรับออกงานเล็ก ๆ  จะไม่ใช้เครื่องที่สเปคสูง ๆ เนื่องจากต้องเคลื่อนที่บ่อย และเสี่ยงต่อการถูก.... เพราะฉะนั้น ก็อยากให้ ท่าน Xmen พิจารณาเรื่องการใช้ทรัพยากรของโปรแกรมให้อยู่ระดับนี้ หรือน้อยลงกว่านี้ก็จะดีมากเลยครับ... (ความคิดส่วนตัว)
อ้อ ... ผมใช้ Duron 700 ram 256 ใช้ SF 43 Mb เล่น Extream ที่ normal ได้สบายครับ เสียดายที่การไหลของเนื้อเพลงสะดุด ไม่เหมือนเล่นที่ high  นักร้องรับเชิญบ่นนิดหน่อย...วันที่ 8 จะทดสอบการแยกลำโพง PA กับริมมูลน้อย ครับ... ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

ว่ากันว่า ในอนาคตอันใกล้นี้ Xtreme จะล็อคไม่ให้ใช้บางฟังก์ชั่นโดยอัตโนมัติด้วย สำหรับเครื่องที่สเป็คต่ำ หรือไม่ถึงเกณฑ์

คือมีเมนูให้เห็น แต่คลิกไม่ได้ เป็นตัวเทา ถ้าความแรง CPU หรือ RAM หรือ VGA หรืออะไรก็แล้วแต่ไม่ถึงน่ะครับ

เพราะจะได้ลดเสียงบ่นจาก User ได้ ว่าเครื่องกระตุก เสียงไม่ดี โปรแกรมห่วย อะไรประมาณนั้นน่ะครับ
ถ้าใครอยากจะเล่นฟังก์ชั่นอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องใช้การประมวลผลสูง ๆ ก็ต้องอัพเครื่องใหม่เท่านั้น...

ใครที่มีสเป็คเครื่องต่ำ ก็เล่นได้แต่ฟังก์ชั่นพื้นฐานของโปรแกรม หรือฟังก์ชั่นอื่น ๆ ที่ไม่ใช้กำลังการประมวลผลมาก ได้เท่านั้น

ความจริงโดยหลักสากลก็คือคุณภาพย่อมไม่สวนทางกับราคาเสมอ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 สิงหาคม 2007, 15:28:46 น. โดย C-CEW SERVICE »

KeRo_jang

อืม..ตั้งแต่ b9 มา ทำไมของผมมันไม่แจ่มเหมือนเพื่อนสมาชิกเลยหว่า โดยเฉพาะการปาดเนื้อมักจะวิ่งไปก่อน เป็นทุกซาวด์ เช่นเพลงเก่าๆ ของไมโคร ส้มหล่น และอีกหลายๆ เพลงที่เพื่อนๆบอกมา (AIO ก็เป็น)
จังหวะก็รู้สึกมันหน่วงๆ ไงไม่รู้ เอ..หรือพัฒนาเร็วจนผมตามไม่ทัน แต่ผมลองกะ โปรแกรมตัวอื่นโดยโหลดซาวด์ฟอนต์ผ่านโปรแกรมและเพลงเดียวกัน ก็ปาดปกติดีเสียงแจ่มเลยครับ ตอนนี้เลยงมอยู่คนเดียว(เพราะมันมีออกทีวีกะ vcd นี่แหละ ชอบๆ อิๆ)ส่วนมิดี้ไม่ค่อยมีใครร่วมทดสอบกะผมเลยเพื่อนๆ (ที่ออกงานนอก)มันไปใช้ตัวอื่นเล่นกันหมด
เอ่อ..แล้วชื่อเพลงที่มี . (จุด) ของผมยังคีย์ไม่ได้เลยท่าน x เช่น จ.รอคอย เป็น จรอคอย

ขอบคุณครับ

JUMROEN

ของผม LIVE 24 BIT เสียงไม่ออกคู่หลัง test ระบบ 5.1 เสียงออกลำโพงครบครับ