ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเอาเสียงคาราโอเกะ(เช่น NCN) จากคอมพิวเตอร์ไปออกที่อิเล็คโทน  (อ่าน 6131 ครั้ง)

xmanred

• บุคคลทั่วไป
หวัดดีครับ ผมมีปัญหาอยากถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ โจทก์มีอยู่ว่าผมมี
       1. อิเล็คโทน YAMAHA รุ่น PSR-630 (มีรู MIDI in และ out)
      2. Soundcard Creative-CT4810
      3. สาย Midi Converter (หัวข้างหนึ่งเป็น port serial อีกข้างเป็น Midi in-out)

ผมต้องการเอาเสียงจากโปรแกรม karaoke ในคอมพิวเตอร์ออกมาที่อิเล็คโทนน่ะครับ ผมเคยลองเซตโดยใช้สาย(ในข้อ3) เชื่อมต่อระหว่างอิเล็คโทนและ soundcard จากคอมพิวเตอร์ จากนั้นเปิดโปรแกรม karaoke ในคอมฯ แล้วปรับ option ในโปรแกรม karaoke เพื่อเลือก sound จาก creative แล้ว แต่เสียงไม่ออกครับ ไม่ทราบว่าต้อง set หรือตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

Araban

เสียบสาย midi เข้า อิเลคโทน (สายmidi out จากคอม เข้า midi in อิเลคโทน อีกสาย in เข้า Out*ตรงนี้สำคัญถ้าเสียบผิด เปิดทั้งปีก็ไม่ดัง) แล้วเซ็ตในโปรแกม karaoke ให้ sound output เป็น Midiout  แจ่มคับ ผมใช้อยู่ แต่ถ้าใช้เมดเล่ย์จังหวะวิ่งไม่ค่อยทัน

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
เอาสาย Midi Converter (Serial to MIDI) เสียบที่ Port Com1 หรือ Com2 ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ลงไดร์สเวอร์ เอาสาย MIDI out ไปเสียบที่ MIDI in ที่ YAMAHA รุ่น PSR-630 ช่อง MIDI in จากนั้นก็เลือกที่โปรแกรมคาราโอเกะให้ส่งสัญญาณไปที่ Port Com1 หรือ Com2 ก็น่าจะเล่นได้แล้วครับ  :D

ถ้าสายที่ต่อเป็นแบบ MPU-401 to MIDI ก็สามารถต่อด้านหลัง Soundcard ไปเข้าคีย์บอร์ดได้เลยครับ แล้วเซ็ตที่โปรแกรมส่งไปที่ MPU-401 MIDI Port OUT :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2008, 08:59:50 น. โดย จูเนียร์ »

ออฟไลน์ คมคิด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
อ้างถึง
  เสียบสาย midi เข้า อิเลคโทน (สายmidi out จากคอม เข้า midi in อิเลคโทน อีกสาย in เข้า Out*ตรงนี้สำคัญถ้าเสียบผิด เปิดทั้งปีก็ไม่ดัง) แล้วเซ็ตในโปรแกม karaoke ให้ sound output เป็น Midiout  แจ่มคับ ผมใช้อยู่ แต่ถ้าใช้เมดเล่ย์จังหวะวิ่งไม่ค่อยทัน
แล้วมีวิธีแก้ยังครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732

หมายเหตุ..ต้องใช้ Xtreme นะครับ.. ;D

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
คีบอร์ดรุ่นนี้มันรองรับหรือเปล่า 

ตรวจสอบแล้วครับ รองรับ GM MIDI

ออฟไลน์ lop

• ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
ใช้ นิควิน หรือนิค ธรรมดาคับ
ถ้านิควิร ให้เซต ในโปรแกรมได้เลยคับ หรือคลิกขาว มาที่ออฟชั่น หรือ ตัวแรก แล้วเลือกหา MPU 401
ถ้าเป็น นิคธรรทดา ให้ ทำตามรูปนะคับ แล้วเลืก MPU 401

ออฟไลน์ lop

• ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
ถ้ายังไม่ได้ ให้ลองเปลี่ยนสาย MIDI ดูคับท่าน ใฟ้เป็นสาย MIDI จริง จะเป็นสีดำ แล้วหัวต่อเข้าอีเล็ฏโทนจะมี  IN OUT แล้วให้เอาสาย  OUT มาเสียบที่ IN อีเล็กโทนท่านดูคับ

xmanred

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ซึ้งใจเหลือเกินสำหรับน้ำใจของทุกท่าน ผมจะลองนำไปใช้ดูครับ คือ lectone อยู่ที่บ้านพ่อที่ลำพูน แต่ผมอยู่เชียงใหม่น่ะครับ กะว่าวันหยุดนี้จะเข้าไปทดลองทำตามคำแนะนำของทุกท่าน
        ผมหาวิธีมานานแล้วครับ พ่อผม (เกษียณราชการมาหลายปีละ) ชอบฟังเสียงดนตรี karaoke มาก ตอนแรกก็เปิดให้ฟังจากคอมฯ แกบอกว่าเสียงไม่ถูกใจ แกก็เลย copy file midi ในโปรแกรม karaoke ใส่ disket แล้วเอาไปเปิดใน lectone เห็นบอกว่าเสียงดีมาก ก็เลยอยากจะให้ต่อเสียงจากคอมให้ออก lectone น่ะครับ ก็เลยหาวิธีให้แก แกเหนื่อยมามากแล้วก็เลยอยากให้มีความสุขในบั้นปลายของชีวิต (โอว น้ำเน่าซะ....) ขอขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับ ผลการทดสอบเป็นยังไงจะมาแจ้งให้เพื่อนทราบต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ นรินทร์มิวสิคสคูล

• ระดับ 2
ถ้าอยู่เชียงใหม่ปรึกษาผมได้ครับที่ ห้องอาหารดารารัตน์ ตะวันเซ็นเตอร์ ตรงแจ่งหัวลิน ยินดีให้คำปรึกษา 1ทุ่ม-เที่ยงคืน

natthaset

แจ่มทุกท่านเลยครับ
ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]

ทำได้ครับ. อาจารย์ผมที่บ้านเค้าก็ใช้ Electone Yamaha นี่แหละ.. (จำรุ่นไม่ได้..) เล่นกับโปรแกรม
Proplus โดยผ่าน Sound ของ Electone ผมถามอาจารย์ว่า.. 20 ฟอนต์ มีทำไมอาจารย์ไม่ใช้..
ได้คำตอบที่ผมชอบมากครับ อาจารย์บอกว่า..

"เสียงที่ออกมาระหว่างเล่น Electone สดกับเปิดเพลงผ่านคอมฯ. เสียงจะต้องออกเหมือนกัน คนดูก็จะจับไม่ได้ว่าเราเล่นคอมพ์หรือเล่นสด"

ส่วนวิธีการ...
ไว้ผมกลับบ้านแล้วมีโอกาสเจออาจารย์.. จะลองกับ Xtreme แล้วทำวิธีการต่อมาให้ครับ..

xmanred

ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนเลยครับ ผมได้เอาวิธีที่ทุก ๆ ท่านแนะนำไปใช้ ตอนนี้ได้แล้วครับ ผมผิดเองที่เอาสาย IN ไปเข้าช่อง MIDI IN (Keyboard) ตอนนี้ก็เอาสาย OUT ไปเข้า MIDI IN แทน เสียงใดปิ๊งมากเลยครับ...สุดยอดเลย...พ่อดีใจมากเลย จากนี้แกคงอยู่แต่หน้า karaoke แล้วล่ะ ...

ปล. ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ... :D :D :D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ทำได้ครับ. อาจารย์ผมที่บ้านเค้าก็ใช้ Electone Yamaha นี่แหละ.. (จำรุ่นไม่ได้..) เล่นกับโปรแกรม
Proplus โดยผ่าน Sound ของ Electone ผมถามอาจารย์ว่า.. 20 ฟอนต์ มีทำไมอาจารย์ไม่ใช้..
ได้คำตอบที่ผมชอบมากครับ อาจารย์บอกว่า..

"เสียงที่ออกมาระหว่างเล่น Electone สดกับเปิดเพลงผ่านคอมฯ. เสียงจะต้องออกเหมือนกัน คนดูก็จะจับไม่ได้ว่าเราเล่นคอมพ์หรือเล่นสด"

มีมุขอีกนะ.............สงสัยจะแป๊ก..........เพราะพี่น้องเขาไม่เก็ทว่า  20  หมายถึง  ซาว....5555555555

ต่อไปจะได้ใช้................Twenty  Fonts   แทน  อิอิ