ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อไมค์ไดนามิค สาย XLR เข้า Mixer แต่ทำไมเสียงเบามากๆ  (อ่าน 4679 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ต่อไมค์ไดนามิค สาย XLR เข้า Mixer แต่ทำไมเสียงเบามากๆ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2019, 18:51:20 น. »
ต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่เข้ามาอ่านช้าค่ะ 

มิกซ์ยี่ห้อธรรมดาค่ะ MBA ซื้อบ้านหม้อค่ะ
ส่วนไมไดนามิค sure ค่ะ

สำหรับเสียง Audio  ไม่มีปัญหาเลย
แค่เสียงไมค์ ที่มีปัญหา  แต่สาย XLR ยังไม่ได้ถอดดูบัดกรีข้างในนะคะ
เพราะเห็นว่าใช้กับมิกซ์อีกตัวได้ปกติ เลยคิดว่าไม่น่าจะหลุดน่ะค่ะ
ขอหาวิธีใส่รูปแพพนะคะ^^จะถ่ายมิกซ์ให้ดูค่ะ
ขอเข้ามาดูมาคิดต่ออีกครับ

จขกท.ว่าซื้อจากบ้านหม้อ ถ้าซื้อเองคนขายเขาลองต่อไมค์ทดลองให้ฟังหรือเปล่า ได้ดูได้ทดลองด้วยตัวเองไหมครับ  ครูว่าถ้าได้ทดลองผ่านจากร้านมาแล้ว ปัญหาน่าจะ ไม่ใช่ที่ตัวมิกซ์

อีกเรื่องหนึ่งคือ การคอนโทรลปุ่มGainก็เป็นจุดหนึ่งของGain Structureด้วย

หวังว่าจขกท.คงติดตามนำข้อสงสัยและข้อเสนอแนะของสมาชิกไปตรวจสอบแก้ไขต่อไป
 :95:

ออฟไลน์ jannet_d

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
ต่อไมค์ไดนามิค สาย XLR เข้า Mixer แต่ทำไมเสียงเบามากๆ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2019, 18:54:31 น. »
เปิด gain สุด สไลด์เสียงเต็มทั้งหมด  คือดัง แต่เบา
ถ้าร้องเพลงว๊ากๆคงได้ แต่ร้องเพราะก็เรียกว่าดร่อปสุด
แต่ปกติ gain มันไม่ควรเกินเที่ยงมั้ยคะ สำหรับการใช้งานจริง 
มืดเลยค่ะ :shocked:

อาจเพราะช่อง mic ที่ตัว mix เป็นไปได้มั้ยคะ เราพอจะพิสูจน์ยังไงได้บ้างคะ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2019, 19:00:55 น. »
ตอนที่ซื้อ ต่อไมค์แต่ก็ไม่ได้เน้นที่ออกลำโพง ก็จำได้ว่าไม่ดังมาก แต่มัวเน้นทดสอบเรื่องของการอัดเข้ามือถือเป็นหลัก ตอนนั้นไม่คิดว่ามันจะมีปัญหาเช่นนี้ด้วยน่ะค่ะ  เพราะเสียงอื่นๆก็ดังปกติ  คิดไม่ถึง  ยอมรับว่าพลาดจริงๆ
พอมาต่อที่บ้านเพิ่งเจอปัญหา  เลยลองหาข้อมูลเผื่อจะแก้ไขได้น่ะค่ะ :58:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2019, 19:32:33 น. »
ตอนที่ซื้อ ต่อไมค์แต่ก็ไม่ได้เน้นที่ออกลำโพง ก็จำได้ว่าไม่ดังมาก แต่มัวเน้นทดสอบเรื่องของการอัดเข้ามือถือเป็นหลัก ตอนนั้นไม่คิดว่ามันจะมีปัญหาเช่นนี้ด้วยน่ะค่ะ  เพราะเสียงอื่นๆก็ดังปกติ  คิดไม่ถึง  ยอมรับว่าพลาดจริงๆ
พอมาต่อที่บ้านเพิ่งเจอปัญหา  เลยลองหาข้อมูลเผื่อจะแก้ไขได้น่ะค่ะ :58:
ยังอยู่ในประกันไหม ถ้าอยู่ใกล้ร้านที่ซื้อก็โทรติดต่อสอบถามหรือยกไปให้เค้าจัดการให้ เราเสียเงินซื้อจากเค้าก็ให้เค้าช่วยรับผิดชอบด้วย ไม่น่าเสียหายตรงไหน ลองดูน่า.. (เพราะเราไม่ใช่ช่าง)>

ลองดูคำแนะนำจากท่านอื่นอีกครับ  :95:

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2019, 19:37:43 น. »
ขอบคุณค่ะ คิดว่าคงต้องยกไปจริงๆ พอดีอยู่ต่างจังหวัดก็เลยลองดูหาข้อมูลดูก่อนน่ะค่ะ เผื่อเส้นผมบังภูเขา  😅😅

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2019, 09:53:50 น. »

1. ลองเสียบไมค์ทุกช่องแล้วใช่ไหมครับ (Ch. 1 - 7)
2. ต่อไปออก Power ด้วยสัญญาณช่อง Main Out ใช่หรือไม่
3. ลองเอาสายอื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องออกก่อน เช่น ช่อง REC

ผมว่ายังไงลองหาไลน์หรือเบอร์โทรของร้านที่ซื้อมาแล้วสอบถามเบื้องต้นก่อนดีกว่า
เผื่อจะได้ไม่เสียเวลายกไปที่ร้านครับ  :95:

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2019, 11:25:00 น. »
ลองหมดแล้วค่ะ เมื่อสักครู่โทรคุยกับทางร้านแล้ว สรุปได้ว่าคงต้องยกไปที่ร้านอีกครั้งน่ะค่ะ :shocked:

ต้องขอบคุณพี่ๆ น้าๆ ทุกท่านมากๆ นะคะที่เข้ามาช่วยวิเคราะห์ แนะนำ แก้ปัญหา

หลังจากที่ยกไปแก้ไข รู้สาเหตุแล้ว จะนำมาแชร์ให้ทราบนะคะ นานหน่อยนะคะ ^^
สิ้นเดือนเลยกว่าจะได้เข้า กทม. :97: :38:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2019, 19:54:27 น. »
มีไมค์กี่ตัวเอามาลองให้หมดครับ ถ้ายังไม่ดัง คงจะสรุปได้แล้วละ เอาใจช่วยครับ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2019, 20:36:38 น. »
ขอบคุณค่า^^

ออฟไลน์ prathankit

• ระดับ 3
  • *
  • 23152C97 (MP) (8/11/2558)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2019, 19:00:48 น. »
เจ้าของกระทู้หายไปเลย ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง แก้ไขได้รึเปล่า?

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2019, 00:22:02 น. »
ยังอยู่ ขอโทษด้วยค่ะ พอดีติดภาระกิจ เลยยังไม่มีโอกาสได้ยกไปที่ร้านตามที่แจ้งไว้เลย  ตอนนี้ก็ใช้วิธีการเสียบไมค์ที่เครื่องเสียบไมค์ต่างหาก แล้วต่อเข้ามิกซ์  เพื่อผ่านไปยังเครื่องขยายเสียงค่ะ 

และก็ได้ลองซื้อสายมาใหม่ (สายเก่าซื้อบ้านหม้อทั้ง 2 ชุด)  ก็ดังกว่านิดนึง แต่ต้องปรับ Gain จนสุด และปรับเสียง volume จนเกือบสุด ถึงจะดังน่ะค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาถามไถ่ด้วยความห่วงใยนะคะ และต้องขอโทษพี่ๆ อาๆ ทุกท่านด้วยนะคะ  ที่ไม่ได้เข้ามารายงานผลต่อเลย☺️☺️

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2019, 15:46:34 น. »
ยังอยู่ ขอโทษด้วยค่ะ พอดีติดภาระกิจ เลยยังไม่มีโอกาสได้ยกไปที่ร้านตามที่แจ้งไว้เลย  ตอนนี้ก็ใช้วิธีการเสียบไมค์ที่เครื่องเสียบไมค์ต่างหาก แล้วต่อเข้ามิกซ์  เพื่อผ่านไปยังเครื่องขยายเสียงค่ะ 

และก็ได้ลองซื้อสายมาใหม่ (สายเก่าซื้อบ้านหม้อทั้ง 2 ชุด)  ก็ดังกว่านิดนึง แต่ต้องปรับ Gain จนสุด และปรับเสียง volume จนเกือบสุด ถึงจะดังน่ะค่ะ

ขอบคุณที่เข้ามาถามไถ่ด้วยความห่วงใยนะคะ และต้องขอโทษพี่ๆ อาๆ ทุกท่านด้วยนะคะ  ที่ไม่ได้เข้ามารายงานผลต่อเลย☺️☺️
เรื่องมาตอบช้าพวกเราไม่ห่วงเท่าไหร่นา  แต่เราห่วงว่าจะช้าจนหมดเวลาประกันสินค้ามากกว่าครับ
 :95:
วิธีแก้ปัญหาอย่างนี้ได้แค่ชั่วคราวเท่านั้นครับ  :58:

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2019, 15:56:38 น. »
ขอบคุณมากๆค่ะ ^^