ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องประสบการณ์ MIDI เพี้ยน Key เพี้ยน มีเพลงไหนที่เพี้ยนบ้างครับ  (อ่าน 5853 ครั้ง)

frame007

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องประสบการณ์ MIDI เพี้ยน Key เพี้ยน มีเพลงไหนที่เพี้ยนบ้างครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
มีเยอะมากเลยนะท่าน คีย์เพี้ยนไม่เท่าไหร่ ที่เห็นเยอะก็คอร์ดเพี้ยน คอร์ดผิดบ้าง
คนแกะเพลงฟังเพลงประสบการณ์ต่างกันครับ บางทีนั่งฟังเพลงด้วยกันยังเถียงกันเลยว่าคอร์ดนั้นคอร์ดนี้
มันไม่ผิดหรอก คอร์ดนั้นมันก็อยู่ในกลุ่มของคีย์เดียวกัน มันร้องได้คือกันเพียงแต่มันผิดจากต้นฉบับแค่นั้น
แกะเพลงมาเล่นด้วยกันยังเถียงกันประจำ

หรือบางเพลงค่าของโน๊ตยาวเกินไป สงสัยตอนทำมิดี้จะหลับคาคีย์บอร์ดเลยกดแช่นานไปหน่อย  ;D

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องประสบการณ์ MIDI เพี้ยน Key เพี้ยน มีเพลงไหนที่เพี้ยนบ้างครับ
อย่างที่ท่านหนุ่มนากระแซง พูดครับ
หากเรามีเพลงซ้ำ ก็ลองเลือกฟังดู แล้วจำรหัสไว้ว่าจะลบเพลงไหนออกดี

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
มีเยอะมากเลยนะท่าน คีย์เพี้ยนไม่เท่าไหร่ ที่เห็นเยอะก็คอร์ดเพี้ยน คอร์ดผิดบ้าง
คนแกะเพลงฟังเพลงประสบการณ์ต่างกันครับ บางทีนั่งฟังเพลงด้วยกันยังเถียงกันเลยว่าคอร์ดนั้นคอร์ดนี้
มันไม่ผิดหรอก คอร์ดนั้นมันก็อยู่ในกลุ่มของคีย์เดียวกัน มันร้องได้คือกันเพียงแต่มันผิดจากต้นฉบับแค่นั้น
แกะเพลงมาเล่นด้วยกันยังเถียงกันประจำ

หรือบางเพลงค่าของโน๊ตยาวเกินไป สงสัยตอนทำมิดี้จะหลับคาคีย์บอร์ดเลยกดแช่นานไปหน่อย  ;D

ผมเคยเจอแบบนี้ด้วยนะครับ เพลงจบไปแล้วแต่ดนตรีไม่ยอมตัดเข้าเพลงใหม่
ใช้ Cakewalk เปิด แล้วดูเวลารวมของเพลง ต๊กกะใจ อะไรจะปานนั้น
ถ้าเราไม่กดตัดเอง เราจะต้องรอไปอีกประมาณ 10 วัน จึงจะตัดครับ.

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
ผมเจอแขกขี้เมามาร้องทีไร หาว่าดนตรีเราเพี้ยนเกือบทุกเพลง ??? ???

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ผมเจอแขกขี้เมามาร้องทีไร หาว่าดนตรีเราเพี้ยนเกือบทุกเพลง ??? ???

แม่นแล้ว  :angel: :angel:
ฟ้าวเปลี่ยนไมค์แพง เป็นไมค์โหลด่วน  >:D >:D

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009

พอร้องผิดจะต้องหันมามองหน้าเรา แล้วส่ายหัว
คนอยู่ข้างล่างเห็นอย่างนั้น ก็นึกว่าเราเล่นไม่ดี 5555
อันที่จริงน่ะ คอมฯ มันเล่นกี่ทีก็เหมือนเดิมครับ เจ้า...นาย...

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
อ้างถึง
ผมเคยเจอแบบนี้ด้วยนะครับ เพลงจบไปแล้วแต่ดนตรีไม่ยอมตัดเข้าเพลงใหม่
ใช้ Cakewalk เปิด แล้วดูเวลารวมของเพลง ต๊กกะใจ อะไรจะปานนั้น
ถ้าเราไม่กดตัดเอง เราจะต้องรอไปอีกประมาณ 10 วัน จึงจะตัดครับ.

ผมเจอบ่อยเหมือนกันครับ หน้าแตกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ NDD Music

• ระดับ 4
  • **
  • 75239841, 80090F41 [x-men]
ผมก็เคยเจอ..ร้องไม่ดีโทษจังหวะผมเพี้ยน... ;D

ออฟไลน์ เกียรติพงษ์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C96B99F(x-men) 42E8650D(ป๊อก มิวสิคโปร)
ลองใช้ Keyboard/Piano  คลำตามดูนะครับว่าเพี้ยนอย่างไร อย่างที่ผมเคยเจอก็คือในคาราโอเกะบอกว่า C แต่ใช้ Keyboard ไล่ตามปรากฏว่าเป็น Scale Db หรือบางเพลงก็เป็น Scale B หรืออื่นๆ วิธีแก้ไขคงต้องแก้ที่  Lyrics หรือหากทำตรงนั้นไม่ถูก ก็ต้องใช้การจดบันทึกไว้ว่าเพลงใดเพี้ยนไม่ตรงคีย์บ้าง ส่วนใหญ่แล้วผมยังไม่เคยเจอ MIDI เพี้ยน ถ้าจะเพี้ยนก็ตรงที่ Melody ซึ่งอาจมีบ้างครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
ซอมเบิ่งแล่วแปลว่านักดนตรีเล่นบ่เข่านักร้อง บักปอบ...สมัยเล่นสดข่อยโดนมาแล่วเอาโน้ตมาวางข่อยกะเล่นไปนำโน้ตมันว่าสูงไปบ่คื้อวงก่อนที่ฮ้องมา กะมันถ่ายเอกสารเพิ่นมาเอาไห่เฮา วงก่อนที่มันฮ้องมันบอกว่าเขาซ้อมกันตั้งสามวัน แล้วเฮามาเล่นสดทีเดียวมันกะเลยบ่เข่ากันบักห่า..หมู่นักดนตรีสิเข่าใจอยู่ว้า..

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
เจอเยอะครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ซอมเบิ่งแล่วแปลว่านักดนตรีเล่นบ่เข่านักร้อง บักปอบ...สมัยเล่นสดข่อยโดนมาแล่วเอาโน้ตมาวางข่อยกะเล่นไปนำโน้ตมันว่าสูงไปบ่คื้อวงก่อนที่ฮ้องมา กะมันถ่ายเอกสารเพิ่นมาเอาไห่เฮา วงก่อนที่มันฮ้องมันบอกว่าเขาซ้อมกันตั้งสามวัน แล้วเฮามาเล่นสดทีเดียวมันกะเลยบ่เข่ากันบักห่า..หมู่นักดนตรีสิเข่าใจอยู่ว้า..
??? ??? :angel: :angel: >:D >:D

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
น้ำตาสาววาริน..ของจินตหรา...เล่นกับนิคไม่เพี้ยน...แต่กับเอ็กทรีม..เพี้ยนครับ..ทุกท่านลองดู..ใครแก้ได้แก้ให้แน่...

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D Pls.,Check this song, it no good. ??? ??? ???

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
จะว่าไปเมื่อกี๊ผมลบเพลงซ้ำดู งานเข้าครับ midi เสียงดีๆ หายเกือบหมด
ไม่ลบละ เซ็ง

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
จะว่าไปเมื่อกี๊ผมลบเพลงซ้ำดู งานเข้าครับ midi เสียงดีๆ หายเกือบหมด
ไม่ลบละ เซ็ง
ไปตามหาแถวถังขยะ อาจจะหลงเหลืออยู่บ้างครับ ;D