ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยเจอปัญหาแชร์ปริ้นเตอร์บ้าง(ขอนอกเครื่อง)  (อ่าน 1224 ครั้ง)

ออฟไลน์ spm150

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
ท่านใดเคยเจอปัญหาแชร์ปริ้นเตอร์บ้าง(ขอนอกเครื่อง)
« เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 13:48:23 น. »
เครื่องผมเวลาคลิก network  เครื่องที่แชร์ปริ้นเตอร์ไว้จะขึ้นอย่างงี้ครับ

เครื่องที่แชร์  จะตั้งค่าการแชร์ไว้อย่างงี้ครับ  เป็น  win 8  ทั้งเครื่องแชร์และลูกข่าย  จะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ยังแชร์ไม่ได้  จุดประสงค์คือ  ไม่ต้องให้มันขึ้นดังรูปที่  1  เพราะปกติการตั้งค่าการแชร์แบบนี้มันก็ไม่ขึ้นรูปที่ 1  แล้ว  แต่ไงมันขึ้นมาได้  ท่านใดเซียนเรื่องนี้ช่วยที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 13:51:18 น. โดย spm150 »

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: ท่านใดเคยเจอปัญหาแชร์ปริ้นเตอร์บ้าง(ขอนอกเครื่อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 15:17:42 น. »
ปกติใน 7 ถ้า Turn off password protected sharing ก็หมดปัญหาแล้ว
กรณีของท่านน่าจะติดอะไรซักอย่าง ผมก็ยังไม่เคยแชร์ใน Win8 ลองดูตามนี้ครับ Click  :no_ok:
ทุกเครื่องตั้งชื่อ Group เดียวกันหรือยังครับ

ออฟไลน์ spm150

• ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
Re: ท่านใดเคยเจอปัญหาแชร์ปริ้นเตอร์บ้าง(ขอนอกเครื่อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2014, 22:53:11 น. »
ขอบคุณท่านหนุ่มนากระแซงครับ  ที่แวะเวียนมาชี้แนะ  ครับ  คงเป็นวันจันทร์นู้นแหล่ะถึงจะได้เข้าไปลองดูตามวิธีที่ท่านแนะนำมา  เหลือข้อที่  6  ข้อเดียวที่ยังไม่ได้ทำครับ (6.หน้าต่างต่อมาจะเปิดมาที่แท็บ Networking ให้ทำเครื่องหมายถูกที่ File and Printer Sharing for Microsoft Networks แล้วคลิก OK ก็เป็นที่เรียบร้อยคอมพิวเตอร์ในเครือข่ายก็จะใช้ไฟล์และใช้เครื่องพิมพ์ร่วมกันได้แล้ว)