ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ง เสียง eXtreme ให้ดีขึ้น มันจริงหรือป่าวคũ  (อ่าน 8235 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: แต่ง เสีย eXtreme ให้ดีขึ้น มันจริงหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 10:30:36 น. »
เจอแล้วครับ พี่น้อง  มีอยู่ใน C:\Windows\SysWOW64  (64 Bit)
และ  C:\Windows\System32   (32 Bit รวมทั้งวิน XP ด้วย)
ดังนั้นหากเอาแทน  น่าจะต้องเอาแทนทั้งหมด หรือไม่  อันนี้ผมไม่ทราบแน่ 
เพราะไม่ทราบกลไกลึก ๆ ของเอ็กตรีม  แต่ขอลองก่อน...

ตอนนี้ผมเอาไปแทนทัังหมดแล้ว กำลังทดสอบ เป็นเช่นไรแล้ว มาแจ้ง ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: แต่ง เสีย eXtreme ให้ดีขึ้น มันจริงหรือป่าวครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 10:38:13 น. »
คือเขาบอกว่าเสียงจะดีขึ้นจริงหรือคับ
http://www.mediafire.com/?ddkkgkhngmt

อย่าพึ่งเชื้อครับ   ลองก่อน  ไม่ดีก็บ่น   ดีก็ชม  ไม่ลองไม่รู้ครับ

ถ้าปิดหู ปิดตาตัวเอง  เราจะเห็นว่าเมียเราที่บ้าน  สวย งาม เสียงหวานปานน้ำผึ้งหยด

แต่ถ้าเปิิดหู  เปิดตา  เราอาจจะพบว่า

เมียเราโค-ตระสวย โค-ตระงาม เลยก็ได้

winit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 10:56:57 น. »
มารอฟังผล..... :party:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 11:09:49 น. »
แหะๆ กำลังเกาะติดสถานการณ์...ผมก็ว่าเมียคนอื่นงาม....แต่ในหิโตปเทศ..ท่านว่า..อันบุรุษชาติอาชาไนยย่อมมองภรรยาของคนอื่นประดุจมารดาตน...555+

เอาใส่แทนที่เรียบร้อยแว้ว...แบบนี้สงสัย ถือว่าดัดแปลงต่อเติม..อยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันของเจ้าของสินค้าแน่เลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 11:13:59 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 11:18:04 น. »
แหะๆ กำลังเกาะติดสถานการณ์...ผมก็ว่าเมียคนอื่นงาม....แต่ในหิโตปเทศ..ท่านว่า..อันบุรุษชาติอาชาไนยย่อมมองภรรยาของคนอื่นประดุจมารดาตน...555+

เอาใส่แทนที่เรียบร้อยแว้ว...แบบนี้สงสัย ถือว่าดัดแปลงต่อเติม..อยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันของเจ้าของสินค้าแน่เลย...

สินค้าจะหมดประกันในทันที ...ถือว่า วอย ฉีกขาดแล้ว ครับ เจ้านาย....ผมอัดเพลงเพลงหนึ่ง
แบบที่ว่าอันปลั๊ก  ..ไม่รู้เสียงดีไหม...แต่อยากให้ฟัง ...

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 15:43:25 น. »
สินค้าจะหมดประกันในทันที ...ถือว่า วอย ฉีกขาดแล้ว ครับ เจ้านาย....ผมอัดเพลงเพลงหนึ่ง
แบบที่ว่าอันปลั๊ก  ..ไม่รู้เสียงดีไหม...แต่อยากให้ฟัง ...

ไส  เอามาฟังซิ  เพลงหยังครับ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 15:48:36 น. »

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 15:58:46 น. »
ผลออกมาเป็นไงครับพี่

แก้ได้แล้ว ทีแรกทำไงก็เพี้ยนคีย์ ไปหมด
ดันไปเซฟ วางยา เจ้าของ กว่าจะแก้ได้
หายเพี้ยนแล้ว

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 16:20:12 น. »
แก้ได้แล้ว ทีแรกทำไงก็เพี้ยนคีย์ ไปหมด
ดันไปเซฟ วางยา เจ้าของ กว่าจะแก้ได้
หายเพี้ยนแล้ว
คุณหมอฉีดยาตัวเอง  อิอิอิ ;D ;D ;D

somjainuk74

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 16:59:23 น. »
อย่าพึ่งเชื้อครับ   ลองก่อน  ไม่ดีก็บ่น   ดีก็ชม  ไม่ลองไม่รู้ครับ
ถ้าปิดหู ปิดตาตัวเอง  เราจะเห็นว่าเมียเราที่บ้าน  สวย งาม เสียงหวานปานน้ำผึ้งหยด
แต่ถ้าเปิิดหู  เปิดตา  เราอาจจะพบว่า
เมียเราโค-ตระสวย โค-ตระงาม เลยก็ได้
:happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 17:38:48 น. »

ชอบครับ ชอบเพลงนี้มากๆ ฝนกำลังตกจิตใจกำลังว้าวุ่น ฟังที่อัดมาแล้วก็ลองเปิดต้นฉบับฟังด้วย
ไม่ได้ฟังเพลงนี้นานแล้ว SF ชุดนี้เล่นเพลงนี้ Mouse Organ กับ Accordion เหมือนครับ
แต่เสียง piano ตอนอินโทรน่ะทำไงนะ SF กับมิดี้จะทำได้เหมือนนะ ต้องลองกลับไปฟังกับโมดุลซะแล้ว

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 17:44:52 น. »
ชอบครับ ชอบเพลงนี้มากๆ ฝนกำลังตกจิตใจกำลังว้าวุ่น ฟังที่อัดมาแล้วก็ลองเปิดต้นฉบับฟังด้วย
ไม่ได้ฟังเพลงนี้นานแล้ว SF ชุดนี้เล่นเพลงนี้ Mouse Organ กับ Accordion เหมือนครับ
แต่เสียง piano ตอนอินโทรน่ะทำไงนะ SF กับมิดี้จะทำได้เหมือนนะ ต้องลองกลับไปฟังกับโมดุลซะแล้ว

เปียโนก็ว่ายังไม่ค่อยลงตัว ครับ ...
จริง ๆ แล้วเพลงที่มีดนตรีชิ้นนี้ ฟังแล้วได้ ความรุ้สึกว่า
เหงา ๆ โดดเดี่ยวเหมือนกัน ครับ  หาคนมาฟังข้าง ๆ จิบอะไรเย็น ๆ ท่าจะดี ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 17:50:25 น. »
  เปียโนก็ว่ายังไม่ค่อยลงตัว ครับ ...
จริง ๆ แล้วเพลงที่มีดนตรีชิ้นนี้ ฟังแล้วได้ ความรุ้สึกว่า
เหงา ๆ โดดเดี่ยวเหมือนกัน ครับ  หาคนมาฟังข้าง ๆ จิบอะไรเย็น ๆ ท่าจะดี ครับ

นั่นสิครับ แต่วันนี้ถ่านหมดแล้วอ่ะ กลับบ้านไปลงวิน 7 เครื่องพีซีดีกว่ารู้สึกเบื่อ XP แย้ว

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2009, 17:54:21 น. »

ส่งของแท้มาฟังหน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 17:13:58 น. »
ผมลองหมดแล้วครับ  ทุกรูปแบบ
โดยใช้ Sf  NTK  โดยผมเจตนาปรับ  SF2 ใหม่ โดบปรับกระเดื่องให้น้ำหนักมากขึ้น
ปรับเบสให้มากขึ้นเพื่อที่จะจับอาการวูบ วาบ  คุมเสียงไม่ได้ หรือว่าบวมเบลอ
ทดสอบดังนี้  โดยผมต้องไปขุดตัวแครก ที่ผมลบไปไหนแล้วไม่รู้ไปค้นเอามาลอง
เพื่ออยากทราบว่าถ้าหาก ตัวแครกใส่ไฟล์ตามที่เจ้าของกระทู้ว่า มา  แล้วเสียงดีเท่าของจริงเสียบฮาร์ดล็อค
ละก็  ผมก็คิดว่าอะไรจะง่ายปานนั้น  ป่านนี้ ของแท้จะขายได้ไหม....

และก็จริงอย่างที่ผมคิด  ...บางครั้งเครื่อง 2 หัวของผมที่ว่าแรง โหลด SF2 ไม่เกิน  200  เสียงก็ไกว บางทีกระตุก
ไม่นิ่ง กระเดื่องรับไม่ได้   เบสฟุ้ง บวมเบลอ ไม่อยากเชื่อว่านี่เป็น  sf  NTK  ที่ผมปั้นมาตั้งเกือบจะ 2 ปีแล้ว
ให้เสียงได้แค่นี้เองเหรอ โธ่เอ๋ย...เลยเอา Bass  และ  Bassmidi  ใหม่กว่าไปแทนในของแครก จะได้หายสงสัยกันไป
ก็คือเก่า  ผมว่าต่อให้ใครไปปรุงไฟล์พวกนี้ให้วิเศษกแค่ไหน  ก็ไม่เห็นผล  และขอฟันธงไว้ตรงนี้แหละ ..

ยกที่สอง ไฟล์จากที่พี่นพได้ให้ผมไว้  Bass  และ  Bassmidi  ใหม่กว่า
ได้เอาใส่แทนทุกจุดแล้วลอง  พบว่าเสียงของ  51  ดีขึ้นกว่าเดิม แต่ต้องสังเกตจริง ๆ จัง ๆ ปลายเสียงแหลมพวก ไฮแอท ชัดเจน ใสสด
กระเดื่องหายอยากไม่มีบวม เบสลอย นิ่ง เดินดี  ตามแบบฉบับเอ็กตรีมที่ฟังมาจนชิน ตามปกติ

ตรงนี้หากจะให้เทียบระหว่างของแครก กับของแท้ ตรงนี้  มันห่างกันมากไป  ผมรับไม่ได้  แมน รับบ่ได้  แมนว่า ไม่ใช่
คนละประเทศ  ครับท่าน....

ขอบคุณ  หูของผม เอง  ที่ยังเที่ยงตรง  เป็นตัวตัดสิน ในใจที่คิดสับสนในบางครั้ง   ขอบคุณ....

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 17:24:37 น. »
วี ไฟว์ วัน เราปรับโครงสร้างทั้งหมดครับ  ไม่ได้แก้ไขเฉพาะไฟล์นั้น ๆ ผมว่าไม่น่าจะมีผมตั้งแต่ผมอ่านครั้งแรก  ผมกะเลยสื่อ ๆ ครับ  แต่ตามความรู้สึกของผมนะครับผมยังให้เจ้า วีที่มีอีคิว สิบห้าแบนนั้นเสียงออกมาดีกว่าทุกวีครับ  จำไม่ได้แล้ววีไหนนะอีคิว สิบห้าแบนด์ที่ปรับแต่งเอสเอ็ฟทูได้น่ะครับ

วีไหนนะ  วีสี่หก สี่เจ็ดหรือ สี่แปดนะ  ใครพอทราบบ้างครับ  จะให้ท่านกุ้งลองเปรียบเทียบดูครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 17:38:53 น. »
วี ไฟว์ วัน เราปรับโครงสร้างทั้งหมดครับ  ไม่ได้แก้ไขเฉพาะไฟล์นั้น ๆ ผมว่าไม่น่าจะมีผมตั้งแต่ผมอ่านครั้งแรก  ผมกะเลยสื่อ ๆ ครับ  แต่ตามความรู้สึกของผมนะครับผมยังให้เจ้า วีที่มีอีคิว สิบห้าแบนนั้นเสียงออกมาดีกว่าทุกวีครับ  จำไม่ได้แล้ววีไหนนะอีคิว สิบห้าแบนด์ที่ปรับแต่งเอสเอ็ฟทูได้น่ะครับ

วีไหนนะ  วีสี่หก สี่เจ็ดหรือ สี่แปดนะ  ใครพอทราบบ้างครับ  จะให้ท่านกุ้งลองเปรียบเทียบดูครับ

ผมมีอยู่  ตัวที่ท่านว่า  แต่ตอนนี้ได้เวลา รับเหยื่อก่อนสัก  กรึ๊บ  อิอิ
ผมจำได้ว่าตัวที่มี EQ  เวลาที่ไม่ใช้โดยเราฟัง  แฟลต ๆ ก็คือแฟลต แต่กระเดื่องผมว่ายังไม่หนึบ (รวมถึงย่านต่ำ ๆ อื่น ๆ)
แต่ย่านกลาง  ย่านสูงโอเค
แต่ 51  นี่ แฟลตเรียกพี่ เสียงเที่ยงตรงดี เสียงย่านต่ำ ๆมันกระชับกว่าเป็น ตัว ๆ  บรรยายเป็นอักษรไม่ได้ อ่ะ

หากมีเวลา เหมาะ ๆ จะลองงัดตัว 15 แบนด์ มาฟังเทียบกัน ครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 17:47:32 น. »
ผมมีอยู่  ตัวที่ท่านว่า  แต่ตอนนี้ได้เวลา รับเหยื่อก่อนสัก  กรึ๊บ  อิอิ
ผมจำได้ว่าตัวที่มี EQ  เวลาที่ไม่ใช้โดยเราฟัง  แฟลต ๆ ก็คือแฟลต แต่กระเดื่องผมว่ายังไม่หนึบ (รวมถึงย่านต่ำ ๆ อื่น ๆ)
แต่ย่านกลาง  ย่านสูงโอเค
แต่ 51  นี่ แฟลตเรียกพี่ เสียงเที่ยงตรงดี เสียงย่านต่ำ ๆมันกระชับกว่าเป็น ตัว ๆ  บรรยายเป็นอักษรไม่ได้ อ่ะ

หากมีเวลา เหมาะ ๆ จะลองงัดตัว 15 แบนด์ มาฟังเทียบกัน ครับ

อันนี้ผมคึดเอาครับ  เพราะว่ามันนามาแลล้วครับ  จำไม่ได้ครับ  แต่รู้สึกแบบนั้นน่ะครับ

รู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้น  มันเหมาะกับต่อเข้าเครื่องเสียงที่เครื่องปรุงไม่ค่อยมีน่ะครับ  ตัวนี้มันช่วยได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2009, 18:00:40 น. »
อันนี้ผมคึดเอาครับ  เพราะว่ามันนามาแลล้วครับ  จำไม่ได้ครับ  แต่รู้สึกแบบนั้นน่ะครับ

รู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้น  มันเหมาะกับต่อเข้าเครื่องเสียงที่เครื่องปรุงไม่ค่อยมีน่ะครับ  ตัวนี้มันช่วยได้ครับ

แม่นความ   ตัวนั้น  EQ  ปรับได้ละเอียดดี  แท้ ครับ

pssxsx

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2009, 08:29:46 น. »
อาจใช่   แต่ของพี่ไม่  เพราะพี่ไม่ได้ใช้หน้าต่าง 7 หูทองอย่างพี่ก็ฟังออก ต่างกันประมาณ 0.000017 % เดี๋ยวว่างๆ  อัดให้ฟัง :hap3: :hap3:

ป๊าด แยกออกได้ไง :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: แต่ง เสียง eXtreme ให้ดีขึ้น มันจริงหรือป่าวคũ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2009, 17:00:18 น. »
สรุปคือไม่ดีใช่ใหมครับ