ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ตู้พร้อมดอกลำโพงทางเดียวออกเสียงbass  (อ่าน 4499 ครั้ง)

EASA

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ตู้พร้อมดอกลำโพงทางเดียวออกเสียงbass
« เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 20:40:41 น. »
ท่านสมาชิกใดพอมีแหล่ง ช่วยชี้ทางด้วยน่ะ

กลับมาแย้วๆ

chollathee

Re: อยากได้ตู้พร้อมดอกลำโพงทางเดียวออกเสียงbass
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 20:42:58 น. »
ตั้งกระทู้ผิดหมวดอีกแล้ว

ผมย้ายไป PA นะครับ

nimitmai

Re: อยากได้ตู้พร้อมดอกลำโพงทางเดียวออกเสียงbass
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2008, 21:38:14 น. »

ของผมเป็นตู้แบบเทอร์โบ นะครับ คือว่าวันนั้นจะไปซื้อแอมป์ขยายที่ร้าน อ.เชวง (ตุลา คอมมิวนิเคชั่น ที่บ้านหม้อ )
แกเลยแนะนำผมให้ไปลองดูที่ร้านพี่สกนธ์ อิเล็คทรอนิกส์ หลังจากได้พูดคุยกัน เขาก็จัดให้เป็นลำโพงของพีออดิโอ
ตามกำลังของภาคขยายและงบประมาณของเรานะครับ

... เสียงที่ได้ฟังรู้สึกว่าชอบนะ เสียงเบสที่ออกมามันจะสั้น ๆ ไม่ครางออกมายาว ๆ ทำให้รู้สึกว่าเสียงมันแน่นหน้าอกดี .....

ลองติดต่อสอบถามดูครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรทั้งสิ้นนะครับ ร้านสกนธ์ บ้านหม้อ 02-623-8053

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2008, 09:59:34 น. »
ถ้าจะเอาเบสจริงๆ น่าจะเป็นลักษณะตู้หน้าเปิด เช่น J-bin 18 นิ้ว (กำลังลองทำอยู่ ตามสูตร ตัดปีกตัวหลังเล็กน้อย ดังมากครับ )แต่ถ้าต้องการ เน้น กระเดื่องและ เบสส์ ลูกโตๆ คงหนีไม่พ้น W (อาจจะโบราณ) แต่ถ้าเป็นเทอร์โบ (เบสจะออกเล็กๆ ขนาด ลำโพง 15 นิ้ว แต่หนักแน่นกว่า เลยดูเหมือนว่า เบสจะคมกว่า W ) ถึงเล็กก็จริง แต่ก็ต้องหาม สองคนอยู่ดี  คงต้องเพิ่มจะนวนดอกอีกเกลือบเท่าตัว จึงจะให้ความดังเท่า W ครับ

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
Re: อยากเรียนเชิญสมาชิกช่วยกันโพสรูปตู้สูตรลำโพง SUB
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2008, 14:50:58 น. »
   อยากเรียนเชิญสมาชิกช่วยกันโพสรูปตู้สูตรลำโพง SUB เยอะๆครับ
พร้อมอธิบายสัพคุณ(ถ้าท่านเคยใช้หรือฟังมา)
  รูปที่นำมาโพสควรจะมีบอกสูตรที่สามารถนำไปทดลองทำกันได้ครับ