ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง เครื่องเสียง กับวงดนตรี มือสมัครเล่นหน่อยครับ  (อ่าน 4050 ครั้ง)

tonpai487

• บุคคลทั่วไป
คือผมกำลังจะทำวงดนตรี ครับ  ไว้เล่ตามงานเล็ก ครับ  อยากถามเกี่ยวกับเรื่องตู้สำโพงหน่อย

ตอนนี้ผมมี ตู้ลำโพง ดอก 15 นิ้วอยู่ 4 ใบ  ผมจะเอามาทำเสียงทุ้ม  เสียงกลาง ตู้ลำโพงธรรมดา  ดอก 12 นิ้วอยู่ 2 ใบ  เสียงแหลม ผมมีอยู่ 6 ตัว    เสียงทั้ง 3 เสียงผมใช้ cross เป็นตัวแยกครับ แยกแอมป์ขับ  แต่ละเสียงไปเลย  ตู้ลำโพงต่อเองทั้งหมด

ที่ผมสงสัยก็คือ  เสียงกลางมันจะพอไหมครับ  ช่วยแนะนำหน่อย 

omusic

Re: ถามเรื่อง เครื่องเสียง กับวงดนตรี มือสมัครเล่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2008, 21:32:43 น. »
คือผมกำลังจะทำวงดนตรี ครับ  ไว้เล่ตามงานเล็ก ครับ  อยากถามเกี่ยวกับเรื่องตู้สำโพงหน่อย

ตอนนี้ผมมี ตู้ลำโพง ดอก 15 นิ้วอยู่ 4 ใบ  ผมจะเอามาทำเสียงทุ้ม  เสียงกลาง ตู้ลำโพงธรรมดา  ดอก 12 นิ้วอยู่ 2 ใบ  เสียงแหลม ผมมีอยู่ 6 ตัว    เสียงทั้ง 3 เสียงผมใช้ cross เป็นตัวแยกครับ แยกแอมป์ขับ  แต่ละเสียงไปเลย  ตู้ลำโพงต่อเองทั้งหมด

ที่ผมสงสัยก็คือ  เสียงกลางมันจะพอไหมครับ  ช่วยแนะนำหน่อย 

จากจำนวนตู้ลำโพงตามที่บอก เมื่อแยกเป็น 2 ข้าง ซ้าย-ขวา แล้ว
ต่อ 1 ข้าง ก็เท่ากับ
ทุ้ม 15 นิ้ว 2 ใบ
กลาง 12 นิ้ว 1 ใบ
แหลม 3 ตัว
เสียงกลางน้อยไปหน่อย
เสียงกลางไม่น่าต่ำกว่า 2 ใบ นะครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
Re: ถามเรื่อง เครื่องเสียง กับวงดนตรี มือสมัครเล่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2008, 23:10:10 น. »
เห็นด้วยกับท่าน wongsakom ครับ เพิ่มเสียงกลางข้างละ2 ดอกเป็น4 เสียงกลางจะเด่นเวลานักร้องร้องเพลงครับ

tonpai487

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2008, 08:20:40 น. »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  ผมจะนำไปปรับปรุง  ผมมีตู้เสัยงกลาง ดอก 15 นิ้ว อยู่ 2 ใบ ผมว่าสงกรานต์นี้จะใช้ ตู้ 15 นิ้วนี่หละเป็นเสียงกลางไปก่อน  เสียงกลางน่าจะพอดีไหมครับซ้ายขวา  ข้างละใบ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2008, 19:44:18 น. »
ถามต่อแล้วกันครับ..
ครอส..เสียงกลางออกไปทีแอมป์.. แล้วต้องมีตัวอะไรปรับแต่งก่อนหรือเปล่าครับ
เพราะเสียงกลางบางทีมันทุ้มหนักไปหน่อย.. หรือว่าปรับแต่งเอาที่อีควอไลเซอร์เอา
ที่ความถี่ที่ตอบสนองเสียงกลาง..

dvsound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2008, 15:10:29 น. »
ก็ปรับตัดความถี่ที่ครอสเลยครับ..........