ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงท่านหนุ่มนากระแซง และฝากถึงสมาชิกทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 7483 ครั้ง)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
เมื่อวานนี้ตอนหัวค่ำ ผมโทรหาท่านหนุ่มนากระแซง (เพราะมีเบอร์ท่านคนเดียวที่นึกออก)
กรณีที่ถามสอบถามเรื่องไมค์ลอย เหมือนมีสัญญาณแปลกปลอมเข้ามาในภาครับ
ทำให้เสียงไมค์ขาด ๆ หาย ๆ แก้ยังไงก็ไม่หาย มีสัญญาณ Noise ติดบ่อย ๆ เป็นระยะ
นึกไม่ออกว่าจะถามใคร บังเอิญโทรหาท่านหนุ่มนากระแซงแล้วเพื่อนผมได้ยินเข้า
เขาบอกมาคำเดียว อ๋อ... เลยครับ คือ หลังเวที ที่รั้วติดกันน่ะ เป็น สภ.โพธิ์แก้ว ครับ
เขาเจอกันบ่อย ๆ เมื่อตำรวจใช้วิทยุสื่อสารออกอากศ สัญญาณมันจะมารบกวนครับ
ฝากไว้เผื่อท่านใด ไปเจออย่างนี้เข้า จะได้ไม่ต้องมาปวดหัวอย่างผมครับ.

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: ถึงท่านหนุ่มนากระแซง และฝากถึงสมาชิกทุกท่านด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 00:07:24 น. »
ถ้าใช้ไมค์คลื่น UHF ไม่น่าจะเป็นนะครับ แต่ ถ้าเป็น FM มีสิทธิ ครับเพราะวงคลื่นตกกระทบของแบนด์วิทมันไปพ้องกันโดยบังเอิญแนะครับผมเจอบ่อย บางทีเสียงแจ้งเหตุร้าย เหตุด่วน เข้ามาเต็มๆ แขกสะดุ้งเลิกลักกันไปหมด

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
Re: ถึงท่านหนุ่มนากระแซง และฝากถึงสมาชิกทุกท่านด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 00:11:24 น. »
เมื่อวานนี้ตอนหัวค่ำ ผมโทรหาท่านหนุ่มนากระแซง (เพราะมีเบอร์ท่านคนเดียวที่นึกออก)
กรณีที่ถามสอบถามเรื่องไมค์ลอย เหมือนมีสัญญาณแปลกปลอมเข้ามาในภาครับ
ทำให้เสียงไมค์ขาด ๆ หาย ๆ แก้ยังไงก็ไม่หาย มีสัญญาณ Noise ติดบ่อย ๆ เป็นระยะ
ของผมก็เป็นครับ ไมค์ลอย SHUE จากแม่สาย ย่าน V ไปเล่นที่โลตัส สัตหีบ ใกล้สถานีวิทยุ AM เสียงการออกอากาศเข้าไมค์เป็นระยะๆ เหมือนกัลย์..แก้โดยใช้ไมค์สายแทนครับ..

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 00:27:41 น. »
ของผมก็เป็นครับ ไมค์ลอย SHUE จากแม่สาย ย่าน V ไปเล่นที่โลตัส สัตอวัยวะสุดเลิฟบ ใกล้สถานีวิทยุ AM เสียงการออกอากาศเข้าไมค์เป็นระยะๆ เหมือนกัลย์..แก้โดยใช้ไมค์สายแทนครับ..
ดีครับอย่าลืมต่อสายดินที่ UPH ด้วยเดี๋ยวนักร้องถูกดูด......

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 01:53:53 น. »
อืม...ของผมไม่เคยเป็นนะครับทั้งย่าน UHF หรือ VHF แต่ถ้าสัณญาณหลุดหรือไมค์ตัวอื่นแทรกเข้ามาอันนี้เป็นบ่อยครับ

แค่ปัญหาที่เจอล่าสุดก็คือ Shure SLX ถ้าไฟเลี้ยงไม่พอเมื่อไรมีปัญหาแน่นอนครับผม

แต่เดี๋ยวนี้มันมีทั้งไมค์แท้ไมค์เทียมปะปนกันให้วุ่นวายไปหมดจึงทำให้บางครั้งมันเป็นเรื่องยากครับในการจัดสรรย่านความถี่สำหรับกลุ่มต่างๆที่ควรจะเป็นครับ ทั้งย่านของวิทยุสื่อสาร(ว.แดง ว.ดำ) สถานีวิทยุกระจายเสียง หรือแม้กระทั่งไมค์ลอยที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้เขาจะมีการจัดสรรแบ่งช่วงย่านความถี่ให้อยู่แล้วครับว่าของใครจะใช้ได้ตั้งแต่ย่านความถี่เท่าไรถึงเท่าไร เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงปัญหาอย่างที่ว่ามาครับผม

ดังนั้นบางครั้งการที่เราซื้อของเทียมมาจึงมีโอกาสเป็นไปได้ว่าไมค์ตัวนั้นมันอาจจะมีช่วงความถี่ที่มันอาจจะไปตรงกับความถี่ของวิทยุก็ได้ครับ หรือบางครั้งเวลาเราซื้อไมค์ลอย 2 ตัวรบกวนช่วยดูคลื่นความถี่ของไมค์แต่ละตัวด้วยนะครับ พยายามอย่าเอาตัวที่ความถี่ใกล้เคียงกันมากเกินไปทั้ง 2 ตัวครับผม

หรือถ้ามีเงินก็ซื้อแบบปรับย่านได้เลยครับสะดวกดีเหมือนกันเวลาเจอคลื่นแทรกครับผม ;D

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 05:39:50 น. »
อืม...ของผมไม่เคยเป็นนะครับทั้งย่าน UHF หรือ VHF แต่ถ้าสัณญาณหลุดหรือไมค์ตัวอื่นแทรกเข้ามาอันนี้เป็นบ่อยครับ

แค่ปัญหาที่เจอล่าสุดก็คือ Shure SLX ถ้าไฟเลี้ยงไม่พอเมื่อไรมีปัญหาแน่นอนครับผม

แต่เดี๋ยวนี้มันมีทั้งไมค์แท้ไมค์เทียมปะปนกันให้วุ่นวายไปหมดจึงทำให้บางครั้งมันเป็นเรื่องยากครับในการจัดสรรย่านความถี่สำหรับกลุ่มต่างๆที่ควรจะเป็นครับ ทั้งย่านของวิทยุสื่อสาร(ว.แดง ว.ดำ) สถานีวิทยุกระจายเสียง หรือแม้กระทั่งไมค์ลอยที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้เขาจะมีการจัดสรรแบ่งช่วงย่านความถี่ให้อยู่แล้วครับว่าของใครจะใช้ได้ตั้งแต่ย่านความถี่เท่าไรถึงเท่าไร เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงปัญหาอย่างที่ว่ามาครับผม

ดังนั้นบางครั้งการที่เราซื้อของเทียมมาจึงมีโอกาสเป็นไปได้ว่าไมค์ตัวนั้นมันอาจจะมีช่วงความถี่ที่มันอาจจะไปตรงกับความถี่ของวิทยุก็ได้ครับ หรือบางครั้งเวลาเราซื้อไมค์ลอย 2 ตัวรบกวนช่วยดูคลื่นความถี่ของไมค์แต่ละตัวด้วยนะครับ พยายามอย่าเอาตัวที่ความถี่ใกล้เคียงกันมากเกินไปทั้ง 2 ตัวครับผม

หรือถ้ามีเงินก็ซื้อแบบปรับย่านได้เลยครับสะดวกดีเหมือนกันเวลาเจอคลื่นแทรกครับผม ;D

อันนี้มีเหตุผลที่ใกล้เคียงที่สุด  ยิ่งอยู่ไกลตัวรับสัญญาณด้วยแล้วยิ่งมีโอกาสสูงครับ ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 05:52:21 น. »
สรุปว่า MIPRO รุ่นนั้นเป็นสัญญาณ VHF ก็เลยมีปัญหาด้วยประการฉะนี้แล  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 05:59:05 น. »
เคยซื้อของเลหลังจากนัฐพงษ์ย่าน V ไปร้องเล่น ๆ  พอเปิดสวิตช์ ทีวีข่อง 7 ดูไม่ได้เลยครับ  ;D

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 08:55:48 น. »
เคยซื้อของเลหลังจากนัฐพงษ์ย่าน V ไปร้องเล่น ๆ  พอเปิดสวิตช์ ทีวีข่อง 7 ดูไม่ได้เลยครับ  ;D

ร้านที่ผมเคยทำงานอยู่ เดี๋ยวนี้เขาลงเครื่องเอง เป็นเครื่องมือ 2
ไมค์ลอยของ Shure แต่หัวบี้จนจะไม่เป็นหัวไมค์แล้ว
ยี่ห้อก็มองไม่เห็นแล้ว (หรือว่าผมไม่มีบุญ จึงมองไม่เห็น)
เปิดใช้งานเมื่อไร ไม่ต้องดูทีวีกันเลยครับ.

อ้อ... แล้วไมค์ลอย Shure ของท่าน lop มีใครซื้อบ้าง
ใช้แล้วเป็นอย่างไร บอกกันบ้างนะครับ.

surasangKorat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 10:33:56 น. »
ของท่าน LOP เคยซื้อมาใช้ครับ  เป็นไมค์ลอย UHF  SM58   ตัวหนึ่งได้ไกล 100 เมตร   อีกตัวได้ 60 เมตร เสียงชัดเจนดีครับ

แต่ไม่แซบแว่ จะกวนใจทีวีใครหรือไม่  ตอนนี้หน้ามืดก็เลยเป็นของเขาไปแล้ว

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2008, 10:39:13 น. »
ของท่าน LOP เคยซื้อมาใช้ครับ  เป็นไมค์ลอย UHF  SM58   ตัวหนึ่งได้ไกล 100 เมตร   อีกตัวได้ 60 เมตร เสียงชัดเจนดีครับ

แต่ไม่แซบแว่ จะกวนใจทีวีใครหรือไม่  ตอนนี้หน้ามืดก็เลยเป็นของเขาไปแล้ว

พอดีอยากซื้อไว้สำรอง เผื่อเจอปัญหาเรื่องคลื่นรบกวนอีกครับ.

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 06:35:56 น. »
ผมเคยเจอแต่คอมกวนไมค์ครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 09:20:46 น. »
พี่วีน่าจะมีไมค์สายไว้สำรองซักตัวนะพี่ Shure ปลอมซักตัวก็ยังดี  ;D  ;)

อย่าว่าแต่ไมค์เลยครับ ที่ทำงานผมเครื่องวีดีโอยี่ห้อ panasonic 3 ตัว หัวไม่ค่อยอ่านส่งไปซ่อมตอนปิดเทอมทั้ง 3 ตัว
เอากลับมา ช่องสัญญาณ RF ใช้ไม่ได้ ใช้ได้แต่ไม่มีเสียง เพราะมี AV OUT แค่รูเดียวเลยต้องใช้ RF ช่วย
เมื่อก่อนไม่เป็น นึกว่าเขาซ่อมอย่างนึงเสียอย่างนึง เลยเอากลับเข้าศูนย์ปรากฏว่าสัญญาณของไทยทีวี มันกวนน่ะครับ
ต้องจูนสัญญาณที่ตัวเครื่องเล่นวีดีโอใหม่ถึงหาย อย่างงี้ก็มีด้วยวุ้ย ฮ่วย............  :-\ ;) :o ??? :( :-[

ผมเคยเจอแต่คอมกวนไมค์ครับ

ยังดีนะ บางคนคอมไม่กวน แต่เจอเมียกวนทั้งคืน  ;D ;D ;D

chollathee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 09:30:54 น. »

ยังดีนะ บางคนคอมไม่กวน แต่เจอเมียกวนทั้งคืน  ;D ;D ;D

อาการเดียวกัน ไม่รู้จะแก้ยังไงนะ :-\

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 09:33:26 น. »

อาการเดียวกัน ไม่รู้จะแก้ยังไงนะ :-\

แก้ง่ายนิดเดียว ......... แก้ผ้า ...ไงล่ะ  ;D

chollathee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 09:48:46 น. »
อืมส์....น่าสนนะ แต่ถ้าเจอไฟแดงล่ะ ทำไง...

จอดนอนทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ดีกว่าเน๊อะ ไม่อยากเจอใบสั่ง อิ อิ :laugh:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 11:01:43 น. »
แก้ง่ายนิดเดียว ......... แก้ผ้า ...ไงล่ะ  ;D

หาให้มั่งสิ  ;D

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:13:04 น. »
หาให้มั่งสิ  ;D

กลัวอ่ะ กลัวเสียของเปล่าๆ   ;)

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:14:13 น. »
กลัวอ่ะ กลัวเสียของเปล่าๆ   ;)

ไม่ต้องกลัว เราใช้ของถนอมจะตายไป  ;D

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:16:10 น. »
ไม่ต้องกลัว เราใช้ของถนอมจะตายไป  ;D

อ๋อ ขาเดียวกะตายุทธละมั้ง

.........จืน.............  >:D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:21:02 น. »
พวกบ้า  เข้าป่างิ้ว อีกแล้ว

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:22:02 น. »

.........จืน.............  >:D

กินเห็ดมากก็เป็นอย่างนี้แหละ เห็ด..จืน

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:33:06 น. »

ผมยกตำแหน่งนี้ให้เค้าไปแล้วครับ

เพราะมีผู้ใช้มายืนยันต่อหน้า ฮ่าๆๆๆ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 12:58:06 น. »
พี่วีน่าจะมีไมค์สายไว้สำรองซักตัวนะพี่ Shure ปลอมซักตัวก็ยังดี  ;D  ;)

ไมค์สายมีอยู่ครับ ของ Marantz แต่เขาไม่ยอมใช้กันเองครับ
เขาบอกว่าใช้ไมค์สายไม่เท่ แต่ผมชอบไมค์สายมากกว่าครับ.