ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องสายสัญญานหน่อยครับ  (อ่าน 4406 ครั้ง)

ออฟไลน์ วรชัย23

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
ปรึกษาเรื่องสายสัญญานหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 04:12:48 น. »
แต่ก่อนผมเข้าใจว่าการต่อสัญญานออกจากซาวน์สองเส้นสเตอริโอไปที่มิกซ์สองช่องแต่แพนไว้ตรงกลางทั้งสองช่อง ไม่ต่างอะไรกับการเชื่อมสายให้เป็นโมโนซะแล้วต่อสายไปเส้นเดียว ดัวนั้นการต่อสายสองเส้นไปที่มิกซ์จำเป็นต้องแพนซ้ายสุด ขวาสุดเพื่อให่ได้ประโยชน์จากสัญญานสเตอริโอ อันนี้ถูกหรือผิดครับ ต่อมา(เรื่องสำคัญ) ผมใช้สายแจ็คเมตรละ17บาทบ้านหม้อ เชื่อมโมโนเส้นเดียวตามที่ใช้มาตลอดหลายปีไปฟัดกับอีกโปรแกรมหนึ่งต่างค่าย(ของรุ่นพี่ครับ) โดยใช้สายเส้นเดียวกัน ฟ้อนท์ตัวเดียวกัน แต่คนละเครื่องนะครับ เสียงก้อไม่ต่างกันมากแพ้นิดหน่อย แต่ดูเหมือนพี่เขาข้องใจอะไรบางอย่างก้อเลยลากชุดแยกไลน์พร้อมซับมิกซ์ที่เขาใช้เล่นประจำออกมาพ่วง เสียงพลิกเป็นคนละโลกเลยครับเขาแยกหกลาย แต่เขาใช้สาย คานาเร่ครับ ด้วยความแค้นก้อเลยสอยคานาเร่มาหกเมตรเชื่อมโมโนตามเคย เอาไปใช้แทนสายเดิมเสียงดีขึ้นพอควร แต่พอเอาไปอวดเพื่อนที่ร้าน ลองเทียบกับสายเส้นละร้อยกว่าบาทที่เป็นสาย MP3 ธรรมดาแต่เข้ามิกซ์แบบสองช่องแพนกลางทั้งสองช่อง เสียงกลับดีกว่าสายคานาเร่อีก จึงสงสัยว่า
1 การรวมสัญญานโดยจั๊มสายรวมกับรวมที่มิกซ์นี่มีผลต่างกันจริงหรือเปล่าครับ
2 การเข้าสายแบบบาล้านซ์เป็นอันบาล้านซ์นี่เอาบวกเป็นบวก ลบเป็นลบ กราวน์ปล่อยไว้หรือ เอาบวกลบรวมกันเป็นบวกแล้วเอากราวน์ทำลบ หรือเอาลบกับกราวน์รวมกันครับ( งงนิดนึงครับสายมันจะมีบวกลบชิลด์ )

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: ปรึกษาเรื่องสายสัญญานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 05:04:04 น. »
เคยเห็นว่ามีบางท่านเคยนำวิธีจั๊มป์สายแบบบาลล้านซ์กับอันบาลล้านซ์มาแสดงให้ดู ใช่ตามานพหรือเปล่าไม่แน่น่ะครับ  เดี๋ยวคงเข้ามาให้ความกระจ่างละครับ  ส่วนผมใช้หัวจิ้มเข้าหากันแล้วเอามิเตอร์จับคู่ใครคู่มันเชื่อมเข้าหากันน่ะครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
Re: ปรึกษาเรื่องสายสัญญานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 06:34:43 น. »
หุ หุ ไม่เคย ที่เคยคือ สายสัญญาณที่ออกมาจากเครื่องจะเป็น สเตอริโอ ซ้าย-ขวา ส่วนมากเราก็นำไปเสียบที่มิกซ์ จะแยก 2 ช่องก็ได้แล้วแพนซ้าย-ขวา เสียงที่ได้ก็ดังซ้าย-ขวา ตามที่เขาอัดมา แต่ถ้ารวมมันจะแยกซ้าย - ขวาไม่ได้ครับ ฟังเป็นแบบโมโน อีกไม่นานถ้าเอาสายสัญญาณมารวมกันผมว่าการ์ดเสียงจะไปก่อน ที่เคยใช้ครับ ส่วนสมาชิกท่านใดมีอย่างอื่น ซอยข้อยแน ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 19:47:48 น. »
อาจจะไม่ตรงคำถามนะครับ ขออนุญาตเล่าตามที่เล่นมาในเรื่องของเส้นสายเท่าที่ลองเล่นมานานพอควรนะครับ ถ้าชุดที่เล่นเป็นชุดเดียวกัน สายต่อเชื่อมมีผลแตกต่างกันไป แตกต่างนะครับส่วนจะดีขึ้นหรือเลวลง ต้องค่อยๆ ฟัง ต้องใช้เวลาในการฟังพอควร ว่าดีขึ้น หรือถูกใจขึ้น ขณะเดียวกันถ้าเปลี่ยนเครื่อง โดยใช้สายเดิม อาจจะเป็นแอมป์ หรือ MIXER เสียงก็จะเปลี่ยนอีกแหละ สถานที่ก็จะเป็นอีกตัวแปร ชุดเดิมๆ ที่เราคิดว่าไม่ค่อยดี แต่บางครั้งไปเล่นอีกสถานที่ซึ่งอำนวยในแง่การรับฟังกลับให้ความสุนทรี สนุกสนานกับผู้คนที่มาร่วมงาน เอาเป็นว่าถูกใจเจ้าภาพครับ ทำอย่างไรให้เสียงที่เราคิดว่าไพเราะนั้นไปถึงหูของผู้ฟังได้พอดี อย่าให้ล้นเกินจนเหลือแต่ความดังอย่างเดียว แขกหรือเจ้าภาพต้องตะเบ็งเสียงคุยกัน
เป็นความคิดของผมคนเดียวนะครับ เล่นเองฟังเองในห้องเล็กๆ ภายในบ้าน ออกงานช่วยเพื่อนฝูงบ้างไม่กี่ครั้ง ประเภทงานรื่นเริง งานปีใหม่ ขนาดย่อม ก็สนุกสนานดี ฝรั่งชม เวลาเมาแล้วเสียงเพลงถูกใจ ดีเจเก่งๆ ช่วยได้เยอะเลย งานพีเอ อยากให้เห็นความสำคัญกับแอมป์นะครับ เด็กเข็นรถกระบะ กับผู้ใหญ่เข็น นะพละกำลังต่างกันมาก เส้นสายเป็นเรื่องรอง ผมเชื่ออย่างนั้น แม้ว่ามันจะไม่ใช่ข้อสรุปที่ดีก็ตาม ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ทุกอย่างในระบบถ้าใช้ของแพงย่อมดีเสมอ เป็นคำแนะนำของคนขายครับ ต้องลองดูแล้วหาคำตอบด้วยตัวเอง เป็นงานที่ท้าทายมากๆ เลย แลกเปลี่ยนความรู้นะครับเรื่องแบบนี้คุยกันใม่จบหรอกมีอะไรต่อมิอะไรให้ได่ลองอีกเยอะ มีเครื่องอยู่ในมือแล้วลองเล่นให้สนุกนะครับ ผมเองระดับอนุบาลสำหรับงานพีเอครับ วนอยู่ในเขาวงกตเหมือนกัน ผมมักจะเซ็ทให้ออกเป็นโมโนทุกครั้งที่ออกงานครับ ไม่รู้ผิดหรือถูกครับ

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 22:51:45 น. »
ต่อบาล่าน ดีกว่าครับ มตราฐาน วงใหญ่ๆๆใช้กันทุกวงมั่งครับ ใช้ได้ทุกอย่างสัญญาดี ไม่มีจี่ ใช้ +48V ที่มิกซ์ก็ได้ครับ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2008, 02:37:04 น. »
ขออธิบายให้เข้าใจคำถามง่ายง่ายนะครับ เหมือนกับว่าเราแยกซัก16ไลน์แต่ปรับแฟลททั้งหมด ไม่ยุ่งอีคิวหรือใดใดทั้งสิ้น กับ ไม่แยกเลยเพียวเพียว เสียงมันจะเหมือนกันไหมครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2008, 02:42:13 น. »
หุ หุ ไม่เคย ที่เคยคือ สายสัญญาณที่ออกมาจากเครื่องจะเป็น สเตอริโอ ซ้าย-ขวา ส่วนมากเราก็นำไปเสียบที่มิกซ์ จะแยก 2 ช่องก็ได้แล้วแพนซ้าย-ขวา เสียงที่ได้ก็ดังซ้าย-ขวา ตามที่เขาอัดมา แต่ถ้ารวมมันจะแยกซ้าย - ขวาไม่ได้ครับ ฟังเป็นแบบโมโน อีกไม่นานถ้าเอาสายสัญญาณมารวมกันผมว่าการ์ดเสียงจะไปก่อน ที่เคยใช้ครับ ส่วนสมาชิกท่านใดมีอย่างอื่น ซอยข้อยแน ;D
ขอบคุณมากครับถึงได้ว่า NB ผมที่ใช้มาตลอด การ์ดเสียงจะพังทุก2ปี เป็นมา2ตัวแล้วมันจะพังไปข้างนึงเหลือสัญญานแค่ข้างเดียว ใครพออธิบายได้ไหมครับว่ามันจริงหรือเปล่าที่เอาสายสเตอริโอรวมเป็นโมโนแล้วจะมีผลเสียกับซาวน์การ์ด แล้วถ้าเราต้องเสียบซาวน์เข้าตู้คีย์บอร์ดล่ะครับจะแก้ปัญหาอย่างไร

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2008, 05:43:37 น. »
ขอบคุณมากครับถึงได้ว่า NB ผมที่ใช้มาตลอด การ์ดเสียงจะพังทุก2ปี เป็นมา2ตัวแล้วมันจะพังไปข้างนึงเหลือสัญญานแค่ข้างเดียว ใครพออธิบายได้ไหมครับว่ามันจริงหรือเปล่าที่เอาสายสเตอริโอรวมเป็นโมโนแล้วจะมีผลเสียกับซาวน์การ์ด แล้วถ้าเราต้องเสียบซาวน์เข้าตู้คีย์บอร์ดล่ะครับจะแก้ปัญหาอย่างไร
ดูเหมือนว่าเขาจะต่อผ่านชาวด์นอกเช่น roland 55m2 หรือ 88 pro แล้วเอาช่อง มิดีไปใส่คีย์บอร์ด จะมีสายสำหรับมิดี โดยเฉพาะ น่าจะเป็นอย่างนั้นเคยแอบดูเขามาครับ