ถามตอบปัญหาด้านโปรแกรม Karaoke > คู่มือการใช้งานและคำถามที่พบบ่อย ๆ (FAQ)

วิธีตั้งค่าแสดงผล 2 จอสำหรับ eXtreme Karaoke โดย E22NP

<< < (2/14) > >>

มานพ:
ตรง graphices เลือก Desktops & Displays

ถ้าไม่ปรากฏภาพ 2 จอลองกดปุ่ม detect displays ดู

มานพ:
ถ้าต้องการให้จอที่ 2 เป็นจอหลักแทนให้คลิ๊กขวาเลือกดังภาพ

มานพ:
การจะแสดงผลให้ถูกต้องจำเป็นที่จะต้องตั้งค่าต่างๆ ให้ถูกต้อง
บ้างครั้งจอเรารุ่นเก่า ตั้งค่าความละเอียดสูงไปจอจะมืดมองไม่เห็นภาพ
หรือตั้งความถี่ไม่สัมพันธ์กับ hardware ที่เรามีอยู่ อาจมีผลถึงจอไหม้เจ๊งได้นะครับ

มานพ:
ATI นี่มี utilities มาให้น่าสนใจมากเลยครับ

ขั้นต่อไปก็ไปตั้งใน xtreme เหมือนกับกรณีของ nvidia
หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ นะครับ เพราะของเดิมๆ ภาพหายไปบ้าง

มาดูแบบ desktop กันบ้าง จากภาพ มี output 3 ports
1. S-Video
2. Digital Visual Interface (DVI)
3. Video Graphics Array (VGA) (DE-15)

มานพ:
สำหรับ INTEL ผมลองตั้งให้ 2 จอแสดงผลไม่เหมือนกัน

แบบง่ายๆ เลย 2 จอโดยใช้ Y-Cable โดยการต่อจาก port ที่ 3
แบบนี้เราไม่ต้องตั้งค่าอะไรใน windows

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version